HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 มิถุนายน 2024, 10:41:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้มือถือสักเครื่อง ย่านVR 144-146 รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 6122 ครั้ง)
dj_deaw
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 01:57:29 »

เอาง่ายๆนะครับ...มีงบประมาณเท่าไหร่ก็ซื้อเท่านั้นละกัน... ยิ้มกว้างๆ

แต่เชื่อเถอะครับ มันจะไม่ใช่เครื่องสุดท้ายสำหรับคุณแน่นอน.... ยิงฟันยิ้ม

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 01:57:29 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
rescue5250
Sr. Member

อยู่อย่างจนจะไม่มีวันจน ยังไม่รวยอยู่อย่างรวยจะไม่มีวันรวย...

« ตอบ #21 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 06:39:58 »

ผมเคยตั้งข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องมือสื่อสาร ไม่เฉพาะแต่แฮนดี้เท่านั้นครับ โมบายล์ เบส
หรือกึ่งเบส ผมก็เคยคิดถามแบบท่านมาก่อน เมื่อมีโอกาสผมจึงพยายามเก็บหอมรอมริบ ซื้อ
เครื่องที่คิดว่าดีที่สุดมาลองใช้ดู
   เมื่อได้เครื่องนั้นมาใช้แล้วไม่ถูกใจ ผมก็มองไปอีกรุ่น ที่คิดว่าดีกว่าตัวที่มีอยู่ ก็พยายามเก็บ
เงินและหาซื้อมาจนได้ ใช้ได้ไม่เท่าไหร่ ก็มีรุ่นใหม่ออกมา เหตุผลที่ซื้อเพราะคิดว่า น่าจะดีกว่า
ตัวที่มีอยู่
   จนวันนี้ ผมยังหาข้อสรุปแบบฟันธงให้ตัวเองไม่ได้เลยครับ ว่ายี่ห้อใดหรือรุ่นไหนดีที่สุด เพราะ
แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มีข้อดีและข้อด้อยต่างกัน
เห็นด้วยครับ

เห็นด้วย +1
+1 ส่วนมากมีแล้วก็อยากมีอีกครับ

E24COQ   กฤษฎา สาลี T.0836396637 อาสาสมัคร กู้ชีพ กู้ภัย มูลนิธิกุศลธรรมภูเก็ต นามเรียกขาน อุทิศ 5250
ธนาคารไทยพานิชย์ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 886-212457-7 สาขา ภูเก็ตโบ๊ทลากูน
« ตอบ #21 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 06:39:58 »

HS0LXI
Hero Member

ลพบุรีบ้านเกิดถิ่นกำเหนิด HS0LXI (โรจนะ อยุธยา)

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 07:25:28 »

เอาง่ายๆนะครับ...มีงบประมาณเท่าไหร่ก็ซื้อเท่านั้นละกัน... ยิ้มกว้างๆ

แต่เชื่อเถอะครับ มันจะไม่ใช่เครื่องสุดท้ายสำหรับคุณแน่นอน.... ยิงฟันยิ้ม

ช่าย ๆๆๆๆ เหมือนผม ได้มาลองเล่น แล้วก้อเบื่อ ขาย หาซื้อตัวใหม่มาลองอีก ผมเปลี่ยนมาหลายสิบตัวแล้วครับ ล่าสุดเหลือตัวเดียวเอง Kenwood TH28  ยิงฟันยิ้ม

*** ซื้ออย่างเดียวครับ สบายใจกว่ากันเยอะ ***
ขายบ้าง .... ถ้าเบื่อเก็บ !!!

(อ้วน เมืองลิง Line ID : lopburi999)

beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 08:53:07 »

ยาวนิดนึง พอดีกำลังว่างครับ

ผมจำได้ว่าวันแรกที่ผมมีวิทยุเป็นของตัวเอง คือวันที่ 12 ส.ค. 53
โดยเจียดเงินจากเงินซื้อโน๊ตบุ๊คตัวใหม่ ไปซื้อวิทยุที่ร้านใกล้ๆ สถานศึกษา
เพราะมีความจำเป็นต้องใช้วิทยุประสานงานในกิจกรรมต่างๆ ของ นศท.

ผมจับดูอยู่หลายตัว ได้ข้อสรุปว่าจะซื้อ 245HA เพราะมีขนาดเหมาะมือ และเป็นราคาที่ซื้อได้
และได้ทำเรื่องขอใบอนุญาตไว้เรียบร้อย ถัดมา 2 อาทิตย์ผมได้รับใบอนุญาต
เป็นครั้งแรกที่ผมมีวิทยุเป็นของตัวเอง เป็นครั้งแรกที่ผมเคยขอใบอนุญาต และเป็นครั้งแรกที่ผมได้รับใบอนุญาตเร็วที่สุด

พอใช้ไปได้สักพัก เริ่มจะคุ้นเคยกับมัน มีปัญหาจุกจิกหลายอย่าง โดยเฉพาะคลิปหลัง
อีกทั้งตอนนั้นสถานศึกษาผมจำหน่ายวิทยุ CB ออกไปให้แผนกต่างๆ ใช้งาน เหลือแต่เพียงเครื่องดำที่พวกผมเบิกมาใช้ได้
ทำให้จำเป็นต้องขายเพื่อหาเงินมาซื้อเครื่องดำ ผมลงกระกาศขายใน 100watts.com เป็นครั้งแรกที่ผมเคยขายวิทยุ

ไม่ต้องรอนาน พี่ HS 6 TCD เสนอให้แลกกับ TH-280M
เพราะพี่เขาจะเอาไปใช้ในงานสาธารณสุข ส่วนผมจะเอาไปใช้ในงานของผมตามที่กล่าวไว้แล้ว
และเป็นครั้งแรกที่ผมงี่เง่า แลกวิทยุราคา 3500 กับวิทยุราคาประมาณ 1500 โดยไม่ขอเพิ่มส่วนต่าง

และเป็นอีกครั้งที่ผมรู้สึก "ไม่ชอบ" เพราะลูกบิดปรับช่องความถี่ทำงานไม่ได้เรื่อง ลูกบิดปรับเสียงลื่นเกินไป
อีกทั้งยังมีขนาดเล็กเกินไป พอใส่ซองหนังแล้ว กระดุมจะถูกเข็มขัดดันให้หลุดออกบ่อยๆ
หลังจากคิดดีแล้ว ก็ลงกระกาศขายใน 100watts.com เหมือนเดิม ในราคาเพียง 900
(ของใหม่จากทรีโอแมสตอนนั้นราคาเพียง 1200 นี่เป็นของมือสอง ผมจะขายแพงกว่ามือหนึ่งไม่ได้)

ราคานี้เป็นราคาที่อยู่ไม่นาน เป็นเรื่องธรรมดาที่ภายในไม่กี่นาทีจะมีคนซื้อ (พี่ E2 0 QXT)
หลังจากนั้นผมใช้เวลาศึกษาข้อมูลอยู่สักพัก และตัดสินใจซื้อ V82 จากพี่ porfang
นี่เป็นครั้งแรกที่ผมได้รับสินค้าจากมือเจ้าของสินค้า พี่ porfang อยู่ห่างจากผมประมาณ 40 กม.
ตอนนั้นเป็นวันศุกร์ ถัดมาเป็นวันเสาร์ ซึ่งเป็นวันเด็ก พี่เขาจะพาลูกมาเที่ยวงานวันเด็กในเมือง ส่วนผมก็มีเรียนพิเศษ
จึงนัดกันรับสินค้าที่หน้าสถานศึกษาผม เพราะเป็นทางผ่านของพี่เขาพอดี

พอใช้ไปได้สักพัก รู้สึกแปลกๆ อย่างแรกคือเป็นของเลียนแบบ ไม่ใช่ของแท้ ขอใบอนุญาตไม่ได้
อย่างที่สองคือใช้เวลาชาร์จนานเกินไป ซึ่งอาจจะเปลี่ยนเป็นแท่นชาร์จเร็ว เช่น BC-144N หรือ AY ก็ได้
แต่ตอนนั้นผมไม่ทราบ ผมเข้าใจแต่เพียงว่าแท่นชาร์จของรุ่นนี้ ชาร์จช้ายังกะอะไรดี
จึงลงขายอีกครั้ง ถัดมา 2-3 วัน ผมได้รับการติดต่อจากพี่ black_cycle ว่าจะขอรับไปใช้ในหน่วยงาน
** ICOM เป็นวิทยุที่ผมชอบมาก รักหมดหัวใจ ถ้ามีโอกาสได้ครอบครองของแท้ ผมจะใช้จนถึงวาระสุดท้ายของมัน

ถึงตอนนี้ผมไม่มีวิทยุสักตัว สัปดาห์หน้าจะมีงานแข่งขันหุ่นยนต์ ABU และสิ่งประดิษฐ์ของคนรุ่นใหม่
พวกผมได้รับคำสั่งให้ทำหน้าที่อำนวยความสะดวกด้านการจราจรตลอดทั้งสัปดาห์
โดยงานปกครองเบิกวิทยุ CB คืนจากแผนกต่างๆ มาให้ใช้ประสานงาน รวบรวมได้ 8 เครื่อง
วันแรกผมได้ใช้วิทยุที่เบิกมา วันต่อมาไม่ได้ใช้ เพราะต้องรับผิดชอบอีกงานหนึ่ง (กรรมการจัดวางสิ่งของ)

ถึงตอนนี้ผมรีบจัดหาวิทยุให้ตัวเอง ครั้งนี้ตัดสินใจซื้อ SD-951H เพราะราคาและคุณภาพค่อนข้างเหมาะสม
และมีความจำเป็นต้องใช้ในทันที ไม่มีเวลาให้คิดมาก ไม่มีเวลาให้สั่งสินค้าจากเน็ต
ไม่ผิดคาด SD-951H ใช้งานได้ดีทีเดียว มีข้อเสียนิดหน่อยที่พอให้อภัยได้เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้รับ
ก็คือคลิปหลังค่อนข้างเล็ก ล็อคกับเข็มขัดทั่วไปไม่อยู่ แล้วก็ไม่มีวิทยุ FM เหมือนที่วิทยุระดับนี้ควรจะมีก็แค่นั้น

เดือนกุมภาพันธ์ ผมจัดหา E-240 มาเพิ่ม เพื่อตอบสนองการใช้งานทุกๆ ด้าน
เพราะผมไม่ทราบว่าแต่ละงานจะได้เบิกวิทยุ CB หรือเครื่องดำมาใช้ ผมแค่อยากเตรียมพร้อมไว้ก่อน
ทุกวันนี้ SD-951H และ E-240 ก็ยังอยู่กับผม เป็นวิทยุคู่มือในงานกิจกรรมต่างๆ

แต่ E-240 นั้น มีปัญหาจุกจิกที่ผมไม่ชอบหลายอย่าง อย่างแรกคือลูกบิดปรับเสียงค่อนข้างลื่น
หมุนนิดนึงเสียงดังยังอะไรดี เปิดเสียงเบาไปก็มีเสียง ตึกๆๆๆ น่ารำคาญ
หน้าจอสวยดี ไฟส่องสว่างเป็นสีขาวอมเทา แต่ข้อความในหน้าจอ มีเพียงแค่ความถี่และช่อง ไม่มีสถานะแบตฯ
คาดเดาเอาไปได้จากตอนเปิดเครื่อง จะมีแรงดันแบตฯ แสดง (ต้องตั้งค่าก่อน) ถ้าเหลือ 6V เมื่อไร เอาไปชาร์จได้ทันที
แล้วก็ ยางปุ่มกด โดยเฉพาะปุ่มคีย์ อ่อนนุ่มมาก ผมชอบ แต่ไม่ทราบว่าติดด้วยวิธีไหน
แค่ใช้มือดึงออกมาก็หลุดแล้ว แต่ก็ใส่กลับเข้าไปได้อย่างง่ายดาย

อีกปัญหาหนึ่งคือคลิปหลังไม่มีร่องล็อคกับเข็มขัด วันหนึ่งผมรีบวิ่งไปเข้าแถว วิทยุหลุดจากเข็มขัด ตกอยู่กลางสนามหญ้า
โดนรุ่นน้องแซวว่า "พังซะเน้อ!" ดีที่ผมชอบใช้ซองหนัง จึงไม่มีริ้วรอยอะไรเลย ใช้งานได้ตามปกติ

กำลังคิดว่าจะลงขาย E-240 อีกครั้ง เพื่อหาเงินไปซื้อ V82 มาใ้ช้เหมือนเดิม เพราะประทับใจรุ่นนี้มาก
ท่านใดสนใจรับไปใช้งาน ติดต่อผมได้เลยนะครับ รายละเอียดตามกระทู้นี้ครับ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=57829.0
ตอนนี้เช็คกับ กสทช.เขต 2 แล้ว ปท. ว่าง จดได้ 100% ครับ
TONY1840
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 09:30:59 »

เป็นคำถามที่ตอบยากที่สุดเลยนะเนี๊ยะ จากประสบการณ์ส่วนตัวที่ใช้อยู่เล็กๆน้อยๆครับเริ่มตั้งแต่เล่นวิทยุมาและใช้อยู่ตอนนี้ kington spender 144h  pilot144h x4 144g ms7 ms4 pro144h c150 yaesu411e  yaesu912  icom2ge 2gxet v82t moto 1000ประทับใจv82tภาครับยอดเยี่ยมที่สุดแต่กินแบตที่สุดเช่นกันต้องหาแบตlionของoskaมาใช้จึงจะเอาอยู่และอีกตัวหนึ่งคือ spender144h ตัวเล็กน้ำหนักเบาแบตลิเที่ยมแต่กำเนิด ปืดเปิดแบนด์ก็ง่ายช่องก็ไม่หายเหมือนicomv82tครับ เป็นความเห็นส่วนตัวครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
hs5xld
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 09:37:22 »

ถ้าไม่ติดเรื่อง งบประมาณ ก็เอาแรง ๆ เลยครับ
ของถูกแล้วดีมันหายาก
ของแพงไม่ดี ถ้าเจอเองก็ซวยสุด ๆ

มองที่ราคาหรือฟังก์ชั่นการใช้งานหละครับ
ถ้าเป็นรุ่นใหม่ ฟังก์ชั่นพื้นฐานครบเหมือนกันต่างกันที่ป้ายติดตัวเครื่องเท่านั้นเองครับ

ผมเลือก VX-158 ครับ

082-782 8087

สมชาย ใจบุญเรือง

ธนาคารกสิกรไทย
สาขาลาดพร้าว 25
045-2-93296-2

http://www.radioamateur.eu
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #26 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 09:42:23 »

ถ้าจะเอาแค่ย่าน 144-146 คงต้องหาเครื่องติด J แล้วล่ะครับ
เครื่องติด J จะมีในเครื่องรุ่นเก่าๆ ซึ่งก็เหมาะกับนักวิทยุสมัครเล่นจริงๆ ขอย้ำ เป็นนักวิทยุสมัครเล่นเท่านั้น ไม่มีกิจการอื่นแอบแฝงอยู่
ยิ่งเครื่องติด J มีปท.ราคายิ่งถูก เพราะออกนอกย่านไม่ได้ จึงไม่ค่อยเป็นที่ต้องการของนักวิทยุสารพัดกิจการ.......

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
Broken
member..
Hero Member
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 12:04:13 »

ผมว่าจะเอา Vx158 ส่วยดีครับ ญี่ปุ่นด้วย

ขอบคุณครับ

๐๘๒-๒๒๑-๕๒๑๕ แบงค์
[

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์