HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 ตุลาคม 2024, 05:05:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กว่าจะมาถึงวันนี้ อ่านแล้วท่านจะขำ  (อ่าน 3921 ครั้ง)
HarmoniC
Hero Member

« เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 23:32:27 »

กว่าจะมาถึงวันนี้ อ่านแล้วท่านจะขำในตัวผม

ที่มาเล่าเพราะเห็นกระทู้ของสมาชิกท่านนี้แล้ว นึกถึงอดีตขึ้นมาทันที http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=94908.0

เริ่มต้นจาก สมัย ม.ต้น อาุยุ 13-14  (รร.อยู่นอกเมืองไกลจากตัวเมือง 17 กม.) เห็นเพื่อนคนหนึ่ง ใช้วิทยุเครื่องสีดำในโรงเรียน ในสนามฟุตบอล มีเพื่อนคนอื่นๆ สนใจเยอะแยะมากมายเข้ามามุงดู ด้วยความสนใจ ผมก็เป็นคนหนึ่งในนั้น ผมสนใจในเครื่องมือสื่อสารชนิดนี้มาก

พอคนอื่น ๆ เลิกมุงกันแล้ว ผมก็เข้าไปถามถึงที่มาของเจ้าเครื่องนี้ด้วยความเป็นส่วนตัวจากเพื่อนคนนี้ เค้าก็บอกว่าซื้อมาจากตลาดริมน้ำปากน้ำโพ (นครสวรรค์) รู้ราคาว่าประมาณ 700 บาท พอถามแหล่งซื้อได้แล้ว ผมก็สะสมตังค์ที่ได้มาโรงเรียน จนครบและสะสมตังค์ค่ารถเดินทางเ้ข้าเมืองปากน้ำโพทันที ไปยังตลาดริมน้ำ ในช่วงนั้น จะมีร้านแผงลอย ขายพวกวิทยุ FM ทรานซิสเตอร์ นาฬิกา ไฟฉาย ฯลฯ จิปาถะ มันจะมีวิทยุพวกนี้อยู่ร้านนึง

ผมก็เข้าไปซื้อ ได้ราคามาประมาณ 700 บาทตามที่เพื่อนบอก กลับมาที่บ้านก็ไปหาเพื่อนคนนั้น แล้วลองเล่นกันดู (บ้านห่างกันประมาณ 2 กม.) วัดระยะทางผ่านทุ่งนาในสมัยนั้น หน้าตาิวิทยุไม่เหมือนกันสักเท่าไร แต่กดคีย์ คุยกันได้ มีช่องให้เลือกแค่ 1 - 2 ช่องมั้งผมจำไม่ได้แล้ว มีสายอากาศชัก และมันสามารถหักลงมาได้ (นึกภาพออกมั้ย) ในระยะใกล้ ๆ ก็คุยกันได้ พอแบตหมดก็ชาร์ตใหม่ แล้วผมก็ทดลองกลับมาที่บ้านผม โดยที่เพื่อนผมก็อยู่ที่บ้านเค้า ซึ่งห่างกัน 2 กม. ก็ติดต่อกันได้แต่มันซ่า ๆ ชักเสาออกสุด ๆ แล้วก็ชัดขึ้นมาอีกนิดหน่อย แต่ยังซ่าอยู่

ครั้งนี้เป็นประสบการณ์ครั้งแรกของผมที่ได้กดคีย์วิทยุสื่อสาร มาทราบตอนหลังว่าเป็นความถี่ช่วง 30MHz เป็นเครื่องไม่มีทะเบียน

หลังเลิกเรียนทุกวัน ผมจะมาขลุกอยู่ักับเจ้าวิทยุตัวนี้ ด้วยความเป็นเด็ก ไม่มีึความรู้เรื่องวิทยุสื่อสารมาก่อน ไม่มีอินเตอร์เน็ต ไม่มีแหล่งค้นคว้าหาข้อมูลอะไร ผมอยากคุยได้ชัดขึ้น ก็เลยต่อสายไฟจากขั้วสายอากาศ BNC อ่ะนะ เอาทองแดงของสายไฟมาพัน ๆ แล้วเอาไม้ไผ่มาทำเป็นเสาสูง ๆ ประมาณหลังคาบ้านชั้น 2 ด้านบน เอาฝาหม้อที่เป็นอลูมิเนียมใหญ่ ๆ มาชูไว้บนยอดไม้ไผ่ โดยไม่ได้คำนึงถึงสายอากาศที่แท้จริงเลย ต่อขึ้นไปสายเดียวโดด ๆ ไปมัดไว้กับหูจับฝาหม้อ

และทดลองกดคีย์ "คอนแทค คอนแทค คอนแทค" ซ้ำ ๆ อยู่อย่างนี้ จนในที่สุด มีคนโต ๆ คนหนึ่งรับคอนแทคผม ฟังเสียงดูเหมือนอายุกลางคนแล้ว ผมก็ถามว่าเค้าอยู่ที่ไหน เค้าบอกว่า อยู่..... ซึ่งห่างจากที่ผมอยู่ประมาณ 7 - 8 กม. ผมดีใจมากที่ติดต่อพี่ๆ เค้าได้ ค่ำนั้น ผมก็นั่งฟังพี่ๆ เค้าคุยกัน สัพเพเหระ จนผมลงกดคีย์เข้าไปอีกครั้งกลางวงสนทนาเลย
เค้ารับคอนแท็คผม และถามนามเรียกขานผม ผมงงมาก -_-" เค้าบอกว่าชื่ออะไรก็ได้ให้ตั้งขึ้นมาเอง เพื่อแทนตัว ในสมัยนั้นหนัง พยัคฆ์ร้าย 007 เจมส์บอน อ่ะนะครับ ผมก็เลยนึกขึ้นได้ บอกไปว่าเรียกผมว่า 007 ล่ะกันครับ  แล้วเค้าก็ถามว่าผมใช้สายอากาศอะไรส่งอยู่ ผมบอกเค้าว่าผมคิดขึ้นมาเอง ผมใช้ฝาหม้ออลูมิเนียมครับ เค้าก็หัวเราะกัน

คุยไปคุยมาผมก็รู้ว่านี่เป็นช่องเถื่อนนี่นา เค้าจะไม่บอกที่อยู่ที่แท้จริง เค้ากลัวตำรวจ แม้กระทั่งผมเองซึ่งเข้าไปคุยใหม่ ๆ เค้ายังไม่ไว้ใจเลย

ต่อมาวันต่อมาผมก็ไม่สามารถติดต่อใครได้อีกเลย (ภาคส่งคงพัง) แต่สามารถรับฟังได้จนในที่สุดวิทยุผมก็พังลง ด้วยความที่เป็นเครื่องคุณภาพต่ำ ลักลอบนำเข้าอีกต่างหาก ผมก็เสียดายมาก คิดไปต่างๆ  นา ๆ ว่า มันพังเพราะว่าผมต่อสายมั่ว ๆ ไปที่ฝาหม้อหุงข้าวแน่ๆ ผมก็ไม่ทิ้งความตั้งใจ เก็บเงิน หาซื้อเครื่องใหม่ คราวนี้ ขอ 2 เครื่องเลย (1 คู่) จะได้ทดลองเองได้  พอไปซื้อคราวนี้ มันมีเครื่องใหม่มา ราคา 1200 คนขายบอกว่ามันติดต่อกันได้กับเครื่อง 700 ผมก็เลยเอามาอย่างละ 1 เครื่อง

เอามาลองเล่นกะน้องชาย แต่มีปัญหาตรงที่แบตหมดไวมาก -_-" เล่นไปเล่นมา ไม่นานมันก็พังไปทีละเครื่อง

ตอนนี้เริ่มหมดหวังและ จนวันหนึ่ง (ยังอยู่ในช่วง ม.ต้น) ผมผ่านแผงหนังสือในตลาดใกล้บ้านมีหนังสือวิทยุ ชื่อหนังสือ QSZ มีรูปวิทยุสื่อสารอยู่ที่หน้าปก ผมซื้อทันทีจำราคาไม่ได้แล้วว่าตอนนั้นเท่าไร  ผมซื้อเป็นประจำถ้ามีเล่มใหม่มา จนเจ้าของร้านหนังสือจำได้ บอกผมว่ายังมีอีกเล่มนึงนะที่เป็นหนังสือวิทยุ คือ 100วัตต์

ผมเริ่มศึกษาอย่างจริงจังจากสื่อที่มีอยู่เพียงเท่านี้  จนเก็บเงินได้ประมาณ 3 พันบาท ก็ไปหาซื้อวิทยุสื่อสารจากร้านขายวิทยุสื่อสารจริง ๆ ในตัวเมืองปากน้ำโพ ผมไปด้วยความงง ๆ เซ่อ ๆ รู้แต่ว่าผมจะต้องซื้อมา 1 เครื่อง แล้วหาเพื่อนคุยในความถี่ จะเอาที่มีหลาย ๆ ช่อง  ด้วยงบประมาณไม่เกิน 3000 บาท ทางร้านแนะนำให้มา ยี่ห้อ Yosan ดูจากหน้า ลูกเล่น เออมันมีหลายช่อง
ก็ตกลงจ่ายเงินซื้อมา 1 เครื่องราคาประมาณ 2700 บาท ถ้าจำไม่ผิดนะครับ มีเงินกลับบ้านหน่อยเดียว
(เครดิตเจ้าของภาพอยู่ในภาพครับ)

เอามาทดลอง อยู่หลายวัน สรุปว่าไม่มีใครคุยในความถี่ไหนเลยแม้แต่ช่องเดียว ผมคิดว่าสายอากาศมันคงรับได้ไม่ไกล สงสัยต้องอยู่สูง ๆ
ผมไปหาภูเขาที่อยู่ไม่ไกลจากบ้านเท่าไร ปืนขึ้นไปเที่ยวและเอาวิทยุขึ้นไปทดลองเปิดรับสัญญาณที่ละช่อง ดูว่ามีใครใช้ช่องไหนบ้าง เพื่อจะคอนแทคเข้าไป ผมใช้เครื่องนี้หาช่องที่มีคนใช้งานอยู่ประมาณ 1 เดือน หมดหวัง -_-"  เปิดหนังสือวิทยุ เห็นมีร้านขายวิทยุหลายร้าน (แต่ตอนนั้นผมยังเด็กราคายังอื้มไม่ถึงครับ) โทรเข้าไปเสนอขายวิทยุรุ่นนี้ ผมจำไม่ได้แล้วว่าขายให้ร้านไหน ผมดูเบอร์โทรจากหนังสือวิทยุนี่แหละครับ ใช้ตู้สาธารณะแถวบ้านโทรเข้าไป เค้าสอบถามยี่ห้อ รุ่น และก็บอกว่าพี่ให้ 500 -_-" (ผมเพิ่งจะซื้อมาไม่ถึงเดือน 2700)
เค้ารับซื้อ 500 ผมก็ไม่รู้ทำไง เอาไว้ก็ใช้ไม่ได้ เอาตังไว้ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า ก็เลยตกลงโดยการที่เค้าให้ผมส่งเป็นพัสดุไปให้ที่ร้านเค้า แล้วเค้าจะส่งธนาณัติมาให้ผม ผมก็จัดส่งไปให้ แต่จนถึงวันนี้ ผมยังไม่เคยได้รับธนาณัติจากเค้าเลย  สรุปผมโดนโกง ด้วยความเป็นเด็กทำไรไม่เป็น ทำไม่ถูก ไม่รู้จะทำไง -_-" ตั้งหน้าตั้งตารอไป รอจนผมลืมแล้วอ่ะ

พอขึ้น ม. 3 ความรู้ เล่ห์เลี่ยม เริ่มเก่งขึ้นพอตัว รู้ทันอะไรบ้างแล้ว และหนังสือ QRZ กับ 100วัตต์ ก็กระตุ้นให้ผมอยากเป็นนักวิทยุ โดยการเห็นว่ามีการสอบวิทยุ (สมัยนั้นสอบอย่างเดียว 100 ข้อ ไม่มีอบรม)
พอจบ ม.3 ย้ายเข้าไปเรียนในเมืองปากน้ำโพ ก็สมัครสอบกับ สมาคมวิทยุสมัครเล่นนครสวรรค์ HS6AN เมื่อปี 2540 จัดสอบที่ ร.ร.จิรประวัติวิทยาคม ในสมัยนั้น

ตอนไปสมัครสมัยนั้นสมาคมฯ ตั้งอยู่ที่หลังศูนย์ท่ารถ บขส. พอถึงวันสอบได้พบเห็นพี่ ๆ นักวิทยุพกวิทยุกันหลากหลายรุ่นมาก พูดคุยวิทยุกันอย่างมีเสน่ห์ เป็นแรงบันดาลใจว่าผมต้องทำข้อสอบได้ให้

พอสอบเสร็จ นั่งนับวันรอ ประมาณ 3 เดือน จะประกาศผลสอบทางหนังสือวิทยุ ตามที่พี่ ๆ เค้าบอกไว้ ว่าต้องมีการตรวจสอบประวัติกับตำรวจด้วย

จนในที่สุดประกาศผลก็ออกมา ผมสอบผ่านในครั้งแรกที่สอบ รอต่อไปอีกเท่าไรจำไม่ได้ ประกาศนียบัตรมาถึงสมาคมฯ สมาคมฯ จัดงานมอบประกาศนียบัตรฯ ผมก็ไปได้แค่หน้างาน ไม่กล้าเข้างาน
เพราะคนเยอะ และผมดูเป็นเด็ก ไม่กล้าเข้า กลัวเข้าไปแล้วทำไรไม่ถูก ผมจึงกลับบ้าน หลังจากนั้นติดต่อไปที่สมาคมฯ ขอไปรับที่สมาคมฯ ครับ ก็ได้ประกาศนียบัตรฯ มาครอบครองแล้ว ดีใจมาก  

วิทยุที่โดนใจผมตอนนั้นคือ Kenwood TH28 ครับ ผมมีพี่ที่รู้จักกันทางจดหมาย (เพ็นเฟรนด์) คนหนึ่งที่อยู่เีชียงใหม่เป็นที่ปรึกษาเรื่องวิทยุอีกทางหนึ่งด้วย จำชื่อไม่ได้ แต่จำได้ว่า เค้าได้ลงข้อความในหนังสือวิทยุ มีที่อยู่ให้เขียนจดหมายไปหาได้ ผมก็เลยเขียนจดหมายไปหาสอบถามเรื่องต่าง ๆ มากมาย ประมาณ 2  - 3 ฉบับ ก็ไม่ได้ติดต่อกันอีกเลย (อาจจะเป็นพี่ ๆ ในเว็บนี้ก็ได้นะครับ ขอบคุณมากที่ให้คำแนะนำมาตลอด)

หลังจากนั้นด้วยอะไร ๆ หลาย ๆ อย่างทำให้ผมห่างจากวิทยุสมัครเล่น ด้วยการต้องเรียน ต้องใช้เงินเยอะ ยังไม่พร้อมที่จะซื้อเครื่อง ผมรอมาจนถึงปี 2548 (จากปี 2540 - 2548 รวมเวลา 8 ปี) ผมซื้อเครื่องจากเพื่อนสมาชิกในเว็บเพื่อนบ้าน
เครื่องแรกของผมในกิจการวิทยุสมัครเล่นคือ Spender TC-144H จดทะเบียนถูกต้อง และหลังจากนั้นก็มีมาอีกเรื่อย ๆ และก็ทยอยออกไปเรื่อยๆ  เหมือนกัน ในตอนนี้มีใช้เพียง 3 เครื่องเท่านั้นครับ  Spender TC-144H / Vertex VX-158 / Kenwood ใช้ถ่ายทอดสดผ่านหน้าเว็บ  และกำลังมองหา 2G ไว้ในครอบครองอีกเครื่องนึงครับ คิดว่าแค่นี้ก็อิ่มตัวล่ะครับ คิดว่าจะหยุดแล้ว แต่ไม่รู้จะทำไ้ด้หรือเปล่า

กว่าจะเป็นผมมาถึงวันนี้ มีอุปสรรค และต้องใช้ระยะเวลาและความอดทนมาตลอด คนแต่ละคนไม่ได้มีชีวิตที่ราบรื่นไปซะทุกคนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2012, 09:28:37 โดย HarmoniC » บันทึกการเข้า

..ธรณีนี่นี้เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์หนึ่งบ้าง เราผิด ท่านประหารเราชอบ เราบ่ผิด ท่านมล้าง ดาบนั้นคืนสนอง..
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 23:32:27 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
echo
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 23:38:45 »

จุดเริ่มต้นของการเรียนรู้ด้านวิทยุสื่อสาร ก็คล้ายๆ ท่านเลยครับ ^^'

082-444-6173 / อาร์ท
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 23:38:45 »

ton-ddpm
Hero Member

153RT919 27.555 USB OK08BD (Phrae DX'er Group)

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 23:48:10 »

ยิงฟันยิ้ม

นายปัญญา งานดี E22XDO 145.250MHz(กลุ่มดอกมะนอยบาน ณ ลุ่มน้ำยม)เมืองแพร่
12 ซ.1 ถ.ยันตรกิจโกศล ต.ในเวียง อ.เมืองแพร่ จ.แพร่  54000
         093-1599-699(AIS)
รุ่นพี่  รุ่นน้อง  และเพื่อนข้าฯ ใครอย่าแตะ บอกให้รู้ทุกอย่างที่ทำถือเป็น"หน้าที่"ไม่ใช่บุญคุณ
hahs_1234
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 23:48:53 »

อิๆ... เจ๋ง
GPRS
Hero Member

Ham radio

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 23:51:38 »

อ่านแล้วเพลิน ... นึกถึงตัวเองไปด้วยตามลำดับ  ยิงฟันยิ้ม

E28RO Tel.0896373173
ชอบวิทยุสื่อสารตั้งแต่แรกเจอและไม่เคยเปลี่ยนใจผ่านกาลเวลา
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 23:57:31 »

เครื่องรุ่นนี้ ผมซื้อจากร้านในซอยบ้านหม้อ ราคา+ปท.ในปีนั้น 6,000 บาทถ้วนๆครับ มีกล่อง+ถ่านNATIONAL
600 มิลลิแอมป์ก้อนสีเหลืองอีก 10 ก้อน หม้อแปลงชาร์จ และขั้วแปลงสายอากาศอีก 1 อัน
   นำมาเปิดปากให้เสียงดังโอ้ก..เปิดแบนด์ได้อีก 3 แบนด์ สายอากาศ 5/8 และสายนำRG-8อีก 25 เมตร ติดที่
ความสูง 18 เมตร คอนแท็คได้รอบอยุธยา ปทุมธานี-นนทบุรีสบายๆในโหมดFM
    ตอนหลังมีโมบายล์MIDLANDเข้ามาเสริมกำลังอีก เคยคุยได้ถึงอินโดนีเซียมาแล้ว

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 00:25:51 »

ลักษณะ คล้ายๆกัน แต่ผมจะหนักกว่าหน่อย ตรงที่เริ่มแรกผมเริ่มจาก ไมค์ ลอย กับซาวเบ้า คนละตัวกับ เพื่อนๆ อีก๓คน (ตอนนี้ทั้งสามรวมถึงผมเป็นวีอาร์หมดแล้ว hs2R... hs2tij จนเพื่อนๆเรียกแก๊งสามอาร์หนึ่งที) วันที่เค้าไปสอบวีอาร์ผมไปซื้อ อีเทล วันที่ผมได้ ไดโพล ๑ ห่วงมาครั้งแรก ไม่รู้จักสายเฟส ตัดทิ้งซะ วันที่ผม ซื้ออะแดอบเตอร์มาใช้ออกอากาศเสียงฮัมลั่นโลกจนเพื่อนมาดู บอกว่าเอาไปเปลี่ยน มันต้องเรกกูเรทเว้ย (สเปกตรัม ฝาน้ำเงิน กับเขียว จำได้ป่ะ ๓ แอมป์ เล็กๆ) วันที่ผม มีสองเอสเอที คุยแบทหมดแต่ด้วยความรู้น้อยนิด ถอดแบทมอไซด์มาต่อผิดขั๊ว วันที่ผม เอา เศษเสาทีวีมาทำ สายอากาศแสงระวี ด้วย เศษเสาทีวีกับสายยางรดน้ำต้นไม้

และมันก็มาถึงวันนี้  วันที่เราพร้อมจะแบ่งปันให้รุ่นต่อไป ด้วยความเต็มใจ แม้จะมีน้อย แต่ถ้าเก็บไว้ ก็ตายไปกำเราแหละ  ยิงฟันยิ้ม

hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 03:16:34 »

อ่านแล้วทำให้นึกถึงไอ้เจ้าเครื่องเสาพับได้นี้เลยครับ
ผมเป็นบ้าเป็นหลังกับมัน มาเป็นปีๆ พังคามือไป5-6เครื่อง
แกะออกมาโม PA ข้างใน กดคีย์ที TV แถวบ้าน ไม่ต้องได้ดูกัน
เคยเข้าใจว่ามัน เป็นCB 27 MHz มาตลอด แต่จริงๆ มันคือเครื่อง30MHz คุยกันสามสี่คนแถวบ้าน 
เสาก็ต่อสายอากาศใช้สายสัญญาณของสายTV ตัวเสาก็ทำเองจากเสาTVมั่วๆ ก็คุยได้แถวๆบ้าน 
ก็เลยเก็บเงินไปซื้อเครื่อง27Mhz มาเครื่องหนี่ง เอามาเปิดฟังไม่มีใครคุยเลย เพราะเขาเล่น ย่าน30Mhz กันหมด
ผิดหวังอย่างแรง ...เลยห่างๆ จากวงการ CB ไป 

จากนั้นก็ผันตัวเองไปเล่น วิทยุ VR เล่น วถ.อยู่หลายปี แล้วก็ไปสอบ ผ่านครั้งเดียวเลย แต่ยังไม่ไปขอนามเรียกขาน
เบื่อๆวงการเลิกเล่นไปเกือบ10ปีเลย ครับจนเมื่อซัก4-5ปีที่ผ่านได้มาทำงานเกี่ยวกับกู้ภัยได้จับวิทยุทุกวันเพราะทำงานเป็นแม่ข่าย
ได้ไกล้ชิดกัน อีกครั้งก็เลยกลับมาอยากเล่นอีกวิทยุอีก เริ่มใหม่กับการคุยเล่นCBเครื่องแดงมาซักพัก พอรู้ว่านามเรืยกขานHSในเขตกำลังจะหมด
และที่อื่นๆก็ทยอยหมดแล้ง ผมก็เลยไปขอนามเรียกขานHS มาได้ไม่กี่เดือนนี้เองทั้งที่สอบได้ตั้งแต่ปี42แล้ว ที่แรกว่าจะไม่ยอมขออีกเลย
บอกตรงๆเสียดายครับ สอบเพื่อเป็นนักวิทยุสมัครเล่นนี่เมื่อก่อน เป็นอะไรที่ยากมาก ต้องช่วยเหลือตัวเองทุกอย่าง อ่านหนังสือเป็นเดือน

ผมใช้เครื่อง30Mhzแบบนี้ครับ ตอนนั้น ฮิตมาก
ผมถ่ายจากแคตตาล็อกที่เก็บไว้ เป็นสิบกว่าปีแล้วมั่ง

HarmoniC
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 09:24:58 »

เครื่องรุ่นนี้แหละครับที่ผมหมายถึง มันคือ 30MHz ไม่ใช่ 27MHz อย่างที่ผมเข้าใจ  มันคือจุดเกิดของผมในกิจการวิทยุ

เคยมีลงขายในหนังสือพิมพ์ด้วยนะครับ ลงในกล่องสีเหลี่ยมเล็ก ๆ ในหนังสือพิมพ์หน้าโฆษณา เป็นหน้าขาวดำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2012, 14:49:19 โดย HarmoniC » บันทึกการเข้า
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 09:30:39 »

อดีตที่ยาวจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์