HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 มิถุนายน 2024, 09:13:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ eQSO โดยคนไทย  (อ่าน 20693 ครั้ง)
suppachai
Full Member

HS4YAQ

« เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 12:01:52 »

โปรแกรม eQSO เป็นโปรแกรมสื่อสารทางเสียง แบบ Echolink แต่เป็น CB245 ครับผม การใช้งานง่าย

สามารถทำลิงค์ แบบ Echolink ได้ครับ ที่นี้เลย

http://www.thaieqso.com/v100/

download โปรแกรม eQSO Thai 1.3 นะครับ  (eQSO Thai 1.3w ตัวโปรแกรมจะยาวหลุดจอใช้งานลำบากครับ)

มาคุยเป็นเพื่อนกันนะครับ

วิธีการใช้งานที่นี้เลยครับ >>> http://www.thaieqso.com/v100/learning/eqso_client_2.html

นายศุภชัย หอมดี ( H S 4 Y A Q )
198 ม.13 ต.แร่ อ.พังโคน จ.สกลนคร 47160
โทร.08-3355-9908 E-Mail:Suppachai_(แอท)live.com
ที่ทำงาน ครูอัตราจ้าง วิทยาลัยเทคนิคขอนแก่น อ.เมือง จ.ขอนแก่น
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 12:01:52 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
suppachai
Full Member

HS4YAQ

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 12:21:06 »

ไม่มี callsing ก็ลองมาพูดมาคุยกันใด้ครับ มาฝึกการพูดวิทยุกัน ( มี airband ให้ฟังด้วย )
« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 12:21:06 »

suppachai
Full Member

HS4YAQ

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 13:13:18 »

ดันเพื่อนคนใทย
mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo
mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo ใช้ถ้อยคำหยาบคายด่าทอผู้ดูแลหลายครั้ง รวมทั้งผิดกฎหลายครั้งแล
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Newbie
*

! mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo ใช้ถ้อยคำหยาบค

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 13:38:46 »

UP ให้ครับ

mixkung คือบุคคลเดียวกันกับ lookmoo ใช้ถ้อยคำหยาบคายด่าทอผู้ดูแลหลายครั้ง รวมทั้งผิดกฎหลายครั้งและไม่เคารพในกฎของเวป พิจารณาแบนถาวรครับ

mixkung ถูกแบนถาวร พบเจอห้ามซื้อขาย ใครเจอแจ้ง admin ให้ทราบด้วย
suppachai
Full Member

HS4YAQ

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 15:18:00 »

สอบถามได้ครับ เครื่องแดง คุยได้ทั่วไทยคุยได้ทั่วโลกครับ
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 15:33:10 »

แบบ สมัครเล่นละพี่ มันทำอย่างไรนี่

เชียงใหม่อัพเดท
suppachai
Full Member

HS4YAQ

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 15:42:54 »

eQSO ตัวนี้เป็นเครื่องแดงครับ ถ้าเป็น สมัครเล่น จะเป็น Echolink ครับ

eQSO ไม่ต้องสมัครใช้งานครับ เข้าไปคุยได้เลย

Echolink  ต้องสมัคร โดยใช้ callsing นักวิทยุสมัครเล่นครับ

แต่ใช้หลักการเดียวกันในการออกอากาศครับ
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 16:27:03 »

อีกหน่อยคงไม่ต้องใช้วิทยุสื่อสารแล้วครับ ไม่ต้องมีสายอากาศ ไม่ต้องมีการพัฒนาสถานี ไม่ต้องรออากาศเปิด

ไม่ต้องมานั่งใจจดใจจ่อว่าจะสัญญาณไปถึงหรือป่าว

แค่มีคอมพิวเตอร์ ไม่ว่าท่านจะอยู่บนแห่งหนใดบนโลกนี้ถ้ามีอินเตอร์เน็ตก็คุยกันได้  แล้วเราจะเรียก

การติดต่อแบบนี้ เป็นการติดต่อในรูปแบบของวิทยุสื่อสารได้ใหมครับ คอมพิวเตอร์ลิ้งค์กับวิทยุ วิทยุลิงค์กับคอมพิวเตอร์

คอมพิวเตอร์คุยกับวิทยุ วิทยุคุยกับคอมพิวเตอร์ งงๆๆๆ ท่านใดช่วยขยายความคำว่าวิทยุสื่อสาร ไห้ผมเข้าใจหน่อยครับ

แล้ว eQSO ใช่วิทยุสื่อสารใหม สับสนครับผม  หรือว่าเพื่อการติดต่อที่กว้างไกลขึ้น  โทรศัพย์ MSN , Camfrog เหมือนกันใหมครับ

amnart
Hero Member

อำนาจ ครับ 0617462928 Dtac

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 16:34:11 »

ลองใช้งานแล้วครับดีจริงๆช่องระยองสมาชิกคุยเยอะครับ ยิงฟันยิ้ม

อำนาจ ธาราลักษณ์
โอนเงิน ที่ ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา โลตัสปทุมธานี ออมทรัพย์ เลขที่ 4360124687 ชื่อบัญชี อำนาจ ธาราลักษณ์
ไลน์ ID Took satan
suppachai
Full Member

HS4YAQ

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 16:43:09 »

แต่ผมเห็นว่าเป็นการขยายโอกาศนะครับ ท่านที่มีคอมอยู่แล้ว มีเน็ตอยู่แล้ว สามารถสนทนากันเพื่อนสมาชิกได้

ในความเห็นผมนะครับ eQSO หรือ Echolink มันก็มีหน้าที่คลายกับ Repeater นะครับ

ถ้าจะเปลียบกับ MSN , Camfrog มันไม่ต่างหรอกครับ แต่ก็เพื่อขยายโอกาศ

แต่ eQSO ผมว่ามันน่าจะมีประโยชน์นะครับ

ผมมีแนวความคิดว่าจะเชื่อมการสื่อสารของนักกิจกรรมของมหาวิมยาลัย(วิทยาเขตต่างๆ)
อย่างมหาวิยาลัยของผม มี 5 ที่ โคราช ขอนแก่น สุรินทร์ กาฬสิน สกลนคร
ที่ติดต่อประสารงานด้านกิจกรรม ผมว่ามันจะประหยัดเงินค่าโทรศัพท์ได้เยอะ แล้วสามารถ
ติดต่อกันได้โดยเร็ว สะดวกครับ

จากแนวความคิดนี้ Echolink ทำได้ไม่สะดวกครับ eQSO สะดวกกว่าครับ

หากความเห็นของผมไม่ถูกต้อง ผมก็ขออภัยมา ณ โอกาศนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010, 16:44:43 โดย suppachai » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์