HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 06:16:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สาย RG6 เป็นสายนำสัญญาณวิทยุได้ไหมครับ  (อ่าน 11566 ครั้ง)
tor_uthai
Newbie
*

« เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 14:13:10 »

ใช้สาย RG6 เป็นสายนำสัญญาณวิทยุได้ไหมครับ
ถ้าใช้ได้ควรใช้ไม่เกินกี่เมตร
มีอัตราสูญเสียอย่างไรบ้างครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 14:13:10 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 14:15:14 »

ได้ครับ ถ้ารับอย่างเดียว ไม่ส่งด้วย
ถ้ารับและส่ง ต้องมีตัวแปลงจาก 75 ไปเป็น 50 โอห์ม ที่ทนกำลังได้ไม่ต่ำกว่า 100 วัตต์
แต่หายากครับ

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 14:15:14 »

jamkung
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 21:45:48 »

เคยลองครับ  ด้วยความรีบจัด ลืมเช็คเบอร์สาย นึกว่าเป็น rg-58
ดันไปคว้า rg-59 มา สายยาวสัก เมตรหน่อยๆ 
ผลก็คือ vswr พุ่งขึ้นไป  3 กว่าๆเลยเชียว  ปล่อยคีย์แทบไม่ทัน
hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 22:54:20 »

ใช้ได้ ครับ แต่
เอามาใช้กับสายอากาศบางชนิดเช่นเท่านั้น ควอเตอร์เวฟ หรือ เจ แบบรอบตัว หรือสลิมจิม  
ที่สามารถปรับค่า SWR ได้  เราก็มาปรับสายอากาศช่วยอีกที
เน้นย้ำน่ะครับ ว่าใช้ได้กับ สายอากาศบางชนิดเท่านั้น ไม่ได้ทุกแบบ

ยกตัวอย่างเช่น

เราเอาสายRG6 มาใช้กับ เสา แบบสลิมจิม
เมื่อเราต่อสาย RG6 เข้าสายอากาศแล้ว จากนั้น ก็ปรับค่าSWR ใหม่ให้ลงต่ำที่สุด
จริงๆลงต่ำได้ถึง 1.1-1.2 : 1 สายอากาศพวกนี้ส่วนใหญ่จะปรับลงได้

เมื่อSWRลงต่ำ ค่าสะท้อนกลับก็มีน้อยตามลงมาด้วย
เมื่อมีค่าสะท้อนต่ำความ เสียหายที่จะส่งผลต่อเครื่องก็มีผลกระทบ ลดลงมาด้วย  
ส่วนต่อมาคือ ค่าความสูญเสียในสาย จะมีเท่าไร ก็ต้อง ดูที่สเป็กสาย อีกครั้งครับ  
ส่วนที่ต้องระวังคือค่า SWR ครับอย่าให้สูงเกินมาตรฐาน เด็ดขาด ถ้าลองใช้แล้วมันค่ามันสูง ก็อย่าใช้ครับ

ที่แจ้งว่าใช้ได้เนี้ย ไม่ได้สนับสนุนให้ใช้ครับ เพราะโดยทั่วไปปรกติ นักวิทยุ คงไม่ใช้สายกันมั่วๆอยู่แล้ว
แสดงว่า ท่านเจ้าของกระทุมีสายเหลือ หรือ ไปได้สายมาจากใหนใช่ใหมครับ

ผมมีพี่ที่ทำงานติดตั้งจานดาวเที่ยม สายRG6 มีเหลือใช้มากมาย
ผมเอามาใช้แมทกับ สายอากาศ เจโพล แบบรอบตัว ปรับSWR ลงที่ 1.1-1.2:1 เลยทีเดียว
แล้วลากยาวมาเข้าเครื่องประมาณ15เมตรใช้กับเครื่องโมบายล์ผ่านมาเกือบ 2ปีล่ะ
ก็ไม่ได้มีความเสียหายใดๆเกิดขึ้นรับดี ส่งออกวัตต์ก็ไม่ได้ลดลงแต่อย่างไร

ย้ำน่ะครับ ไม่ได้มาสนับสนุนให้ใช้ แต่ตอบตามที่ท่านถามมาว่าใช้ได้ใหม
ถ้าท่านจะลองหรือมีองค์ประกอบอย่างที่ผมแนะนำไว้ เอามาใช้ก็ไม่ใช่เรื่องผิดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2012, 23:02:36 โดย hamthai99 » บันทึกการเข้า
hahs_1234
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 22:57:15 »

ความรู้ครับ ขยิบตา
E27 BZJ
Hero Member

ตายในสนามรบเป็นเกียรติของทหาร

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 07:05:50 »

ใช้ได้ ครับ แต่
เอามาใช้กับสายอากาศบางชนิดเช่นเท่านั้น ควอเตอร์เวฟ หรือ เจ แบบรอบตัว หรือสลิมจิม  
ที่สามารถปรับค่า SWR ได้  เราก็มาปรับสายอากาศช่วยอีกที
เน้นย้ำน่ะครับ ว่าใช้ได้กับ สายอากาศบางชนิดเท่านั้น ไม่ได้ทุกแบบ

ยกตัวอย่างเช่น

เราเอาสายRG6 มาใช้กับ เสา แบบสลิมจิม
เมื่อเราต่อสาย RG6 เข้าสายอากาศแล้ว จากนั้น ก็ปรับค่าSWR ใหม่ให้ลงต่ำที่สุด
จริงๆลงต่ำได้ถึง 1.1-1.2 : 1 สายอากาศพวกนี้ส่วนใหญ่จะปรับลงได้

เมื่อSWRลงต่ำ ค่าสะท้อนกลับก็มีน้อยตามลงมาด้วย
เมื่อมีค่าสะท้อนต่ำความ เสียหายที่จะส่งผลต่อเครื่องก็มีผลกระทบ ลดลงมาด้วย  
ส่วนต่อมาคือ ค่าความสูญเสียในสาย จะมีเท่าไร ก็ต้อง ดูที่สเป็กสาย อีกครั้งครับ  
ส่วนที่ต้องระวังคือค่า SWR ครับอย่าให้สูงเกินมาตรฐาน เด็ดขาด ถ้าลองใช้แล้วมันค่ามันสูง ก็อย่าใช้ครับ

ที่แจ้งว่าใช้ได้เนี้ย ไม่ได้สนับสนุนให้ใช้ครับ เพราะโดยทั่วไปปรกติ นักวิทยุ คงไม่ใช้สายกันมั่วๆอยู่แล้ว
แสดงว่า ท่านเจ้าของกระทุมีสายเหลือ หรือ ไปได้สายมาจากใหนใช่ใหมครับ

ผมมีพี่ที่ทำงานติดตั้งจานดาวเที่ยม สายRG6 มีเหลือใช้มากมาย
ผมเอามาใช้แมทกับ สายอากาศ เจโพล แบบรอบตัว ปรับSWR ลงที่ 1.1-1.2:1 เลยทีเดียว
แล้วลากยาวมาเข้าเครื่องประมาณ15เมตรใช้กับเครื่องโมบายล์ผ่านมาเกือบ 2ปีล่ะ
ก็ไม่ได้มีความเสียหายใดๆเกิดขึ้นรับดี ส่งออกวัตต์ก็ไม่ได้ลดลงแต่อย่างไร

ย้ำน่ะครับ ไม่ได้มาสนับสนุนให้ใช้ แต่ตอบตามที่ท่านถามมาว่าใช้ได้ใหม
ถ้าท่านจะลองหรือมีองค์ประกอบอย่างที่ผมแนะนำไว้ เอามาใช้ก็ไม่ใช่เรื่องผิดครับ

เพิ่มเติมหน่อยนะครับ การใช้งานสาย75โอมห์ เอามาตัด วัด แมท กับสายอากาศบางชนิดได้
ค่า VSWR ไม่เกิน 1.5:1 ก็ใช้งานได้ครับ  แต่สายนำสัญญาณ ก็จะกลายเป็นสายอากาศไปทันที
เพราะสัญญาณจะแพร่ออกทางสายนำสัญญาณด้วยครับ ออกแบบไม่มีทิศทางด้วย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

0814781916 Dtac
tor_uthai
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 13:36:52 »

ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล
พอดีมีสาย rg6 เหลือจากติดตั้งระบบ cctv ประมาณ 25 เมตร
ผมคงต้องม้วนเก็บไว้ตามเดิมครับไม่กล้านำมาใช้ ตามคำแนะนำ
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 13:54:39 »

มีเหลือใช้เยอะ ก็ส่งมาให้ผมก็ได้ครับ อิอิ

ใช้สายให้ถูกงานดีกว่าครับ
ลองสังเกตดูอุปกรณ์สื่อสารที่ใช้ในชีวิตประจำวัน
เครื่องที่รับอย่างเดียว เช่น ทีวี จานดาวเทียม
เครื่องรับส่ง เช่น วิทยุ WLAN
ทำไมมันใช้สายโคแอคเชี่ยลคนละแบบ และค่าอิมพีแดนซ์ไม่เท่ากัน

สายโคแอคเชี่ยลบางชนิดถูกออแบบมาเพื่อการรับสัญญาณ บางชนิดถูกออกแบบมาเพื่อการรับและส่ง การเลือกใช้ที่เหมาะสมจะทำให้ได้ประสิทธิภาพที่ดีกว่า และราคาเหมาะสม

การแพร่ของคลื่นออกจากสายนำสัญญาณ และค่าอิมพีแดนซ์ของสายนำสัญ ในทางโทรคมนาคมเป็นเรื่องที่สำคัญมาก

(เบิร์ด) Tel.0827508146
E28OF
Hero Member

ถึงจะบ้าแต่ว่าไม่โง่.....!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2012, 17:10:34 »

ถึงว่าครับ ราคามันถูกมาก ห่างกันกว่า 1 เท่าตัว

พระบรมราโชวาท : ให้รู้ว่าตนมีหน้าที่อะไร แล้วก็ทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด.

วิธีการฝาก/ย่อ/โพสต์รูปครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0

hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2012, 21:15:37 »

ขอไม่พูดถึง ว่า มันใช้ได้หรือไม่ได้น่ะครับ เพราะสายRG6 มีค่า75โอห์ม เอามาใช้กับวิทยุสื่อสาร50โอห์ม มันก็ผิดประเภทอยู่แล้ว  

แต่อาจจะมีความเข้าใจผิดว่าสายประเภทนี้ เอา ไว้รับอย่างเดียว เท่านั้น ข้อนี้ไม่จริงทั้งหมดครับ
สายโคแอคเชี่ยลมีสเป็คแจ้งไว้ชัดเจนอยู่แล้ว ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้รับ หรือ ส่งอย่างเดียวน่ะครับ
สายโคแอคเชี่ยล มีหน้าที่ นำสัญญาณ ครับ ไม่ว่าจะ รับ หรือ ส่ง ก็เป็นการนำสัญญาณทั้งหมดครับ
เวลารับ ก็นำเข้า เวลาส่ง ก็นำออก สายเองก็ไม่ได้ระบุ ว่า Receiver only หรือ transmission only.

เช่นกระทู้นี้ ยกตัวอย่างเรื่องสาย RG6 ตัวสายเองก็แจ้งสเป็คไว้อยู่แล้ว
ว่าเป็นRadio grade.(RG) นั่นคือสำหรับใช้กับคลื่นวิทยุ
จะว่าเหมาะแก่การใช่งานแบบรับอย่างเดียวก็เห็นว่าไม่น่าจะใช่ เพราะ สายRG6ยังถูกนำไป
ใช้ส่งสัญญาณ RF ของพวกเคเบิ้ลทีวี ตามหมู่บ้านหรือ ตึกคอนโดก็เยอะแยะครับ
การใช้งานก็เหมือนการส่ง วิทยุนั่นแหละครับ เพียงแต่ความถี่และอิมพิแดนซ์ของเครื่องส่งไม่เท่ากันครับ

RG6ยี่ห้อดีๆซิลถักแน่นๆห่อฟรอย ก็เอามาทำสายเฟส โฟนเด็ดไดโพล ได้ดีไม่แพ้ RG11 ครับ 
อย่ายึดติดครับ ว่าต้องแบบนั้นแบบนี้เท่านั้น ถ้าไม่ใช่หรือไม่เหมือน ก็ไม่ได้หมายความว่ามันผิดไม่ถูกหรือใช้ไม่ได้
ซึ่งถ้าคิดแบบนี้มันก็ไม่จริงเสมอไปดูสเป็คและค่าต่างๆให้ถูกต้องตามที่จะใช้งานเป็นหลักครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2012, 00:43:23 โดย hamthai99 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์