HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 กันยายน 2024, 14:33:14 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อแตกต่างของไมล์ IC 2200  (อ่าน 2907 ครั้ง)
HS4SQE
Newbie
*

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 10:21:06 »

ครับ งง... กับตราประทับด้านหลังไมล์ของ ICOM IC 2200  ผมใช้วิทยุสื่อสาร ICOM IC 2200 2เครื่องสั่งซื้อมาจากกรุงเทพฯ ทุกอย่างเหมือนกันหมดแต่ตรงไมล์นี่ละครับที่ทำให้ผม .. งง .. เพราะตัวแรกที่ใช้มาได้ 6 เดือนนั้นข้างหลังประทับตรา MADE IN JAPAN ส่วนอีกเครื่องที่สั่งเข้ามาใช้งานเมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมาจากร้านค้าในกรุงเทพฯเช่นกันด้านหลังไมล์ประทับตราว่า MADE IN CHINA ทำให้ผมสงสัยไปใหญ่เลยว่าตกลงเครื่องรวมถึงไมล์นั้นผลิตที่ใดกันแน่ ... เพื่อนสมาชิกท่านใดมีความรู้ในเรื่องนี้ขอความกรุณาไขข้อสงสัยให้ผมด้วยนะครับ... ขอบคุณครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 10:21:06 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
somphot
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 11:20:08 »

ของแท้จะต้องเป็นMADE IN JAPAN  เท่านั้นครับ  ส่วนMADE IN CHINA  สันนิฐานว่าเป็นของปลอมครับแต่ของปลอมที่เป็นเMADE IN JAPAN  ก็มีนะครับ  แต่ผมส่งสัยเหมือนกันครับที่ประเทศจีนเขามีแหล่งผลิตicomด้วยหรือไม่เพราะเครื่องv82tของผมมีทะเบียนพร้อมแท่นชารท์แท้แต่ทำไมที่หม้อแปลงมันเป็นของMADE IN CHINA  แต่ที่แท่นชารทเป็นของเMADE IN JAPAN  งงมากครับเดี่ยวนี้ผมว่าเลอะเทอะไปหมดขายของกันของแท้ของปลอมของก็อบมีมากเหลือเกินครับจนสับสนไปหมดแล้ว ฮืม
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 11:20:08 »

boss01
Hero Member

....เรารักในหลวง....

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 14:26:00 »

วันก่อนผมได้เข้าไปร้านค้าแห่งหนึ่ง และได้หยิบยกเรื่องไมค์ ic-2200 มาคุย สรุปว่า ปัจจุบันการตีตรา made in japan กับ made in china มันกับอยู่แค่ค่าความรู้สึกไปแล้วครับ เพราะข้อมูลที่ผมได้รับมามันทำให้ผม งง และเครงใจเป็นอย่างมาก ว่าไหงปัจจุบัน ไมค์แท้ต้อง made in china ไม่ใช่ made in japan อีกต่อไป (ถ้า made in japan จะกลายเป็น copy ไปซะงั้น) แถมติดตราสติกเกอร์ GSR มีรายเซ็นอีกต่างหาก ข้อสงสัยต่างๆ ผมว่าเพื่อนๆ สอบถามเจ้าของตราสติ๊กเกอร์เอาเองดีกว่าครับ .....  ยิงฟันยิ้ม

เทิดทูนสถาบันชาติ ศาสน์ กษัตริย์

http://img143.imageshack.us/

http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
rungroj
Hero Member

ผลิต จำหน่าย ระบบกล้องวงจรปิด จากสหรัฐอเมริกา

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 15:58:33 »

สวัสดีครับ
ไม่ต้องตกใจไปครับ ทั้งสองเป็นของแท้ทั้งคู่ครับ ตอนนี้โรงงาน ICOM มีฐานการผลิตสำหรับ IC 2200 และอีกหลายรุ่นทั้งสองประเทศครับ ที่มาจาก CHINA หลายๆท่านพูดกันว่าเป็นของปลอม แต่จริงๆแล้วเป็นความเข้าใจผิดของเพื่อนสมาชิกครับ
โรงงานของ ICOM ไม่ได้มีที่ JAPAN ที่เดียวครับ HEAD OFFICE อยู่ที่ JAPAN ครับ แล้วก็มีสาขาอยู่ทุกทวีป มีรายผลิตหลักอยู่ 2 ที่คือที่ JAPAN และ CHINA ครับ(เนื่องจากค่าแรงงานที่จีนถูกครับ) อุปกรณ์ภายในหลายรายการถูกผลิตขึ้นที่ TAIWAN ด้วยแต่ไม่ต้องห่วงครับ คุณภาพเหมือนกันครับ เพราะขั้นตอนการตรวจสอบ QC เค้าใช้มาตรฐาน JAPAN ครับ ตอนนี้ปัญหามีเพียงความรู้สึกที่ไม่ดีของผู้ใช้งานเองครับ มันเป็นค่านิยมของบ้านเรา ที่ว่าของมาจากจีนจะต้องเป็นของที่ไม่มีคุณภาพถ้าไม่ยึดติดเรื่องนี้ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ ที่มาตอบกระทู้เพราะว่าผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ ICOM และได้มีโอกาสไปดูงานที่โรงงานเพราะทำธุรกิจเกี่ยวข้องกับระบบรักษาความปลอดภัย(Electronic Security System)ก็เลยมาช่วยชี้แจงให้เพื่อนสมาชิกหายกังวลใจน่ะครับ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับโรงงานนี้นะครับ ตอนนี้ office ของ ICOM เองมีทั่วโลกครับตามด้านล่างครับ

Japan : Head Office
USA : Icom America Inc.
Canada : Icom Canada 
Australia : Icom (Australia) Pty. Ltd. 
New Zealand : Icom New Zealand
Taiwan : Asia Icom Inc.
China : Beijing Representative Office

Germany : Icom (Europe) GmbH
Spain : Icom Spain S.L..
UK : Icom (UK) Ltd.
France : Icom France s.a.s.
Poland : Icom Polska 

ขอบคุณครับ

CCTV EON USA Total Solution Security Provider.
"Think Security Think EON"
HS4TTX
Hero Member

อารีดอย

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 17:03:06 »

สวัสดีครับ
ไม่ต้องตกใจไปครับ ทั้งสองเป็นของแท้ทั้งคู่ครับ ตอนนี้โรงงาน ICOM มีฐานการผลิตสำหรับ IC 2200 และอีกหลายรุ่นทั้งสองประเทศครับ ที่มาจาก CHINA หลายๆท่านพูดกันว่าเป็นของปลอม แต่จริงๆแล้วเป็นความเข้าใจผิดของเพื่อนสมาชิกครับ
โรงงานของ ICOM ไม่ได้มีที่ JAPAN ที่เดียวครับ HEAD OFFICE อยู่ที่ JAPAN ครับ แล้วก็มีสาขาอยู่ทุกทวีป มีรายผลิตหลักอยู่ 2 ที่คือที่ JAPAN และ CHINA ครับ(เนื่องจากค่าแรงงานที่จีนถูกครับ) อุปกรณ์ภายในหลายรายการถูกผลิตขึ้นที่ TAIWAN ด้วยแต่ไม่ต้องห่วงครับ คุณภาพเหมือนกันครับ เพราะขั้นตอนการตรวจสอบ QC เค้าใช้มาตรฐาน JAPAN ครับ ตอนนี้ปัญหามีเพียงความรู้สึกที่ไม่ดีของผู้ใช้งานเองครับ มันเป็นค่านิยมของบ้านเรา ที่ว่าของมาจากจีนจะต้องเป็นของที่ไม่มีคุณภาพถ้าไม่ยึดติดเรื่องนี้ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ ที่มาตอบกระทู้เพราะว่าผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ ICOM และได้มีโอกาสไปดูงานที่โรงงานเพราะทำธุรกิจเกี่ยวข้องกับระบบรักษาความปลอดภัย(Electronic Security System)ก็เลยมาช่วยชี้แจงให้เพื่อนสมาชิกหายกังวลใจน่ะครับ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับโรงงานนี้นะครับ ตอนนี้ office ของ ICOM เองมีทั่วโลกครับตามด้านล่างครับ

Australia : Icom (Australia) Pty. Ltd. 
New Zealand : Icom New Zealand
China : Beijing Representative Office

ขอบคุณครับ
ยอดเยี่ยมเลยครับท่าน เข้าใจแล้ว

วิรัตน์ ศรีอาจ 95/1 ชุมชนนาอ้อย ซ.8 ถ.สกลนาแก ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
หมายเลขโทรศัพท์ 084-410 3639 (ระบบ 1 2-call)
e-mail: hs4ttx(แอท)hotmail.com <<Junya 386>>
กรุงไทย 858 0 25865 0 วิรัตน์ ศรีอาจ
HS4SQE
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 18:18:03 »

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ทำให้ผมหาย... งง ... และเข้าใจที่มาที่ไปของตราสัญญาลักษณ์ที่ปรากฏอยู่ด้านหลังของไมล์ ICOM IC2200 ครับ ......... ก็เป็นอันว่าสบายใจ ....  ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณมากครับท่าน rungroj   QRU73
somphot
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 19:23:40 »

เอาอย่างงี้ก็น่าสงสัยละครับแล้วเครื่องเจ้าv8  v82 ที่มาจากจีนที่เป็นของปลอมหรือก็อบก็มาจากแหล่งผลิตเดียวกันใช่หรือไม่ครับเพราะหน้าตาเหมือนกันอย่างกับฝาแฝดแตกต่างกันแค่นิดหน่อยหรือว่ามีคนในบริษัทผู้ผลิตคอรัปชั่นแอบเอาข้อมูลของแท้ไปให้ผู้ผลิตของปลอมลอกเลียนแบบเอามาขายกันไม่น่าละครับว่าทำไมเครื่องลอกเลียนแบบต้องมาจากจีนทำไมไม่มาจากประเทศอื่นบ้างก็เพราะicomมีฐานการผลิตอยู่ที่จีนนี่เอง ยิงฟันยิ้ม
nakorn
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 21:37:38 »

วันก่อนผมได้เข้าไปร้านค้าแห่งหนึ่ง และได้หยิบยกเรื่องไมค์ ic-2200 มาคุย สรุปว่า ปัจจุบันการตีตรา made in japan กับ made in china มันกับอยู่แค่ค่าความรู้สึกไปแล้วครับ เพราะข้อมูลที่ผมได้รับมามันทำให้ผม งง และเครงใจเป็นอย่างมาก ว่าไหงปัจจุบัน ไมค์แท้ต้อง made in china ไม่ใช่ made in japan อีกต่อไป (ถ้า made in japan จะกลายเป็น copy ไปซะงั้น) แถมติดตราสติกเกอร์ GSR มีรายเซ็นอีกต่างหาก ข้อสงสัยต่างๆ ผมว่าเพื่อนๆ สอบถามเจ้าของตราสติ๊กเกอร์เอาเองดีกว่าครับ .....  ยิงฟันยิ้ม
เคยสอบถามแล้วครับ บริษัทบอกว่าลดต้นทุน 55555555555555555
bun
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2009, 21:50:13 »

จริงเท็จไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ที่ใหนกำไรสูง สั่งจากที่นั้นมาขายครับ ฮิฮิ คิดเอง

โทร081-0736743
anurucksu
Hero Member

E20QVE 153HS242

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 กันยายน 2009, 22:30:56 »

ของปลอมบางครั้งทนกว่าของแท้ก็มีครับ(แต่น้อยนะ)
บางท่าน(บางท่านนะครับ)จะกระแดะ ต้องเป็นของแท้ 
ถามจริงๆครับว่าถ้ากรณีฉุกเฉิน ของแท้พังแล้วมีของปลอมสำรองไว้  จะใช้ของปลอมหรือไปซื้อของแท้มาใช้ครับ

อย่างน้อยมันก็มีประโยชน์นะครับ ของปลอมอ่า

ดูอย่างเพลงพีแอ๊ด คาราบาว ดิครับ  กางเกงยีนส์ทำในประเทศแต่เอาไปตีตราญี่ปุ่นแล้วกลับมาขาย  คนไทยก็ดีใจได้ใช้ของนอก

ระวัง เจอไมค์ทำในไทยไปตีตราญี่ปุ่น เน้อ

ปัญณิรักษ์  สุโข
ผชย.มว.ปรับอากาศ  โรงเรียนการบิน ต.กระตีบ อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม  73180   097-1280331

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์