HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 มิถุนายน 2024, 23:16:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆท่านใดใช้ FM-9012 อยู่บ้างครับ  (อ่าน 3839 ครั้ง)
maximum
Hero Member

"เกียรติยศ"ย่อมเกิดจากการกระทำที่"สุจริต"

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011, 21:18:25 »

ส่งดี ร้อนได้ใจ ภาครับก็ดี แต่ดีเกินไป ย่านสมัครเล่นนี่ช่องข้างเบียดเข้ามาเต็มๆเลยครับ หรือไม่ก็บางที่เฟสของวิทยุชุมชนก็ลง ฟังไม่รู้เรื่องเลย ใครมีอาการอย่างผมบ้างครับ ผมติดตั้งในรถยนต์ สายอากาศเป็น 5/8 lamda ธรรมดาครับ  ฮืม ฮืม ฮืม
โดยปกติแล้วในช่วงค่ำๆอากาศเปิดๆก็อาจจะมีสัญญาณของเพื่อนสมาชิกช่องข้างเคียงแทรกเข้ามาได้ครับ อาจจะเป็นเพราะเครื่องวิทยุของเพื่อนสมาชิกนั้นอาจมีภาคส่งที่ไม่ตรงช่องความถี่ตามหน้าจอ ประกอบกับสายอากาศที่ SWR สูงหรือไม่ตรงย่านความถี่ ก็อาจจะทำให้เกิดการแทรกของสัญญาณเข้ามาในช่องหรืออาจทำให้เอสมิเตอร์ลอยขึ้นมาเฉยๆได้เหมือนกัน บางครั้งก็อาจเกิดจากการแทรกสอดกันของตัวสัญญาณเองที่เรียกกันว่าคลื่นฮาโมนิค ก็อาจจะทำให้เราได้ยินเสียงเพื่อนสมาชิกหลายๆสถานีเข้ามารวมกันในช่องที่เราฟังอยู่ได้ครับไม่ต้องตกใจ ผมใช้ 2200t อยู่ก็เป็นเหมือนกันครับ จนบางครั้งคุยกับเพื่อนไม่ได้เลย แต่ก็ต้องทำใจเพราะนักวิทยุเรานั้นใช้ความถี่ร่วมกันไม่มีใครเป็นเจ้าของครับ สำหรับเจ้า 9012 ซึ่งโดยธรรมชาติของเจ้าตัวนี้หูไวอยู่แล้วครับ แต่ 9012 นี้มีข้อดีตรงที่สามารถปรับความไวภาครับหน้าจอได้เลยแล้วแต่เราชอบครับหูไวหรือหูตึงก็แล้วแต่ครับ หรือถ้าปรับแล้วไม่หาย ก็ลองวัดค่า SWR ของสายอากาศดูครับว่ามีค่าโดยประมาณเท่าใด เพราะสูงเกินไปก็อาจจะมีส่วนที่ทำให้ภาครับไวได้เช่นกัน มีข้อมูลจากประสบการณ์เท่านี้ครับ  ยิ้มเท่ห์
ปล.หากข้อมูลผิดพลาดประการใดต้องขอกราบประทานอภัยด้วยครับ    ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2011, 21:22:15 โดย nutjangja » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011, 21:18:25 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
tum20
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 20:38:12 »

ใช้ดีครับ แต่ตัว ฟิลเตอร์ เสียบ่อยใช้มา2ปี เปลี่ยน ตัวฟิลเตอร์แล้ว4ตัวตอนนี้กําลังเปลี่ยน ตัวที่5ครับ mode narrow รับไม่ได้อีกแล้ว ฮืม

อนันตชัย สนขาว แผนกอิเล็กทรอนิกส์ โรงพยาบาลตรัง 69 ถ.โคกขัน ต.ทับเที่ยง อ.เมือง จ.ตรัง 92000  (0822832321)
bank กรุงไทย สาขาตรัง
Account No 903-0-14905-1
ฺฺิิิ
« ตอบ #21 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 20:38:12 »

E20LWH.
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ความดีเหมือนชุดชั้นใน มีใว้ใช้ไม่ใช่มีใว้โชว์

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 00:52:10 »

ใช้ดีครับ แต่ตัว ฟิลเตอร์ เสียบ่อยใช้มา2ปี เปลี่ยน ตัวฟิลเตอร์แล้ว4ตัวตอนนี้กําลังเปลี่ยน ตัวที่5ครับ mode narrow รับไม่ได้อีกแล้ว ฮืม
ยิ่งใช้ power สูงมากเท่าไหร่ เครื่องร้อนมากเป็นเวลานานและเป็นประจำ ฟิลเตอร์พวกนี้จะเสื่อมสภาพไปเรื่อยๆครับ

วัฒนา นิลาคัมม์ 089-6887203
ที่อยู่ 8/382 ซ.เวฬุวนาราม15
แขวงสีกัน เขตดอนเมือง กทม.
10210

ID LINE E20LWH

เครื่องเสียคลิกเลยครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.
hs3rol
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 01:09:15 »

เครื่องแต่ละเครื่อง เสาแต่ละต้น ปรับกำลังส่งไม่เหมือนกันครับผม (ผมปรับกำลังส่งต้นอยู่บ้านกับปรับกำลังส่งต้นอยู่รถ ค่าที่ปรับไม่เหมือนกันครับ แต่กำลังส่งได้เท่ากัน ของเสาแต่ละต้น) ตามความคิดผม คิดว่า เครื่องใครเครื่องเราปรับจูนเอาครับท่าน ส่วนตัวชอบครับ มีตังค์จะซื้ออีกซักเครื่อง

นายมนตรี  ศิริดล โทร  088-5921179
92/1  หมู่ที่ 16 ต.กำแมด อ.กุดชุม จ.ยโสธร 35140
E20LWH.
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ความดีเหมือนชุดชั้นใน มีใว้ใช้ไม่ใช่มีใว้โชว์

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 01:28:36 »

เครื่องแต่ละเครื่อง เสาแต่ละต้น ปรับกำลังส่งไม่เหมือนกันครับผม (ผมปรับกำลังส่งต้นอยู่บ้านกับปรับกำลังส่งต้นอยู่รถ ค่าที่ปรับไม่เหมือนกันครับ แต่กำลังส่งได้เท่ากัน ของเสาแต่ละต้น) ตามความคิดผม คิดว่า เครื่องใครเครื่องเราปรับจูนเอาครับท่าน ส่วนตัวชอบครับ มีตังค์จะซื้ออีกซักเครื่อง
ไม่ผิดครับ แต่ไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องและไม่แนะนำให้ทำ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์