HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 13:29:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EzRPT Repeater Controller  (อ่าน 21981 ครั้ง)
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 17:51:27 »

มีอีเมล์ถามเข้ามา แต่คิดว่าน่าจะมาตอบตรงนี้จะได้มีประโยชน์กับเพื่อนๆ ท่านอื่นด้วยนะครับ

=======================================================
อ้างถึง
ถ้าผมใช้กล่องคอนโทรลผมต้องใช้เสา2เสาใช่มั้ยครับ เสานึงรับ เสานึงส่งถูกต้องมั้ยครับ

รีพีทเตอร์รับส่งคนละความถี่ ถ้าทำแบบไม่ยุ่งยาก ตรงไปตรงมา ก็ใช้สายอากาศสองชุด รับส่งแยกกันต่างหาก หรือจะทำซับซ้อนใช้สายอากาศชุดเดียวก็ได้ โดยต้องมีตัวดูเพล็กเซอร์เป็นตัวแยกสัญญาณรับส่งออกจากกัน เพื่อไปเข้าวิทยุสองเครื่อง วิธีนี้จะประหยัดค่าสายนำสัญญาณ และค่าสายอากาศ แต่จะไปเปลืองค่าตัวดูเพล็กเซอร์ และมีความยุ่งยากในการปรับแต่งตัวดูเพล็กเซอร์ให้เข้ากับความถี่ที่ใช้ จึงเหมาะกับการติดตั้งระดับมืออาชีพ สายนำสัญญาณขนาดใหญ่ หรือเทาเวอร์สูงๆ ไม่ต้องการเปลี่ยนแปลงความถี่บ่อยๆ

อ้างถึง
ขอคำแนะนำหน่อยครับคือลักษณะการใช้งานของผมเป็นการใช้งานชั่วคราว เช่นการออกค่ายต่างจังหวัด ระยะการใช้งานครอบคุม 20-30 กม.ควรจะเลือกใช้อุปกรณ์แบบไหนดีครับ

ตั้งสายอากาศสองชุด ปรับความถี่ให้ห่างกันพอควร เพื่อให้กวนกันน้อยที่สุด อาจจะต้องทดสอบโยกย้ายหาตำแหน่งติดตั้งที่เหมาะสมที่หน้างานอีกทีครับ

อ้างถึง
ยกตัวอย่างสายอากาศเป็นรอบตัว 2 ต้น Rx.144.675 Tx.144.075 ความห่างของความถี่ขนาดนี้พอได้มั้ยครับหรือต้องห่างกว่านี้ โปรดแนะนำด้วยครับ

ความถี่รีพีทเตอร์สำหรับในย่านวิทยุสมัครเล่น กำหนดไว้ห่างกันแค่ 0.6MHz เท่านั้น ถือว่าใกล้กันมาก โอกาสที่จะกวนกันสูงมาก จำเป็นต้องใช้ฟิลเตอร์ หรือดูเพล็กเซอร์ อย่างยิ่งครับ และจะต้องเป็นฟิลเตอร์คุณภาพสูง ที่มีคุณภาพการกรองที่แหลมคมด้วยครับ จึงจะได้คุณภาพการทวนสัญญาณที่ดีครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #50 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 17:51:27 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #51 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 17:55:02 »

อ้อ...คำถามสุดท้าย ที่คนถามระบุความถี่มาเป็น 144.075/144.675 นั้น น่าจะพิมพ์ผิด ที่ถูกควรจะต้องเป็น 145.075/145.675 นะครับ
« ตอบ #51 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 17:55:02 »

pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 13:57:35 »

แก้ไขคู่มือ ตรงหัวข้อการต่อสายเข้าวิทยุ Kenwood, Spender มือถือ ครับ
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012, 10:50:36 »

อัพเบาๆ หนึ่งครั้ง ยิ้มกว้างๆ
poponoy
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012, 11:22:07 »

สอบถามหน่อยครับ ในกรณีที่เป็นแบบ twoway ถ้าทั้งสองฝั่งกดส่งพร้อมกันจะเกิดอะไรขึ้น เครื่องให้ความสำคัญของฝั่ง A หรือฝั่ง B มากกว่ากัน
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012, 22:17:50 »

สอบถามหน่อยครับ ในกรณีที่เป็นแบบ twoway ถ้าทั้งสองฝั่งกดส่งพร้อมกันจะเกิดอะไรขึ้น เครื่องให้ความสำคัญของฝั่ง A หรือฝั่ง B มากกว่ากัน

เหตุการณ์แบบนี้ ในความเป็นจริงมันไม่เกิดขึ้นครับ ถ้าเครื่องวิทยุทำงานตามปรกติ เพราะเมื่อมีเสียงเข้ามาทางใดทางหนึ่ง เช่นเข้ามาทาง A เครื่องก็จะกด tx ส่งเสียงออกไปทาง B ซึ่งเท่ากับเป็นการล็อคทาง B ไม่ให้มีสัญญาณเสียงเข้ามามาได้ จนกว่าเสียงทาง A จะจบก่อน

แต่ถ้าถามถึงการทำงานของตัวเครื่อง EzRPT ว่าจะทำอย่างไร ถ้าเสียงเข้ามาพร้อมๆ กัน คำตอบก็คือมันจะกด tx ทั้งสองข้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2012, 22:22:18 โดย pa_ul » บันทึกการเข้า
poponoy
Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012, 10:21:18 »

เข้าใจแล้วครับ คือกดสวนคีย์กันไม่ได้ ชุดนี้ให้สาย datalink เพื่อ upgrade firmware มาให้ด้วยหรือเปล่าครั

รับทราบข้อความข้างล่าง มีเบอร์โทรหลังไมค์ไหมครับ เผื่อจะสอบถามเพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2012, 10:33:29 โดย poponoy » บันทึกการเข้า
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #57 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012, 10:29:24 »

เข้าใจแล้วครับ คือกดสวนคีย์กันไม่ได้ ชุดนี้ให้สาย datalink เพื่อ upgrade firmware มาให้ด้วยหรือเปล่าครับ

ไม่ได้ให้สายด้วยครับ แต่จะมีขั้วต่อ RJ11-6C เปล่าๆ ให้ไปทำสายเองได้ครับ ทั้งสายต่อคอมพิวเตอร์ และสายต่อวิทยุจะใช้สายต่อโทรศัพท์สำเร็จรูปที่ข้างในมีสี่สายมาตัดใช้ก็ได้ครับ ถ้าไม่ได้ต่อทำงานด้วยสัญญาณ Rx-COS
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #58 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 04:45:26 »

ยิ้มกว้างๆ
Lid_Operator
Newbie
*

« ตอบ #59 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 05:19:08 »

ในคู่มือน่าจะมีวิธีการต่อใช้งานกับ Alinco DR-135 ด้วยนะครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
  พิมพ์