HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
22 กันยายน 2024, 00:13:31 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม vx158 กับ fh912 ที่ผมใช้ รายละเอียดด้านในครับ  (อ่าน 3909 ครั้ง)
hs5xld
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 10:03:22 »

วิธีการเข้า service menu ของวิทยุสื่อสาร รุ่น VX150-158 และ VX151-152 ครับ ถ้ากรณีที่ต้องการปรับเมนู BATT ด้วย ให้ต่องแหล่งจ่ายเข้าไป ที่ 9.5V ด้วยนะครับ
คำเตือน.. อย่าปรับเล่นเองโดยไม่ดูรายระเอียดเพราะอาจทำใหเครื่องขอท่านเพี้ยนได้
           วิธีผมไม่ใช้เครื่องมือที่แน่นอน เป็นแค่วิธีคร่าวๆเท่านั้น...และผมไม่ขอรับผิดชอบใดๆในกรณีที่ท่านทำเองแล้วเกิด ทำให้เครื่องมีปัญหานะครับ
         ต้องทำทีละขั้นตอน ต้องแน่ใจว่ากดครบทุกปุ่มนะครับ ข้ามขั้นตอนไม่ได้นะครับ
เข้าใจคำเตือนแล้ก็มาเริ่มกันเลยครับ
1. เริ่มจาก ตั้งให้อยู่โหมด VFO ก่อน จากนั้น ปิดเครื่อง กด LAMP+MONI+PTT พร้อมกัน 3 ปุ่ม (ย้ำต้องแน่ใจว่ากดทั้ง3 ปุ่ม ) จากนั้ก็เปิดเครื่อง
2. ถ้าทำถูกขั้นตอน หน้าจอจะต้องขึ้น f0SET.RST
2.1 รุ่นVX151-152 ให้กด LAMP ค้างไว้ จากนั้นกด ลูกศรขึ้น(MHz A)->0->3->8->0 จะได้ยินเสียง ตี๊ดดด...1ทีครับ จากนั้นปล่อยปุ่ม LAMP ได้
2.2 รุ่นVX150-182 ให้กด LAMP ค้างไว้ จากนั้นกด ลูกศรขึ้น(MHz A)->1->4->0->1 จะได้ยินเสียง ตี๊ดดด...1ทีครับ จากนั้นปล่อยปุ่ม LAMP ได้
3. จากนั้กดปุ่ม PTT 1ที หน้าจอจะกลับเข้ามาสภาวะปกติครับ  พร้อมเข้าโหมดปรับแต่แล้ว (สังเกตุตรงนี้ เวลาเรากดปุ่มLAMP จะต้องขึ้นTUNE**H ...ตรง*อาจเป็นอะไรก็ได้ไม่ต้องสนใจ)

การปรับกำลังส่ง
 ในขณะที่เราอยู่หน้าจอปกติเราสามารถเปลี่ยนเมนูทุกอย่างได้ครับรวมถึง HI..MED...LOW ถ้าต้องการปรับกำลังส่ง HI ให้เพิ่มหรือลด ก็ปรับเมนูให้เปลี่ยนเป็น HI ถ้าจะปรับตรง LOW ก็ให้เปลี่ยนไปเป็น LOW ก่อน การปรับควรต่อ SWR เพื่อวัดวัตต์คู่ไปด้วย
 วิธการปรับก็คือ กด LAMP ค้างไว้แล้วกด PTT (ขณะกดตรงนี้จะมีการส่งออกอากาศด้วย)หน้าจอจะขึ้น PWRH**H ตรง** จะเป็นค่าต่ำสุดคือ00 และสูงสุดคือFF ส่งออกเท่าไหร่ให้ดูที่ SWR MED..LOW ทำลักษณะเดียวกัน

การปรับ S-METER (ฉบับลูกทุ่ง)
 ให้เราหาสัญญาณ คู่สถานีที่อ่อนที่สุด ชนิดที่ว่า คนนี้ S-METER ต้องขึ้น 1ขีด แน่นอน เมื่อได้ก็ รอรับสัญญาณ เมื่อรับได้ก็กด LAMP ค้างไว้ แล้วกด ลูกศรลง(MHz B)สังเกตุ  S-METER จะมาอยู่ที่1 ขีดแล้ว
 ต่อจากนั้นให้เลื่อนหาคู่สถานีที่เราคิดว่ารับสัญญาณขนาดนี้ต้องขึ้นเต็มแน่นอน เมื่อได้ก็ รอรับสัญญาณ เมื่อรับได้ก็กด LAMP ค้างไว้ แล้วกด ลูกศรขึ้น(MHz A)สังเกตุ  S-METER จะเต็มจอแล้ว
 จากนั้นลองทดสอบรับหลายๆสถานีว่าพอใจหรือเปล่า ถ้าเราพอใจก็เรีบร้อยครับ เสร็จการปรับ S-METER

การปรับเมนู BATT ให้วัดไฟได้ตรง
  จากข้างต้นที่บอกก่อนแล้ว การที่จะปรับเมนูนี้ต้องต่อแหล่งจ่ายขนาด 9.5V ก่อนเพราะการรีเซ็ตตรงนี้ จะทำให้ค่ากลับมาที่ 9.5 ตลอดครับ
 อันนี้ง่ายๆ ซึ่งใครที่เคยโดนปรับมาแล้ว เราต่อแหล่งจ่ายขนาด 9.5V แต่เมนูBATT จะขึ้นเกิน อาจเป็น 13-15 ก็ได้ ก็เพียงแค่ กด LAMP ค้างไว้จากนั้นกด REV 1ที จะได้ยินเสียง ตี๊ดดด...1ที แล้วลองเข้าเมนูBATT ดูครับ ว่าไฟตรงหรือเปล่า ถ้าตรงก็เสร็จกระบวนการปรับแต่งครับ

หลังจากการปรับแต่เสร็จให้ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ทุกครับนะครับ

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ นะครับพี่

082-782 8087

สมชาย ใจบุญเรือง

ธนาคารกสิกรไทย
สาขาลาดพร้าว 25
045-2-93296-2

http://www.radioamateur.eu
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 10:03:22 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
kenggggggg
Hero Member

เนื้อเปื่อย E23GBF

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 22:26:58 »

กระทู้ดีดีอัพให้คนรุ่นใหม่ได้เห็นนิดนึงครับ ยิ้มเท่ห์

ปกรณ์ จิตรฉ่ำชื่น  85หมู่2  ต.ศรีสุราษฎร์ อ.ดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี 70130  (085-9998354)
ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์ 5402215675 สาขาดำเนินสะดวก
line0869998354/facebook สบาย สบาย
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 22:26:58 »

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์