HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 กันยายน 2024, 23:58:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  (อ่าน 19713 ครั้ง)
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2011, 22:56:33 »

ถ้ายังไม่ได้ ก็อย่าหักโหมครับ.. อาการแบบนี้ผมก็เคยเป็น  ขลุกอยู่กับมันทั้งวัน บางทีทำให้เรามุ่งแต่จะลุยไปข้างหน้า...แล้วมันก็ไม่ยอมเวิร์ค...ทั้ง ๆ ที่มันน่าจะเวิร์ค...

ผมใช้วิธีหยุดซักพักนึง วางมันไว้อย่างนั้น (ซักวัน หรือสองวัน) บางครั้งช่วงที่เราพัก มักจะ "อ๋อ" ขึ้นมาได้ครับ... เพราะถ้าเรามีเวลาว่างเราก็มีนึกจะย้อนกลับไปว่าเราพลาดตรงไหน (ส่วนมาก เส้นผมบังภูเขาครับ)

ให้กำลังใจครับ...อย่าท้อ... เพียงแค่ต้องการเวลา...

ครับ ผมก็คิดเหมือนกัน หลายวันแล้ว ยังไม่ไปไหนเลย

คงจะพักละครับ ...ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

นายเลิศศิริร์ กัญญธ์พาณิชย์ (กอล์ฟ) Nailert โทร 081-7322755
ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 557-2-00898-5
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2011, 22:56:33 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 09:20:49 »

ผมได้ต่อไฟเข้าแล้ว ตอนป้อนไฟเข้า led กระพริบไฟสีแดง 1 ครั้งแล้วก็หายไป

เป็นสัญญาณที่ดีครับ แสดงว่าประกอบวงจรไว้ถูกต้องแล้ว

ลองตรวจสอบเรื่องสายแปลง USB-->DB9 ว่าคอมพิวเตอร์มองเห็นเป็น com port เบอร์อะไร
ที่โปรแกรม OTWINCFG ก็ต้องเลือกเบอร์ com port ให้ตรงกันด้วยครับ
 ยิ้ม
« ตอบ #31 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 09:20:49 »

e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 10:26:24 »

ผมได้ต่อไฟเข้าแล้ว ตอนป้อนไฟเข้า led กระพริบไฟสีแดง 1 ครั้งแล้วก็หายไป

เป็นสัญญาณที่ดีครับ แสดงว่าประกอบวงจรไว้ถูกต้องแล้ว

ลองตรวจสอบเรื่องสายแปลง USB-->DB9 ว่าคอมพิวเตอร์มองเห็นเป็น com port เบอร์อะไร
ที่โปรแกรม OTWINCFG ก็ต้องเลือกเบอร์ com port ให้ตรงกันด้วยครับ
 ยิ้ม

แหะ ๆ ว่าจะพักสักหน่อย เห็นพี่ Neng123 เข้ามาแนะนำ
เลยอยู่นิ่งไม่ได้

ปกติผมต่อด้วย สาย null ....ถ้าจัดหาสาย USB>DB9 ได้ ก็ (น่าจะ) แก้ปัญหาได้ใช่มั๊ยครับ
ได้ข้อมูลมา 200 กว่าบาท เดี๋ยวจะลองดูครับ

ก่อนปีใหม่ ต้องทำให้ได้ ....สู้โว้ยยย ....ฮึบ ๆ ๆ ๆ

ขอบคุณมากครับ พี่ Neng123
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 11:38:04 »

ลองตรวจสอบให้แน่ใจว่า com port ใช้งานได้ปกติ

คลิกขวาที่ my computer --> Properties --> Hardware --> Device manager

ถ้าซื้อสายแปลง USB --> Serial ก็ตรวจสอบเบอร์ com port ด้วยวิธีเดียวกันนี้ครับ

ที่คอมพิวเตอร์ใช้ port DB9 อยู่ใช่ไหมครับ ?
ถึงแม้จะใช้สายแปลง ก็ยังต้องใช้ null modem มาคั่นก่อนอยู่ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2011, 11:43:32 โดย Neng123 » บันทึกการเข้า
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 12:54:50 »

ลองตรวจสอบให้แน่ใจว่า com port ใช้งานได้ปกติ

คลิกขวาที่ my computer --> Properties --> Hardware --> Device manager

ถ้าซื้อสายแปลง USB --> Serial ก็ตรวจสอบเบอร์ com port ด้วยวิธีเดียวกันนี้ครับ

ที่คอมพิวเตอร์ใช้ port DB9 อยู่ใช่ไหมครับ ?
ถึงแม้จะใช้สายแปลง ก็ยังต้องใช้ null modem มาคั่นก่อนอยู่ดีครับ

ตรวจสอบแล้วครับ comport ก็ใช้ได้ อย่างรูปที่พี่ให้ดู
ที่คอม ผมไม่เคยใช้ port DB9 เลยครับ ใช้แต่ USB ครับ

ถ้านะครับ ...ถ้าผมซื้อสายแปลงมาแล้ว มันก็ยังหา port ไม่เจอ
จะเป็นที่สาเหตุไหนได้อีกครับ
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 13:12:50 »

ผมเริ่มงงแล้วครับ

ใช้แต่พอร์ต USB แต่ยังไม่มีสายแปลง

แล้วจะ config ได้ยังไงครับ  ฮืม  ฮืม  ฮืม
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 13:23:02 »

ผมเริ่มงงแล้วครับ

ใช้แต่พอร์ต USB แต่ยังไม่มีสายแปลง

แล้วจะ config ได้ยังไงครับ  ฮืม  ฮืม  ฮืม

อ่าา.... ผมคงเข้าใจผิดเองครับ ขออภัยครับ

คือใช้ port DB9 config ครับ โดยต่อสาย null
แต่มันก็ไม่เจอครับ ....ยังไม่เคยลอง usb เพราะยังไม่มีสายแปลงน่ะครับ
กำลังจะไปหาซื้อครับ

ที่บอกว่าไม่เคยใช้ port DB9 ใช้แต่ port usb หมายถึง ใช้ทำงานอย่างอื่นน่ะครับ
แหะ ๆ ขออภัยที่ทำให้งงครับ
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 13:34:20 »

ปลายสายข้างนึง ต่อไปที่ DB9 ของคอมพิวเตอร์

ปลายสายอีกข้างนึง ต่อไปที่ด้าน Data ของ OT+

ป้อนไฟเลี้ยง OT+ ไว้ตลอดเวลา

ถ้าสาย null modem ถูกต้อง

com port ไม่เสีย

มันควรจะ connect ได้นะครับ  ยิ้ม
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 13:49:57 »

ปลายสายข้างนึง ต่อไปที่ DB9 ของคอมพิวเตอร์

ปลายสายอีกข้างนึง ต่อไปที่ด้าน Data ของ OT+

ป้อนไฟเลี้ยง OT+ ไว้ตลอดเวลา

ถ้าสาย null modem ถูกต้อง

com port ไม่เสีย

มันควรจะ connect ได้นะครับ  ยิ้ม

ครับ ผมก็ต่อทั้ง 2 ด้านแล้ว ไฟเลี้ยงก็จ่ายให้แล้ว วัดไฟดูมันก็มี
แต่มันก็ยังไม่เจอครับ ....ผมก็ไม่รู้จะตั้งคำถาม ๆ ยังไงแล้วครับ
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 13:58:37 »

1.ลองเช็คสาย null modem ดูอีกสักครั้งไหมครับ

ขา 2 หัวแรก ต่อไปขา 3 อีกหัวนึง
ขา 3 หัวแรก ต่อไปขา 2 อีกหัวนึง
ขา 5 หัวแรก ต่อไปขา 5 อีกหัวนึง

2.ที่โปรแกรม OTWINCFG
ติ๊กช่อง disable turbo
แล้วลอง connect ดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2011, 14:04:10 โดย Neng123 » บันทึกการเข้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์