HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
09 ตุลาคม 2024, 21:23:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจมีอำนาจจับกุม นักวิทยุสมัครเล่น ที่เปิดแบนด์ออกนอกย่านสมัครเล่นได้หรือเปล่า  (อ่าน 22553 ครั้ง)
hs3jrw
Hero Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 03:15:44 »

อส ตร หล่ะครับจับได้ไหม  ยิงฟันยิ้ม

ปธานิน นพรัตน์ 33/30 หมู่ 15 หมู่บ้าน พิชชาพร ต.สูงเนิน อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา 30170...........
ธ.กรุงเทพ 559-0138-979 Tel.088-5595964

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #60 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 03:15:44 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
YA HARD CORE
Hero Member

« ตอบ #61 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 08:08:35 »

อส ตร หล่ะครับจับได้ไหม  ยิงฟันยิ้ม

เอาตามกฎหมายนะครับ อส.ตร.เมื่อช่วยตำรวจทำงานก็อยู่ในฐานะผู้ช่วยเจ้าพนักงานเหมือนราษฎรทั่วไปก็เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานได้
ถ้าความเห็นผมเมื่อ อส.ตร.อยู่ตามลำพังก็ไม่ใช่ผู้ช่วยเจ้าพนักงานตามกฎหมายเมื่อไม่อยู่กับตำรวจคงจับไม่ได้ เพราะกฎหมายให้อำนาจ    ราษฏรจับความผิดซึ่งหน้าได้ตามนี้ ประทุษร้ายต่อพระบรมราชตระกูล ขบถภายใน/นอกราชอาณาจัก พระราชไมตรี ธงไทย ธงต่างประเทศ
ความผิดต่อเจ้าพนักงาน หลบหนีจากที่คุมขัง ศาสนา จลาจล  ทำให้เกิดภยันตรายแก่ประชาชน  ปลอมเงินตรา ข่มขืน ประทุษร้ายต่อร่างกาย/ชีวิต
อิสรภาพ ลักทรัพย์ วิ่งราว ชิง ปล้น โจรสลัสด กรรโชกทรัพย์

นอกจากความผิดข้างต้นราษฎรไม่มีอำนาจจับ จะเห็นได้ว่าพรบ.วิทยุฯไม่อยู่ในนี้เมื่อ อส.ตร.ไม่ได้อยู่กับตำรวจจึงจับไม่ได้จะบอกว่าช่วยเหลือเจ้าพนักงานก็ต้องอ้างขณะอยู่กับเจ้าพนักงานกำลังช่วยเหลือเจ้าพนักงานจริงๆในขณะนั้น    เมื่อไม่มีอำนาจจับแล้วมาจับผู้ถูกจับก็สามารถป้องกันสิทธิของตนได้โดยชอบและไม่มีความผิด

บ/ช กรุงเทพ 7410066406

LINE:   yahardcore
0812859898
« ตอบ #61 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 08:08:35 »

RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #62 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 10:53:51 »

โอ้โห ผมว่าจะไม่เข้ามาตอบแล้วนะครับ  เอาซะหน่อยแล้วกัน

ทุกเรื่องที่ท่าน YA HARD CORE กรุณาให้ข้อมูลมา มีประโยชน์ครับ แต่ขอเสริมต่อไปเพื่อรักษาผลประโยชน์

ของทุกท่านที่ ใช้วิทยุสื่อสาร จะได้เข้าใจ บทบาทและหน้าที่ ของตำรวจชั้นประทวนและชั้นสัญญาบัตรครับ

ที่ยังไม่สมบูรณ์และไม่ให้ข้อมูลที่เด่นชัด เวลาจะยึดเครื่องวิทยุไปตรวจสอบ ตำรวจทำได้แค่ไหน

ชั้นประทวน อะ สมมุติขี่ จยย.ออก ว.4 แล้วไปเจอ หนุ่มน้อยหน้ามนคนนึง พกวิทยุสื่อสาร เลยอยากขอ วิทยุตัวนี้ไปตรวจสอบหน่อย อันนี้เจ้าหน้าที่มีสิทธิที่จะขอตรวจค้นท่านได้นะครับ แต่วิทยุละ ก็เหมือนเดิม เพื่อป้องกันการกลั่นแกล้ง ไปเปิดฝาเครื่อง แกล้งหนุ่มน้อยคนนี้

ประชาชนอย่างท่านสามารถที่จะ ป้องกันปัญหาอันนี้โดยไปซื้อกระดาษกาว มาพันๆๆวไล้ว เขียน เซ็นต์ ทำสัญญลักษณ์   เมื่อทำเสร็จ ตำรวจเค้าอยากได้ไปตรวจสอบ ก็มอบให้เค้าไป อย่าลืมขอชื่อ รหัสหมวก เวลาติดตามเครื่องคืน ท่านจะได้ บอกถูกว่า ตำรวจนายใดเอาวิทยุ ท่านไป

เมื่อวิทยุ เดินทางไปถึงโรงพักแล้ว ตำรวจชั้นประทวนมีสิทธิ์จะมาฉีกกระดาษกาวของท่านไหม

ตอบให้ว่า ไม่มีสิทธินะครับ เค้าจะไปมอบให้ร้อยเวร  ลงบันทึกประจำวัน  ร้อยเวรก็ยังไม่มีสิทธิมาแกะที่ท่านพันไว้นะครับ ต้องทำหนังสือส่ง วิทยุตัวนี้ไปตรวจสอบทางหลักวิชาการ ที่กสทช.ซึ่งมีหน้าที่ตรวจสอบว่า เครื่องท่านเปิดแบนไหม เปิดไม่เปิด ฝ่ายตรวจสอบการใช้ความถี่วิทยุ ก็จะทำหนังสือ ตอบกลับมาที่ร้อยเวร

ที่นี้ ก็ว่ากันไปครับ  ถ้าเปิดก็ดำเนินคดีต่อไป

ถ้าไม่เปิดแบน ก็คืนวิทยุให้เจ้าของ

เมื่อท่านถูกตรวจสอบวิทยุ จะเปิดแบน หรือ ไม่เปิดแบน  อย่าตกใจ โปรดจำตัวหนังสือที่ผม พิมพ์ให้ท่านอ่าน ครับ

ตามที่พี่หมอบอก ถูกต้อง ครับ แต่ให้ใช้ตอนนี้ครับ จะอธิบายให้เข้าใจเพิ่ม  เมื่อถูกจับกุม หมู่ ก็เปิดเครื่องตรวจสอบเบื้องต้นได้จะดูอะไรดูไป ตรวจเสร็จผลเป็นอย่าไรก็ว่ากันไปไม่มีปัญหาก็จบส่งคืนให้เดี๋ยวนั้น  แต่ถ้าเกิดปัญหาในกรณีที่ต้องอาญัติเครื่องไปตรวจเพิ่มเติม ก็ให้ใช้วิธีอย่างที่พี่หมอแจ้งไว้สามารถทำได้ทุกประการครับ ต่อจากนี้ก็จะไปในขั้นต่อไปอีกทีครับ (ไม่ใช่พอ หมู่ เขาจะขอตรวจเบื้องต้นขณะจับกุม ก็ พันเทปเลยแบบนั้นไม่ได้ครับไม่ให้ความร่วมมือผิดอีก) รายละเอียดที่ต้องทำความเข้าใจ มีหลายขั้นตอนในเหตุการณ์จริง ก่อนอื่นเราต้องทำความเข้าใจ กฏหมายข้อกำหนดอื่นๆทั่วไปมาประกอบกันด้วย ไม่งั้นจะไม่เข้าใจครับ
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #63 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 11:06:31 »

ตอบแบบตรงคำถาม  จับได้ครับ  แต่ วิธีการมีดังนี้ พบเห็นผู้ทำผิดเข้าไปตรวจสอบได้เมื่อพบว่าผิดแน่ ว. ตามตัวจริงมาจับไงครับ ถ้าเราทำผิดไม่ว่าเราจะเจอใครให้พึงระรึกไว้เสมอครับเขาพาเราไปหา คุก ได้

คนธรรมดาหมันไส้เราเห็นเรามี วอ  แกล้งพาตำรวจมาจับก็ยังได้เลยครับ
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #64 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 11:24:15 »

ว่าจะไม่แล้วนะลองฟังความเห็นคนไปโรงพักบ่อยๆบ้างนะครับ

ก็ตอนโดนตำรวจจับเครื่องเปิดแบนด์หรือเปล่าก็ช่างหัวมันแต่คุณคนที่โดนจับต้องทำให้เป็นความถี่ที่ได้รับอนุญาตซะก่อนแล้วล็อคไว้
จากนั้นให้ตำรวจลงในบันทึกไว้ด้วยว่าขณะตรวจค้นจับกุมเครื่องถูกเปิดใช้งานอยู่ที่ความถี่ไหน
หลังจากนั้นก็...

1.เมื่อตำรวจรับไปหมุนยังไงกดยังไงความถี่มันก็ไม่เปลี่ยนก็จะส่งเครื่องมาให้คุณปลดล็อคคุณก็ช่วยบอกตำรวจด้วยครับว่ามันถูกล็อคไว้ที่ความถี่นี้ไปความถี่อื่นไม่ได้
2.หรือเมื่อตำรวจรับไปแล้วดันปลดล็อคเป็น ( ใช้เครื่องเป็นว่างั้น ) แล้วก็ดันเปลี่ยนความถี่ไปเป็นความถี่อื่นที่ไม่ใช่ความถี่ของเราคุณว่า การทำให้เครื่องไปอยู่ที่ความถี่อื่น เราเป็นคนทำหรือตำรวจทำ

อันนี้ก็ใช้ได้ครับ  ทุกสิ่งทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับเหตุการณ์ว่าเวลานั้นเราอยู่ในช่วงเหตุการณ์ไหน ถึงตอบให้เข้าใจทีเดียวมันทำไม่ได้  จึงได้บอกว่าให้ทำความเข้าใจรายละเอียดเรื่องอื่นๆมาประกอบด้วย อะครับ (หรือที่เขาเรียกว่า ถ้าเราใช้เป็นก็ไม่มีปัญหา)
hs3jrw
Hero Member

« ตอบ #65 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 22:16:12 »

เอาตามกฎหมายนะครับ อส.ตร.เมื่อช่วยตำรวจทำงานก็อยู่ในฐานะผู้ช่วยเจ้าพนักงานเหมือนราษฎรทั่วไปก็เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานได้
ถ้าความเห็นผมเมื่อ อส.ตร.อยู่ตามลำพังก็ไม่ใช่ผู้ช่วยเจ้าพนักงานตามกฎหมายเมื่อไม่อยู่กับตำรวจคงจับไม่ได้ เพราะกฎหมายให้อำนาจ    ราษฏรจับความผิดซึ่งหน้าได้ตามนี้ ประทุษร้ายต่อพระบรมราชตระกูล ขบถภายใน/นอกราชอาณาจัก พระราชไมตรี ธงไทย ธงต่างประเทศ
ความผิดต่อเจ้าพนักงาน หลบหนีจากที่คุมขัง ศาสนา จลาจล  ทำให้เกิดภยันตรายแก่ประชาชน  ปลอมเงินตรา ข่มขืน ประทุษร้ายต่อร่างกาย/ชีวิต
อิสรภาพ ลักทรัพย์ วิ่งราว ชิง ปล้น โจรสลัสด กรรโชกทรัพย์

นอกจากความผิดข้างต้นราษฎรไม่มีอำนาจจับ จะเห็นได้ว่าพรบ.วิทยุฯไม่อยู่ในนี้เมื่อ อส.ตร.ไม่ได้อยู่กับตำรวจจึงจับไม่ได้จะบอกว่าช่วยเหลือเจ้าพนักงานก็ต้องอ้างขณะอยู่กับเจ้าพนักงานกำลังช่วยเหลือเจ้าพนักงานจริงๆในขณะนั้น    เมื่อไม่มีอำนาจจับแล้วมาจับผู้ถูกจับก็สามารถป้องกันสิทธิของตนได้โดยชอบและไม่มีความผิด

ตอบแบบตรงคำถาม  จับได้ครับ  แต่ วิธีการมีดังนี้ พบเห็นผู้ทำผิดเข้าไปตรวจสอบได้เมื่อพบว่าผิดแน่ ว. ตามตัวจริงมาจับไงครับ ถ้าเราทำผิดไม่ว่าเราจะเจอใครให้พึงระรึกไว้เสมอครับเขาพาเราไปหา คุก ได้

คนธรรมดาหมันไส้เราเห็นเรามี วอ  แกล้งพาตำรวจมาจับก็ยังได้เลยครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ  ยิ้มกว้างๆ
HS7IDL
Hero Member

ผมเป็น นักวิทยุสมัคร(ใจ)เล่น ครับ

« ตอบ #66 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 22:42:47 »

ถูกต้องครับ

145.325 MHz กลุ่มท่าศาลาเพื่อนเพฯ อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช
โทรศัพท์   089-2894555 Line ID : hs7idl
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #67 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 22:57:00 »

ทำให้ถูกต้องไว้ก่อนครับ รู้ว่าอากาศจะหนาวก็ใส่เสื้อผ้าหนาๆเข้าไว้ ในกระเป๋าพกยาแก้หวัดไว้หน่อย แค่นี้ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ ไม่ว่าท่านจะเป็นใคร ถ้าไม่ไปโชว์ โอ้อวด ทำให้หมั่นไส้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ต่อให้ทุกอย่างถูกต้อง แต่ไปกร่าง อันนี้ก็จะโดนข้อหาอื่นครับ ทางที่ดีทำไห้ถูกต้องไว้ก่อนดีที่สุดครับ ยิงฟันยิ้ม
hs 6 sgp
Hero Member

เบื่อๆติดต่อไม่ได้ให้pmไว้

« ตอบ #68 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 23:02:18 »

ทำให้ถูกต้องไว้ก่อนครับ รู้ว่าอากาศจะหนาวก็ใส่เสื้อผ้าหนาๆเข้าไว้ ในกระเป๋าพกยาแก้หวัดไว้หน่อย แค่นี้ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ ไม่ว่าท่านจะเป็นใคร ถ้าไม่ไปโชว์ โอ้อวด ทำให้หมั่นไส้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ต่อให้ทุกอย่างถูกต้อง แต่ไปกร่าง อันนี้ก็จะโดนข้อหาอื่นครับ ทางที่ดีทำไห้ถูกต้องไว้ก่อนดีที่สุดครับ ยิงฟันยิ้ม
โดยใจกด LIKE แทบไม่ทัน ยิ้มกว้างๆ

หลายครั้งอาจทำให้รู้สึกไม่ดี ใจเขาใจเรา มีไรโทรมาไม่เข้าใจให้ถาม บอกข้อความและเหตุผล 0836541119 ......คนซื้อมักไม่เรื่องมาก
pongneng ห้ามซื้อขายจนกว่าจะใกล่เกลี่ยกรณีพิพาทจบ
member.
Hero Member
*

« ตอบ #69 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011, 23:22:26 »

จนท.กทช. จับได้ทั้งเครื่องเถื่อนและเปิดแบนค์ ตามระเบียบกิจการวิทยุสมัครเล่้น และพรบ. วิทยุคมนาคมที่ให้อำนาจไว้

ตำรวจจะจับ ต้องตั้งข้อหา แล้วตั้งหาอะไร  โคด Q ยังท่องไม่ได้เลย
จะตั้งข้อหาเปิดแบนด์บางคนยังไม่รู้เลยว่าย่านความถี่สมัครเล่น ตั้งแต่เท่าไร ถึงเท่าไร

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์