HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 มิถุนายน 2024, 21:15:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 39
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สถานีไอเกตแบบชั่วคราว ไม่ค้างคืน  (อ่าน 115355 ครั้ง)
poponoy
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 17:10:48 »

ขออภัยถ้าไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ น่าจะเป็น western black ครับ western ทนแต่ช้า ซีเกตเร็วแต่พังไว ไว้ข้างนอกระวังมดชอบขึ้นไปกัดยางกับฟองน้ำใต้ board ของ HDD นะครับโดยเฉพาะ seagate เจอมาหลายตัวแล้ว เวลาไปเคลมก็ต้องเสียเวลาแต่งศพกันหน่อย อิอิ  บนโต๊ะถ้าท่านวาง HDD ไม่ควรมีปริ๊นเตอร์วางอยุ่นะครับ ให้แยกโต๊ะกันเวลาพิมพ์มันมีการสั่นสะเทือน HDD จะพังไว;D

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #50 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 17:10:48 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #51 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 10:36:36 »

ขออภัยถ้าไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ น่าจะเป็น western black ครับ western ทนแต่ช้า ซีเกตเร็วแต่พังไว ไว้ข้างนอกระวังมดชอบขึ้นไปกัดยางกับฟองน้ำใต้ board ของ HDD นะครับโดยเฉพาะ seagate เจอมาหลายตัวแล้ว เวลาไปเคลมก็ต้องเสียเวลาแต่งศพกันหน่อย อิอิ  บนโต๊ะถ้าท่านวาง HDD ไม่ควรมีปริ๊นเตอร์วางอยุ่นะครับ ให้แยกโต๊ะกันเวลาพิมพ์มันมีการสั่นสะเทือน HDD จะพังไว;D

ขอบคุณครับ .. ได้ความรู้อีกแล้ว ผมกลังจะลองโซลิดสเตทไดรฟ์กำลังหาข้อมูลอยู่ เพราะราคา HD ที่เอามาตอนนี้เอาเรื่องอยู่ (2G WD black = 7890฿) น้ำไม่ท่วมแล้ว แต่ราคายังไม่ลง ลังเล เรื่องคอมฯเดี๋ยวคงต้อง PM ปรึกษาเฉพาะทางซะแล้ว ส่วนปัญหาตอนนี้สรุปว่าเมนบอร์ดพังรอไปเครมครับ ...  ขยิบตา

ความคืบหน้าระบบ APRS ตอนนี้เปิด E29DLR แบบชั่วคราวไปก่อน เตรียมพบกับโปรเจค UI-View +Sound card เพื่อลงแมท AGW ท้าชน TNC ...  แลบลิ้น แต่ยังคงแนวคิดชั่วคราวไม่ค้างคืนเช่นเดิม เร็วๆนี้ล่ะครับพ้ม (ก่อนบอลลูนจะมา ยิงฟันยิ้ม)

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
« ตอบ #51 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 10:36:36 »

Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #52 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 15:30:13 »

ปกติเปิดตู้ก็จะเจอ LinkSys กับ TNC แต่เที่ยวนี้ ....

เจอ PC ตัวเป็นๆ  ยิ้มกว้างๆ

ข้อดีของ PC เมื่อเทียบกับ LinkSys APRX คือ
- กินไฟกว่า
- ทิ้งไว้นานๆมีโอกาส Hang มากกว่า
- ติดไวรัสได้ด้วย
- ขนาดใหญ่ กินพื้นที่การติดตั้ง หาคนฝากอุปกรณ์ได้ยากกว่า

กำ.... แล้วจะทำไปทำไมล่ะนี่!!!  ห่ะห่ะ

เจ้าตัวนี้ใช้แหล่งจ่ายไฟ DC 12 Volt ขนาด 5-7A เป็นต้นพลังงานครับ  เจ๋ง

เรื่องความเร็วเท่านั้นที่เป็นต่อ เพราะสถานี E29DLR เป็นแค่สถานีเฉพาะกิจ ไว้เพื่องานทดสอบเครื่องรับ และสายอากาศชนิดต่างๆเท่านั้น  ยิ้มเท่ห์

โดยได้เปลี่ยนขุมพลัง วางเครื่องใหม่ ใช้ LinkSys รุ่นพี่เป็นตัวขับเคลื่อนข้อมูล สู่ Internet  ยิ้ม
poponoy
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 15:37:38 »

ท่านครับ กล่องแบบนี้ ท่านใด้จากใดมา  ราคาเท่าไหร่ครับ
Length
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 15:56:18 »

ท่านครับ กล่องแบบนี้ ท่านใด้จากใดมา  ราคาเท่าไหร่ครับ

ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้าอุตสหกรรมครับ มีให้เลือกเยอะครับ ตัวนี้ 9xx ฿ ครับ  ยิ้ม
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 21:57:54 »

เข้ามา่ดูครับ  ยิ้ม
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #56 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 11:18:35 »

ปกติเปิดตู้ก็จะเจอ LinkSys กับ TNC แต่เที่ยวนี้ ....

เจอ PC ตัวเป็นๆ  ยิ้มกว้างๆ

ข้อดีของ PC เมื่อเทียบกับ LinkSys APRX คือ
- กินไฟกว่า
- ทิ้งไว้นานๆมีโอกาส Hang มากกว่า
- ติดไวรัสได้ด้วย
- ขนาดใหญ่ กินพื้นที่การติดตั้ง หาคนฝากอุปกรณ์ได้ยากกว่า

กำ.... แล้วจะทำไปทำไมล่ะนี่!!!  ห่ะห่ะ

เจ้าตัวนี้ใช้แหล่งจ่ายไฟ DC 12 Volt ขนาด 5-7A เป็นต้นพลังงานครับ  เจ๋ง

เรื่องความเร็วเท่านั้นที่เป็นต่อ เพราะสถานี E29DLR เป็นแค่สถานีเฉพาะกิจ ไว้เพื่องานทดสอบเครื่องรับ และสายอากาศชนิดต่างๆเท่านั้น  ยิ้มเท่ห์

โดยได้เปลี่ยนขุมพลัง วางเครื่องใหม่ ใช้ LinkSys รุ่นพี่เป็นตัวขับเคลื่อนข้อมูล สู่ Internet  ยิ้ม
ผมว่าจะชวน พี่Length ลองตัวอื่นๆ ที่ไม่ใช่ linksys บ้างดีกว่าพี่
ผมเห็นตัวถูกๆ ที่รองรับเพียบเหมือนกันนะ
เผื่อจะเป็นแนวทางสำหรับเพื่อนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 11:20:44 โดย hs3pqj » บันทึกการเข้า
Length
Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 12:01:22 »

ถ้ามีก็อยากลองครับ .. แต่ผมทำไม่เป็น ยิ้มกว้างๆ

เห็นเค้าเอา Dreambox หรืออุปกรณ์ที่รัน Linux และ Open Source มาทำกันเยอะเหมือนกัน ดูๆเพื่อนๆก่อนครับ

กล่อง PC จะติดตั้งใต้หลังคาโรงงาน ใช้สายนำสัญญาณไม่เกิน 5 เมตร ส่งข้อมูลไปห้อง Server ได้เร็วสุดคงไม่เกิน 100 Mbps เพราะสายยังคงเป็น CAT5e

เจ้า E4200 ตัวนี้คงทำแบบ WRT54GL ไม่ได้มั้งครับ ประโยชน์จริงๆของมันอยู่ที่ความเร็วไร้สาย 450 Mbps เท่านั้น

เพื่อส่งต่อให้ Internet Fiber Optic ค่า Up 3 Mbps คงจะใช้สายอากาศเล็กๆ เพื่อรัศมีจะได้ไม่ไกลมาก งานนี้เป็นการทดลองล่ะครับ ถ้าไม่ทำเดี๋ยวต่อมอยากรู้จะอักเสบเอา ห่ะห่ะ ยิงฟันยิ้ม

การบ้านล่าสุด

สถานี E29DLR ชั่วคราวปัจจุบัน อยู่ร่วมกับ HS7AT แต่เดี๋ยวจะยกหน้าที่ให้ตัวในกล่องแล้วครับ

งานหลักๆของ 2 เครื่องนี้เค้าหล่ะ  ยิ้มกว้างๆ
Length
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 01:16:15 »

อัพบอร์ดซะ ยังกับเฟสบุ๊กตัวเอง ซะงั้น 55 ไม่ว่ากันนะครับ  ยิ้ม

พอดีเครื่องจักรที่โรงงานมีอะไหล่พรุ่งนี้จะไปวัดดวงที่บ้านหม้อ งงกับฝรั่ง โวลลุ่มอะไรตัวหมื่นกว่าบาท เคยเจอจอสัมผัสของเครื่อง ต้องนำเข้าราคาแสนกว่า.. เจอร้านซ่อมปอนๆบ้านเราเข้าไป สองพันกว่า ฮาเลย.. อย่าดูถูกคนไทยนะครับ ฝรั่งคิดอะไรไปถึงดาวอังคาร แต่คนไทยแก้ปัญหาได้ด้วยระดับความสูงเพียงยอดมะพร้าว .. หุหุ  ยิ้มกว้างๆ

เลยแวะหาผู้เชี่ยวชาญด้านอิเล็กทรอนิกส์ ปรมาจารย์แห่ง อมร... ช่างซ่อมแนวหน้าหลายๆท่านน่าจะรู้จัก  ยิ้มเท่ห์

ท่านเป็นคนประจวบฯ และเป็นคนกว้างขวางในพื้นที่ ก็เลยอีกล่ะ ... เข้าทางสถานีกาฝาก เห็บเกาะ หรืออะไรก็ตามแล้วแต่จะเรียก ห่ะห่ะ  ยิ้มกว้างๆ

จังหวัดที่แคบและยาวที่สุด

เล็งๆไว้คือ ชัยเกษม ภูเขาที่มีถนนผ่ากลาง ด้ายซ้ายบนยอดเขาที่สูงเกิน 100 เมตร มีวัดแต่ติดปัญหาเรื่องไฟฟ้า ขวามือมีโรงเรียน แต่ก็อยู่ไม่ถึงสุดยอดเขา ... ถ้าโชคดี คงจะได้มี ดิจิกำเนิดอีกต้นล่ะครับ ต้องรอลุ้นครับ 
Length
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 08:57:59 »

ระหว่างทางนู้น... กำลังถกประเด็นร้อนเรื่องดิจิ ทางนี้แอบซ่องสุมกำลังเพื่อยกทัพดิจิเตรียมข้ามน้ำข้ามทะเลไปตี เอ้ย..ส่งต่อสัญญาณ (ว่าแต่ทางนู้น ทางไหนนะ แอบแซว.. ยิ้มกว้างๆ)

ถ้าหากมีอะไร ที่ทำให้เกิดปัญหาในระบบ สามารถแจ้งได้โดยตรงครับ ไม่ต้องเกรงใจ ถึงไม่เคยไปอบรม จัดกิจกรรม หรือประชุมอะไรกับเค้า แต่ก็ติดตามบอร์ดอยู่ตลอด น้อมรับทุกคำแนะนำครับ ...

ผมมีสั่ง TNCX มา 5 และอีก 1 X-Digi จะครบเดือนแล้วของยังไม่มาเลย มีให้พี่ๆนักวิทยุทางฉะเชิงเทราจับจองไป 2 ตัว ทางนี้ก็หนึ่งในผู้ที่ช่วยเหลือผมมาตลอดโดยดีเช่นกัน  ยิ้ม

จัดโปรโมชั่นครับ สำหรับนักวิทยุพื้นที่เขต 7 ที่อยู่ในพื้นที่อับสัญญาณ ... งานนี้ ไม่ลด ไม่แลก แต่อาจ มีแจก มีแถม โดยมีเงื่อนไขครับ  ยิ้มเท่ห์

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 39
  พิมพ์