HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 มิถุนายน 2024, 19:11:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างไอคอมP2ET กับเคนวูดTH28Eเลือกอันไหนครับ(มือใหม่)  (อ่าน 3093 ครั้ง)
กบ
Hero Member

จำเป็นหรือที่จะต้องเก่ง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 22:47:37 »

สำหรับผม TH28E ครับใช้ตั้งแต่ออกนามเรียกขาน....
แต่ P2ET ผมใช้ก่อนได้นามเรียกขาน...
สองรุ้นนี้ผมใช้นานพอๆกัน...
สรุปว่า                                    TH28E                                  P2ET
1.ลำโพง                           เสียงนุ้มกว่า                               เสียงจะเบาเวลาออกงาน
2.ไฟที่ปุ่มกดหน้าเครื่อง            ไม่มี                                                  มี
3.ราคาอะไหล่                    พอประมาณ                                   ถูกกว่านิดหน่อย
4.หาช่างซ่อม                    ลำบากหน่อย                                       งายกว่า
5.อุปกรณ์ประกอบ     หาใช้ร่วมกับยี่ห้ออื่นลำบาก(แพง)                 ใช้ของP2E ได้
6.ใช้เครื่องนานๆ  ความร้อนที่เกิดขึ้นตามกำลังส่งแต่ TH28Eหลังเครื่องจะเย็นกว่าเนื่องจากมีปุ่มด้านหลัง
7.ความจำ              40ช่องเพิ่มได้ 200 กว่าช่อง                            100 กว่าช่อง
8.บันทึกชื่อ              เขียนชื่อแทนช่องความถี่ได้                                 ไม่ได้
9.ส่งข้อความ                 ได้แบบMessnger(ในกลุ่ม)                     ไม่ได้
10.ความสวยงาม               หุ่นดีได้ทรง                            ป้อมนิดหนึงเวลาใช้แพคสั้น(แพคหลุดง้ายไปหน่อย)
11.ความสะดวก               ใหม่ๆกดคีง้าย                                     กดคีต้องใช้นิ้วจิ้ม
12.กำลังส่ง(13.8V)    เต็มที่ผมเคยใช้ 8-9W                       เต็มที่ผมเคยใช้ 6W
13.ความชอบ(แล้วแต่บุคล)  ผมชอบTH28E                     แต่P2ETอยู่กับผมจนถึงทุกวันนี้
หมายเหตุ  เป็นความคิดเห็นตามที่ได้ใช้งานจริงทั้งสองรุ้น...กบ...

ไม่จำเป็นต้องเข้าเส้นชัยเพื่อให้ได้เป็นที่หนึ่ง  แต่การเข้าเส้นชัยได้ก็เป็นครั้งหนึ่งในชีวิตเรา...
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 22:47:37 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
allday
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 16:22:02 »

ถ้าเน้นใช้งาน...ต้องรุ่นใหม่ๆ อะไหล่หาง่าย
ถ้าเน้นจิตใจ...ก็ต้องรุ่นเก่า(สภาพใหม่ๆยังพอมี)

แล้วแต่วัตถุประสงค์ครับ...ท่านเองจะรู้ดีกว่าใครๆ

มันเน้นทางจิตใจ สมัยปี 37 เคยใช้ตั้งแต่ยังไม่เป็นนักวิทยุ ทำให้ผมอยากสะสม th 28 สภาพสวยๆมือ2 ต้องคอย มีคนมาปล่อย เรื่อยๆ ส่วนผมเอาพอใช้ได้ มี ปทเป็นพอ วันพุธนี้ของคงมาถึงมือ  ยิงฟันยิ้ม

086-019-2003 ลำลูกกา ปทุมธานี  E20XMG >>>Mobile station only !
« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 16:22:02 »

iayyai
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 16:52:47 »

ไปใ้ช้ 2g เถอะ ยิงฟันยิ้ม ตามสมัยนิยม เสียก็ยกแผงใหม่กันเลย ถึงแม้ว่าตัวจะใหญ่ แต่ใส่แพคสั้นก็สูสี จับถนัดมือ

ผมเบื่อพวกสายแพรเยอะ ปัญหาเยอะ หาที่ซ่อมยาก อะไหล่หายาก จริงๆนะ ที่หาไม่ไ้ด้เลยนี่ก็หาไม่ได้จริงๆ หาลำบาก

ส่งของ วันจันทร์ วันพุธ และ วันศุกร์ เท่านั้นครับ
บัญชีที่ใช้ ไทยพาณิชย์ กรุงเทพ ทหารไทย กสิกรไทยtel.0892552523
hs8oti
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 17:03:58 »

ถ้ามือใหม่จริงๆแนะนําให้เล่นของใหม่ไปเลย ราคาปานกลางถึงแพงๆไปเลยจะได้หมดปัญหาเรื่องซ่อม ราคาถูกๆต้องทําใจ ถ้าพอมีเชิงช่างอยู่บ้าง พอรู้นิดๆหน่อยๆเรื่องวิทยุสื่อสาร เล่นรุ่นเก่าๆมีความสุขดี สําหรับผมนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.sky.fm/newage
สัจจะ วาจาเป็นที่ตั้ง HS8OTI.andaman sea
 อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา
08 0600 0725/1-2 call
allday
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 17:18:47 »

ไปใ้ช้ 2g เถอะ ยิงฟันยิ้ม ตามสมัยนิยม เสียก็ยกแผงใหม่กันเลย ถึงแม้ว่าตัวจะใหญ่ แต่ใส่แพคสั้นก็สูสี จับถนัดมือ

ผมเบื่อพวกสายแพรเยอะ ปัญหาเยอะ หาที่ซ่อมยาก อะไหล่หายาก จริงๆนะ ที่หาไม่ไ้ด้เลยนี่ก็หาไม่ได้จริงๆ หาลำบาก

ช่วงนี้ 2g มีขายบ่อย มันดีอย่างนี้เอง มันใหญ่แต่ทนซ่อมง่าย  ชอบคนละแบบ ยิ้มกว้างๆ
iayyai
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 00:06:15 »

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับตอนนี้ผมควรจะใช้เครื่องรุ่นไหนดีครับต้องการเล็กๆกระทัดรัดครับ
รุ่นไหนยี่ห้ออะไรจึงจะดีครับ(หมายถึงหาอะไหล่ง่ายทนทานกระทัดรัด)ขอคำแนะนำชี้แนะด้วยครับ
ผมเป็นมือใหม่อยากได้เครื่องที่คุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับช่วนแนะนำรุ่นและยี่ห้อด้วยครับขอบพระคุณครับ
ผมขอเป็นเครื่องดำที่ถูกต้องตามกฎหมายนะครับมีปท.

ตอนนี้ถูกๆ มีทะเบียน  และเล็กด้วย ก็น่าจะเป็นค่ายสเปนเดอร์ เคยขายเมื่อนานมาแล้ว มือ2พร้อมทะเบียน สภาพไม่เคยซ่อมใหญ่(ขั้ว BNC เคยขาด) ขายไป 1900 บาทมั้ง รุ่นนี้ทนดีครับ แต่ลูกเล่นปวดหัวนิดนึง
E22ERB
Hero Member

ผู้สนใจกิจกรรมนักวิทยุสมัครเล่น

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 00:14:52 »

สำหรับผม TH28E ครับใช้ตั้งแต่ออกนามเรียกขาน....
แต่ P2ET ผมใช้ก่อนได้นามเรียกขาน...
สองรุ้นนี้ผมใช้นานพอๆกัน...
สรุปว่า                                    TH28E                                  P2ET
1.ลำโพง                           เสียงนุ้มกว่า                               เสียงจะเบาเวลาออกงาน
2.ไฟที่ปุ่มกดหน้าเครื่อง            ไม่มี                                                  มี
3.ราคาอะไหล่                    พอประมาณ                                   ถูกกว่านิดหน่อย
4.หาช่างซ่อม                    ลำบากหน่อย                                       งายกว่า
5.อุปกรณ์ประกอบ     หาใช้ร่วมกับยี่ห้ออื่นลำบาก(แพง)                 ใช้ของP2E ได้
6.ใช้เครื่องนานๆ  ความร้อนที่เกิดขึ้นตามกำลังส่งแต่ TH28Eหลังเครื่องจะเย็นกว่าเนื่องจากมีปุ่มด้านหลัง
7.ความจำ              40ช่องเพิ่มได้ 200 กว่าช่อง                            100 กว่าช่อง
8.บันทึกชื่อ              เขียนชื่อแทนช่องความถี่ได้                                 ไม่ได้
9.ส่งข้อความ                 ได้แบบMessnger(ในกลุ่ม)                     ไม่ได้
10.ความสวยงาม               หุ่นดีได้ทรง                            ป้อมนิดหนึงเวลาใช้แพคสั้น(แพคหลุดง้ายไปหน่อย)
11.ความสะดวก               ใหม่ๆกดคีง้าย                                     กดคีต้องใช้นิ้วจิ้ม
12.กำลังส่ง(13.8V)    เต็มที่ผมเคยใช้ 8-9W                       เต็มที่ผมเคยใช้ 6W
13.ความชอบ(แล้วแต่บุคล)  ผมชอบTH28E                     แต่P2ETอยู่กับผมจนถึงทุกวันนี้
หมายเหตุ  เป็นความคิดเห็นตามที่ได้ใช้งานจริงทั้งสองรุ้น...กบ...

ผมชอบTH28E แต่P2ETอยู่กับผมจนถึงทุกวันนี้  ผมชอบคำนี้(ใช้เหมือนกัน ขอรับ)

นักวิทยุสมัครเล่นกลุ่ม 57 ร่วมใจปทุมธานี
  145.400 Mhz.
     tel. 089-092-9950
        ธ.กรุงเทพ 083-089-877-1  ออมทรัพย์

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์