HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 มิถุนายน 2024, 20:24:48 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแยกจอ FM-9012 จะหาซื้อสายแพรยาวๆได้จากที่ไหนครับ  (อ่าน 9456 ครั้ง)
E29CEV
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 04:39:03 »

เห็นที่เขาทำขายยาวประมาณ1.5เมตรครับ

เห็นมีพี่ๆในเว็บเราใส่สายแยกจอ แล้วCPUพังเนี่ย ตกลงมันจริงไหมครับ
เห็นในห้องซื้อ-ขาย แต่คนที่มาพูด ยังไม่มาให้ความกระจ่างเลย อิอิอิ

รอด้วยๆคน กะว่าจะติดรถแต่ยังหาตำแหน่งไม่ได้ ว่าจะใช้สายแยกจอซะหน่อย เจอประเด็นนี้เลยกลัวเลยพี่
ตอนนี้ผมก็ใช้สายแพรแยกจอของ 2200 อยู่ ซื่อจากในเวปนี้แหละนำมาติดตั้งเองไม่เห็นจะเกิดปัญหาเลยครับ
เพราะติดตั้งง่าย ไอที่พังกันเพราะไม่รอบครอบซะมากกว่าครับ มีรูปให้ชมครับ
คลิ๊กที่รูปถ้าต้องการขยายครับ
ส่วนตัวเครื่องแยกไปติดตั้งตรงใต้คอนโซนฝั่งคนขับครับเพราะรถวีโก้จะหาที่ติดตั้งค่อนข้างอยากซะหน่อย
ใช้มานานแล้วครับแถมฝาครอบก็ไม่มีด้วย (แต่ก็ยังเสียวๆอยู่ครับโอกาสช๊อตมีสูง)  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2012, 04:45:34 โดย E29CEV » บันทึกการเข้า

คุณ ไพรัตน์ พุ่มไชย  ( E 29 CEV )   ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาหัวหิน 2722465037
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 04:39:03 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
it641
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 09:07:58 »

ที่ใส่ชุดแยกจอแล้วเครื่องพังเกิดจากอะไร?ฮืม?
ตอบได้เลยว่าเกิดจากเมื่อท่านใส่ชุดสายแพรแยกหน้า
แล้วท่านไม่ได้ยึดสายแพรด้วยกาวสองหน้า
เมื่อท่านขยับตัวจอหรือตัวเครื่องขยับ
ตำแหน่งของสายแพรกับซ๊อกเก็ตจะเอียงทำให้เกิดการช๊อต
ปัญหานี้จะไม่เกิดหากท่านยึดสายแพรให้แน่นตอนติดตั้งครั้งแรกด้วยแผ่นกาวสองหน้า

ถามต่อเลยนะครับว่า ความยาวสูงสุดของสายแยกจอคือเท่าไหร่ครับ เอาแบบสุดๆที่ใช้งานได้ปกติเลยครับ
ความยาวสูงสุดที่สามารถต่อได้ไม่สามารถระบุได้ตายตัว
แต่ยกตัวอย่างเช่น ic2200 ใครๆก็บอกว่าความยาวต้องอยู่ที่80เซนติเมตร
ความจริงเหตุผลก็คือสายแพรที่นำเข้ามามีความยาวแค่นั้น
ไม่มีคนนำเข้ามายาวกว่านี้ ผมเลยพิสูจน์โดยเอาสายแพรสองเส้นมาต่อกัน
ก็สามารถใช้งานได้ปกติ
ที่กล่าวมาคือเหตุผลด้านปฏิบัติ
ส่วนด้านทฤษฎี
การต่อสายแพรยาวๆไม่เป็นผลดีอยู่แล้วเพราะ
ไฟที่ใช้เป็นไฟดีซี ถ้าต่อสายยาวกระแสต้องตกลงอยู่แล้ว

สรุปถ้าคิดจะแยกหน้าจอต้องทำให้เรียบร้อย
ควรมีฝาปิด ควรยึดสายแพรทั้งสองด้านไม่ให้ขยับ
ควรถอดสายไฟดีซีเข้าเครื่องออกก่อนทุกครั้งที่
ถอด หรือ ประกอบสายแพร
ทั้งหมดนี้ก็เพื่อป้องกันการช๊อตของสายแพร
การที่เราทุกคนต้องการแยกหน้าจอ
ก็เป็นเพราะรถรุ่นใหม่ๆหาที่ติดตั้งค่อนข้างยาก
ครั้นจะหาเครื่องรุ่นที่สามารถแยกจอได้เลย
ก็ต้องเป็นเครื่องรุ่นที่มีราคาแพงขึ้นไป
ก็เลยมีทางออกโดยการดัดแปลงกันเอง
ดังนั้นเราต้องรอบคอบมากขึ้น
 เครื่องที่มีชุดแยกหน้าสำเร็จจากโรงงาน
ไม่ว่าจะเป็น icom moto หรืออื่นๆ
ถ้าสายแพรช๊อต มันก็พังเหมือนกันทั้นนั้นแหละครับ
ดังนั้นอยู่ที่ตัวเราเองว่าจะรอบคอบแค่ไหน

Itsara naungnawwarat 090-9803917 (true)
BANK กสิกรไทย
866-2-11152-0
« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 09:07:58 »

Boboe (E27HOE)
Hero Member

087-0006444 จ่าโบ้

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 10:24:53 »

ที่ใส่ชุดแยกจอแล้วเครื่องพังเกิดจากอะไร?ฮืม?
ตอบได้เลยว่าเกิดจากเมื่อท่านใส่ชุดสายแพรแยกหน้า
แล้วท่านไม่ได้ยึดสายแพรด้วยกาวสองหน้า
เมื่อท่านขยับตัวจอหรือตัวเครื่องขยับ
ตำแหน่งของสายแพรกับซ๊อกเก็ตจะเอียงทำให้เกิดการช๊อต
ปัญหานี้จะไม่เกิดหากท่านยึดสายแพรให้แน่นตอนติดตั้งครั้งแรกด้วยแผ่นกาวสองหน้า

ถามต่อเลยนะครับว่า ความยาวสูงสุดของสายแยกจอคือเท่าไหร่ครับ เอาแบบสุดๆที่ใช้งานได้ปกติเลยครับ
ความยาวสูงสุดที่สามารถต่อได้ไม่สามารถระบุได้ตายตัว
แต่ยกตัวอย่างเช่น ic2200 ใครๆก็บอกว่าความยาวต้องอยู่ที่80เซนติเมตร
ความจริงเหตุผลก็คือสายแพรที่นำเข้ามามีความยาวแค่นั้น
ไม่มีคนนำเข้ามายาวกว่านี้ ผมเลยพิสูจน์โดยเอาสายแพรสองเส้นมาต่อกัน
ก็สามารถใช้งานได้ปกติ
ที่กล่าวมาคือเหตุผลด้านปฏิบัติ
ส่วนด้านทฤษฎี
การต่อสายแพรยาวๆไม่เป็นผลดีอยู่แล้วเพราะ
ไฟที่ใช้เป็นไฟดีซี ถ้าต่อสายยาวกระแสต้องตกลงอยู่แล้ว

สรุปถ้าคิดจะแยกหน้าจอต้องทำให้เรียบร้อย
ควรมีฝาปิด ควรยึดสายแพรทั้งสองด้านไม่ให้ขยับ
ควรถอดสายไฟดีซีเข้าเครื่องออกก่อนทุกครั้งที่
ถอด หรือ ประกอบสายแพร
ทั้งหมดนี้ก็เพื่อป้องกันการช๊อตของสายแพร
การที่เราทุกคนต้องการแยกหน้าจอ
ก็เป็นเพราะรถรุ่นใหม่ๆหาที่ติดตั้งค่อนข้างยาก
ครั้นจะหาเครื่องรุ่นที่สามารถแยกจอได้เลย
ก็ต้องเป็นเครื่องรุ่นที่มีราคาแพงขึ้นไป
ก็เลยมีทางออกโดยการดัดแปลงกันเอง
ดังนั้นเราต้องรอบคอบมากขึ้น
 เครื่องที่มีชุดแยกหน้าสำเร็จจากโรงงาน
ไม่ว่าจะเป็น icom moto หรืออื่นๆ
ถ้าสายแพรช๊อต มันก็พังเหมือนกันทั้นนั้นแหละครับ
ดังนั้นอยู่ที่ตัวเราเองว่าจะรอบคอบแค่ไหน

ชัดเจครับ ขอบคุณมากๆครับพี่

พ.จ.อ.ปัญญโชติ แสงมะณี
087-0006444
Line id : Boboe7850
5982073547 ธ.กสิกรไทย

รองเท้าหนังแก้ว/คอมแบท/Safety
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=41851.0
ชุดพรางทบ. ทร.
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=58366.0
เสื้อเกราะ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=136403.0
umnad
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012, 23:34:08 »

สายแพรยาวๆ ที่ร้านอมรน่าจะมี เป็นม้วนเลยไม่แน่ใจว่ากี่พิน และยาวเท่าไร แต่ยาวแน่ๆ

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
eikQsung
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 22:47:20 »

HO

Boboe (E27HOE)
Hero Member

087-0006444 จ่าโบ้

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 23:24:50 »

สายแพรยาวๆ ที่ร้านอมรน่าจะมี เป็นม้วนเลยไม่แน่ใจว่ากี่พิน และยาวเท่าไร แต่ยาวแน่ๆ

ขอบคุณครับพี่
E29CEV
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 21:40:18 »

สายแพรของ 9012 เมื่อวานผมไปเดินบ้านหม้อก็เลยไปหาซื่อมาลองทำเองดูครับ
ผลออกมาก็เป็นดังรูปแหล่ะครับ ตัวนี้จะเอาไปแทนที่ 2200 ครับ(เปลี่ยนมั่ง)
สายแพรเส้นล่ะ 150 บาทครับ ยาวเท่าไหร่ลืมวัตครับ คร้าวๆ น่าจะเมตรกว่าๆครับ

umnad
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 23:21:38 »

สายแพรของ 9012 เมื่อวานผมไปเดินบ้านหม้อก็เลยไปหาซื่อมาลองทำเองดูครับ
ผลออกมาก็เป็นดังรูปแหล่ะครับ ตัวนี้จะเอาไปแทนที่ 2200 ครับ(เปลี่ยนมั่ง)
สายแพรเส้นล่ะ 150 บาทครับ ยาวเท่าไหร่ลืมวัตครับ คร้าวๆ น่าจะเมตรกว่าๆครับ

ท่าน หาอะไรปิดตูดมันหน่อยก็ดีนะ เดี๋ยวถ้ามีอะไรไปพาดโดน ละงานงอกเลยนะ จะบอกให้ ผมทำพลาดไปทีแล้ว งานเข้าเลย กำ
E29CEV
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 21:28:22 »

ท่าน หาอะไรปิดตูดมันหน่อยก็ดีนะ เดี๋ยวถ้ามีอะไรไปพาดโดน ละงานงอกเลยนะ จะบอกให้ ผมทำพลาดไปทีแล้ว งานเข้าเลย กำ
โอ้ทราบเลยครับ งั้นปิดไว้เลยล่ะกันครับ กันพาดครับผม ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์