HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 มิถุนายน 2024, 13:08:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งสายอากาศรีพีทเตอร์ยังไงครับ  (อ่าน 16912 ครั้ง)
non2k
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 18:28:23 »

ขอบคุณครับผมจะลองหาข้อมูล แบนด์พาส ฟิลเตอร์ดูครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 18:28:23 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
yothin743
Hero Member

I Love MOTO

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 18:47:08 »

1.สายอากาศทั้งสองต้นยังไม่ได้ระยะห่างทั้งแนวดิ่งและแนวขนาน (ในกรณีที่ไม่มีฟินเตอร์)

2.ความถี่รับและส่งแคบมาก เมื่อเปิดระบบ จะทำให้ภาครับหูตึงเมื่อเครื่องส่งเริ่มออกอากาศครับ

3.อาจมี Rf รอบข้างรบกวนทำให้หูตึง เช่น เสาส่ง วิทยุ FM กำลังสูงๆอ่ะครับ

ถ้าจะเอาให้ใช้งานพอสมควรก้หาฟินเตอร์มาใส่กับเครื่องตัวรับอ่ะครับ

ลองดูแต่ความถี่ชิดกันขนาดนี้ยากพอสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2009, 18:50:54 โดย yothin743 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 18:47:08 »

alcabron
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 19:12:00 »

ของสำเร็จที่ผมเคยถามนะครับ

ถามจากร้านคลับสเตชั่น ที่ทางร้านทำเองก็อยู่แถวๆ 4 - 5 พัน
ของนอกที่ทางร้านนำมาจำหน่าย...นอกนี่ไม่รู้นะครับว่าจากประเทศไหน ก็แถวๆ 6 พัน

หากหาพวกหนังสือร้อยวัตต์เล่มเก่าๆได้ จะมีวิธีทำ BANDPASS FILTER จากกระป๋องนม
ถ้าหากระป๋องนมที่มีคุณภาพหน่อย ก็น่าลองทำดูครับ ประหยัดตังได้อีกโขเลยครับ

...ทำไปทำมาจากแบบดิบๆ ก็จะเิริ่มกลายเป็นมีแบนพาสสักถัง แล้วสุดท้ายก็อาจไปจบที่ดูเพล็กเซอร์สักชุด... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
non2k
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 23:26:25 »

1.สายอากาศทั้งสองต้นยังไม่ได้ระยะห่างทั้งแนวดิ่งและแนวขนาน (ในกรณีที่ไม่มีฟินเตอร์)

2.ความถี่รับและส่งแคบมาก เมื่อเปิดระบบ จะทำให้ภาครับหูตึงเมื่อเครื่องส่งเริ่มออกอากาศครับ

3.อาจมี Rf รอบข้างรบกวนทำให้หูตึง เช่น เสาส่ง วิทยุ FM กำลังสูงๆอ่ะครับ

ถ้าจะเอาให้ใช้งานพอสมควรก้หาฟินเตอร์มาใส่กับเครื่องตัวรับอ่ะครับ

ลองดูแต่ความถี่ชิดกันขนาดนี้ยากพอสมควรครับ

ยังไม่ได้ตกลงว่าจะใช้ DUP-600k เป็นแน่นอนครับเพียงแต่ทดลองตั้งความถี่แล้วลองใช้งานดูน่ะครับ ก็รอทำตามคำแนะนำจากทุกๆท่านล่ะครับ คงต้องหาช่องที่ไม่มีเจ้าของเค้าใช้งานแถวศูนย์ฝึก รด. วิภาวดี ย่านแถบนี้ล่ะครับ จะลอง -2ถึง-3เม็ก ดูด้วยครับ

ตรงนี้มี สถานีวิทยุ ททบ.5 อยู่ติดกันด้วยครับ
non2k
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 23:31:53 »

ช่วงนี้หาข้อมูลไปก่อนครับ ยังไม่มีเวลาทำ กลับจากฝึกภาคสนาม รด. ที่เขาชนไก่ แล้วคงลงมือแน่นอนครับ

หากหาพวกหนังสือร้อยวัตต์เล่มเก่าๆได้ จะมีวิธีทำ BANDPASS FILTER จากกระป๋องนม
ถ้าหากระป๋องนมที่มีคุณภาพหน่อย ก็น่าลองทำดูครับ ประหยัดตังได้อีกโขเลยครับ

ร้อยวัตต์เล่มเก่าๆ รบกวนชี้ชัดชัด ได้ไหมขร๊าบ เล่มไหน
CANON
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009, 08:38:43 »

ขอแจ้งเรื่องที่พี่จะอบรมสอบวีอาร์เอ
ทางสมาคมเปิดขายใบสมัครโดยท
ี่สมาคมนักวิทยุสมัครเล่นกรุงเทพ
หรือโทรสอบถามเบอร02-27์1-0151 ของกทช
และเบอร์02-455-9700-3ติดต่อวันจัน-ศุก
non2k
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009, 21:55:47 »

ขอแจ้งเรื่องที่พี่จะอบรมสอบวีอาร์เอ
ทางสมาคมเปิดขายใบสมัครโดยท
ี่สมาคมนักวิทยุสมัครเล่นกรุงเทพ
หรือโทรสอบถามเบอร02-27์1-0151 ของกทช
และเบอร์02-455-9700-3ติดต่อวันจัน-ศุก

ยังขายอยู่หรือครับ คิดว่าปิดไปแล้ว
HS9NYA_YALA
Newbie
*

(จงพอใจในสิ่งที่มี และ จงภูมิใจในสิ่งที่ทำ)

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 23:09:09 »

ขอบคุณทุกๆท่าน มากครับ ผมจะรีบทดลองทำตามที่แนะนำมาครับ แล้วผลเป็นเป็นอย่างไร จะมาแจ้งให้ทราบครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ แล้ว BANDPASS FILTER นี่เป็นวงจรที่สามารถทำเองได้มั๊ยครับ หรือมีขายเป็นเครื่องสำเร็จครับ
BANDPASS FILTER ผมเคยทำใช้เองครับลงทุนน้อยใช้ได้ทุกความถี่(ปรับจูนตามความถี่ที่ใช้) ผลที่ได้รับก็เป็นที่น่าพอใจมากครับ กำลังส่งloseไม่ถึง1วัตต์ด้วยซ้ำ และมีวงจรที่ผมร่างขึ้นเองครับ สนใจ PM มาครับ วันหลังเอารูปมาฝาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สถานที่ตั้งสถานีรีพีทเตอร์ของสมาคมวิทยุสมัครเล่นยะลา 145.700 Mhz (Dup-) Tone151.4Hz สูงกว่าระดับน้ำทะเล 1,096 เมตร
a1234
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 11:17:26 »

BANDPASS FILTER ผมเคยทำใช้เองครับลงทุนน้อยใช้ได้ทุกความถี่(ปรับจูนตามความถี่ที่ใช้) ผลที่ได้รับก็เป็นที่น่าพอใจมากครับ กำลังส่งloseไม่ถึง1วัตต์ด้วยซ้ำ และมีวงจรที่ผมร่างขึ้นเองครับ สนใจ PM มาครับ วันหลังเอารูปมาฝาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

สนใจครับ ขอวงจรด้วยครับ ถ้าจะต่อให้ด้ายคิดเท่าไร พอดีไม่ค่อยมีเวลา แจ้งให้ทราบหน่อยครับขอบคุณครับ

TT_ 0849747971...
ออมทรัพย์ธนาคารกรุงไทย
เลขบัญชี 115-0-74663-7
anusak_ch
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 23:15:09 »

ใช้ Duplexer สิครับ ผมใช้อยู่ที่ กรม ฯ ผม ใช้โฟลเด็ด ๘ ห่วง ทั้งรับ ทั้งส่ง ในต้นเดียวกัน เดี๋ยวนี้ Duplexer มีขายเยอะแยะไป ตัวเล็ก ราคาไม่ถึง ๔๐๐๐ พัน บาท หรอกครับ เป็น Band Pass Filter ไปในตัว ด้วยครับ ประหย้ดสายอากาศ ได้อีก
    ภาครับใช้ TM241  ภาคส่งใช้เครื่อง จีน บู๊สเตอร์ 80 วัตต์

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์