HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 กรกฎาคม 2024, 00:03:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลที่ได้รับจากกระสอบทรายยักษ์ (ไม่เหมาะสมลบได้ครับ)  (อ่าน 2466 ครั้ง)
yod048
Hero Member

« เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 23:14:59 »

ไม่มีอะไรมากครับแต่อยากเล่าให้ฟัง
บ้านที่ผมอาศัยอยู่ อยู่ในเขตจังหวัด กรุงเทพหรือเปล่าผมเริ่มไม่แน่ใจ
เพราะ หากมองที่กาว่างกระสอบทรายเพื่อรักษา กรุงเทพ บ้านผมอยู่หน้าแนวกระทราย
ทั้งกระสอบทรายยักษ์ และแนวกระสอบทรายที่ไประดมกรอกกันที่โรงเรียนฤทธิยะ2
บริเวณที่อยู่ เหมือนอยู่ในถุงเลย

คงพออ่านกันออกนะครับ
หากยังงงก็ อยู่ใกล้ๆชุมชนแอนเน็ค หมู่บ้านการ์เด้นโฮม  และแยก คปอ ที่ออกข่าวช่วงนี้นะครับ

เมื่อวานได้เข้าไปดูบ้าน หลังจากอพยพ ออกมาตั้งแต่น้ำท่วม นวนคร(พร้อมกันเลยนะกันที่บ้าน ประมาณวันที่16ตค)
เข้าทางถนน หทัยราช จากบิ๊กซีมีนบุรี(คาร์ฟลูเก่า) บนถนนส่วนใหญ่ แห้ง(95%)ตลอดทาง มีระดับน้ำบ้างใรช่วงเข้าถนนสายไหมแล้วระดับน้ำก็สูงแค่ขอบฟุตบาท
พอมาถึงสะพานคู่ ข้ามคลองสอง ที่อยู่ใกล้ๆกับประตูน้ำคลองสอง ก็ต้องลงเดินเพื่อไปบ้าน(ในรูปคือจุดA)
ถนนที่เดินชื่อถนนคลองถนน ซึ่งไปจนถึงชุมชนซอยแอนเน็ค
ระดับน้ำบนถนน 20-30เซนต์เมตร ระกระบะวิ่งได้ตลอด

แต่เมื่อเข้าท้ายซอยพหลโยธิน56 ระดับน้ำ เป็น80-120เซนติเมตร   ต้องพายเรือเข้าไป

พอถึงบ้าน ระดับคราบน้ำที่ผนังบ้าน สูงประมาณ150เซนติเมตร

หลังจากที่ประชาชนในชุมชุนที่บอกไปตอนแรก เปิดกระสอบทรายยักษ์ จะเห็นคราบน้ำที่ลดลงมา
ในวันที่เข้าไป นอกบ้านสูงประมาณ เอว ในบ้านก็ยังหน้าขา

ของส่วนใหญ่ ยกสูงระดับ1เมตร ตามประกาศ แต่ก็อย่างที่เห็นในรูปแหละครับ
ยิ่งบ้านลึกๆเข้าไป แต่ก็ยิ่งใกล้ประตูน้ำคลองสอง  ก็ยิ่งลึก

ก็ไม่รู้จะกว่าน้ำจะลงหมดจนเข้าไปทำความสะอาดได้เมื่อไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2011, 23:36:04 โดย yod048 » บันทึกการเข้า

083๘๔๖1360
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 23:14:59 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs1amm
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 08:21:28 »

ให้น้ำท่วมเท่ากันหมดไม่ต้องปิดกั้น ให้มันท่วม ทั้ง 550 ตารางกม. ท่านว่าดีมั้ยจะได้เดือดร้องเหมือนกัน
กับกันพื้นที่บางส่วนเอาไว้เช่น ถนน เพื่อเอาไว้ใช้เดินทาง อะไรก็แล้วแต่  เขตเศษฐกิจเพื่อเป็นแหล่งอาหารหรือแหล่งอะไรก็ได้
ท่านต้องเลือกเอา   ช่วยตัวเอาเท่าที่ช่วยได้  เอามือซุกหว่างขา อ้าป้าออกเสียงรอคนมาช่วย หรือเฉยๆ
น้ำท่วมครั้งนี้ไม่เหมือนน้ำฝนตกมาแล้วรีบระบายออกไม่กี่ ชม ก็แห้ง แต่ครั้งนี้ น้ำท่วมเท่ากันหมด แม่น้ำมีน้ำสูงกว่าพื่นดินอาศัยหากไม่กั้นแล้วจะสูบออกไปใหน หากไม่กั้นก็ต้องรอจนกว่าน้ำมันจะแห้งไปเองครับ เราต้องเลือกเอาครับ ตอนนี้น้ำในแม่น้ำยังสูงกว่าพื้นดินครับมีบางช่วงที่น้ำลงที่ต่ำกว่า บ้านผม ตอนนี้เปลี่ยนสภาพแล้วครับต้องยอมรับครับจากบ้านที่เคยปลูกบนดินเดี๋ยวนี้บ้านผมปลูกในน้ำครับกันมด ปลวก มอด ดีครัย ใช้เรือเป็นพาหนะ  วางเบ็ดราวรอบบ้าน เป็นงานอดิเรก กลางคืนเย็นสบายลมโกรกดีจัง ไม่มีเสียงมอเตอไซด์มารบกวน อาหารการกิน มีเต็มห้องเลยครับแต่จะใช้ได้เท่าไรไม่รู้เพราะบางอย่างไม่กล้าใช้เช่นปลากระป็อง ไม่เคยได้ยินชื่อและยี่ห้อ หากมันไม่แห้งจะเอาบ้านมาเปิดเป็นร้านอาหารลอยน้ำท่าจะดีครับ
โบราณท่านบอกว่าให้ปลูกเรือนหนีน้ำคือปลูกสูงไต้ถุนสูงว่างั้นเถอะ แต่เราก็เอาสารพัดเหตุมาอ้างมันก็เป็นเช่นนี้ เพราะพื้นที่เป็นที่ลุ่มเหมาะทำนาไม่เหมาะเป็นเมือง เราเอานามาทำเมืองก็ต้องยอมรับครับ

ข้อความนี้เอามาจากผู้พันเบริด์ ครับ “อย่าคิดว่าตนเองเป็นผู้ประสบภัย เพราะถ้าเมื่อไหร่ที่คิดแบบนั้น และรอคอยความช่วยเหลืออย่างเดียว คุณจะอ่อนแอลงทางด้านจิตใจและร่างกาย คุณจะต้องคิดว่า ตนเองเป็นคนที่มีคุณค่าและพร้อมที่จะออกไปให้ความช่วยเหลือคนอื่นเสมอเมื่อมีโอกาส แล้วจะทำให้คุณมีพลัง สิ่งสำคัญคือเรื่องของความศรัทธาในเรื่องของความสามัคคี และเสียสละ”
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2011, 08:20:18 โดย hs1amm » บันทึกการเข้า

โทร 0891101186
501ซอยลาดกระบัง 36แยก 19 แขวง/เขตลาดกระบัง กทม 10520
นายพสิษฐ์ สุขเกษมพิพัฒน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 08:21:28 »

HS_5_FKR
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 08:40:51 »

ให้น้ำท่วมเท่ากันหมดไม่ต้องปิดกั้น ให้มันท่วม ทั้ง 550 ตารางกม. ท่านว่าดีมั้ยจะได้เดือดร้องเหมือนกัน
กับกันพื้นที่บางส่วนเอาไว้เช่น ถนน เพื่อเอาไว้ใช้เดินทาง อะไรก็แล้วแต่  เขตเศษฐกิจเพื่อเป็นแหล่งอาหารหรือแหล่งอะไรก็ได้
ท่านต้องเลือกเอา   ช่วยตัวเอาเท่าที่ช่วยได้  เอามือซุกหว่างขา อ้าป้าออกเสียงรอคนมาช่วย หรือเฉยๆ
น้ำท่วมครั้งนี้ไม่เหมือนน้ำฝนตกมาแล้วรีบระบายออกไม่กี่ ชม ก็แห้ง แต่ครั้งนี้ น้ำท่วมเท่ากันหมด แม่น้ำมีน้ำสูงกว่าพื่นดินอาศัยหากไม่กั้นแล้วจะสูบออกไปใหน หากไม่กั้นก็ต้องรอจนกว่าน้ำมันจะแห้งไปเองครับ เราต้องเลือกเอาครับ ตอนนี้น้ำในแม่น้ำยังสูงกว่าพื้นดินครับมีบางช่วงที่น้ำลงที่ต่ำกว่า บ้านผม ตอนนี้เปลี่ยนสภาพแล้วครับต้องยอมรับครับจากบ้านที่เคยปลูกบนดินเดี๋ยวนี้บ้านผมปลูกในน้ำครับกันมด ปลวก มอด ดีครัย ใช้เรือเป็นพาหนะ  วางเบ็ดราวรอบบ้าน เป็นงานอดิเรก กลางคืนเย็นสบายลมโกรกดีจัง ไม่มีเสียงมอเตอไซด์มารบกวน อาหารการกิน มีเต็มห้องเลยครับแต่จะใช้ได้เท่าไรไม่รู้เพราะบางอย่างไม่กล้าใช้เช่นปลากระป็อง ไม่เคยได้ยินชื่อและยี่ห้อ หากมันไม่แห้งจะเอาบ้านมาเปิดเป็นร้านอาหารลอยน้ำท่าจะดีครับ
โบราณท่านบอกว่าให้ปลูกเรือนหนีน้ำคือปลูกสูงไต้ถุนสูงว่างั้นเถอะ แต่เราก็เอาสารพัดเหตุมาอ้างมันก็เป็นเช่นนี้ เพราะพื้นที่เป็นที่ลุ่มเหมาะทำนาไม่เหมาะเป็นเมือง เราเอานามาทำเมืองก็ต้องยอมรับครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับต่างจังหวัดบางที่ยังท่วมตั้ง 2-3 เมตรแน่ะยังไม่เห็นเหมือนคนในกรุงเทพฯเลยนะครับ

098-9944092
พงษ์สิงห์ ปิ่นกลอง 15/8 ม.24 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000
supardoy
member..
Hero Member
*

ปอเต็กตึ๊ง จุดดอนเมือง ทีมงานวัฒนะ 01

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 08:53:08 »

กับกันพื้นที่บางส่วนเอาไว้เช่น ถนน เพื่อเอาไว้ใช้เดินทาง อะไรก็แล้วแต่  เขตเศษฐกิจเพื่อเป็นแหล่งอาหารหรือแหล่งอะไรก็ได้
ท่านต้องเลือกเอา   ช่วยตัวเอาเท่าที่ช่วยได้  เอามือซุกหว่างขา อ้าป้าออกเสียงรอคนมาช่วย หรือเฉยๆ
น้ำท่วมครั้งนี้ไม่เหมือนน้ำฝนตกมาแล้วรีบระบายออกไม่กี่ ชม ก็แห้ง แต่ครั้งนี้ น้ำท่วมเท่ากันหมด แม่น้ำมีน้ำสูงกว่าพื่นดินอาศัยหากไม่กั้นแล้วจะสูบออกไปใหน หากไม่กั้นก็ต้องรอจนกว่าน้ำมันจะแห้งไปเองครับ เราต้องเลือกเอาครับ ตอนนี้น้ำในแม่น้ำยังสูงกว่าพื้นดินครับมีบางช่วงที่น้ำลงที่ต่ำกว่า บ้านผม ตอนนี้เปลี่ยนสภาพแล้วครับต้องยอมรับครับจากบ้านที่เคยปลูกบนดินเดี๋ยวนี้บ้านผมปลูกในน้ำครับกันมด ปลวก มอด ดีครัย ใช้เรือเป็นพาหนะ  วางเบ็ดราวรอบบ้าน เป็นงานอดิเรก กลางคืนเย็นสบายลมโกรกดีจัง ไม่มีเสียงมอเตอไซด์มารบกวน อาหารการกิน มีเต็มห้องเลยครับแต่จะใช้ได้เท่าไรไม่รู้เพราะบางอย่างไม่กล้าใช้เช่นปลากระป็อง ไม่เคยได้ยินชื่อและยี่ห้อ หากมันไม่แห้งจะเอาบ้านมาเปิดเป็นร้านอาหารลอยน้ำท่าจะดีครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับต่างจังหวัดบางที่ยังท่วมตั้ง 2-3 เมตรแน่ะยังไม่เห็นเหมือนคนในกรุงเทพฯเลยนะครับ

เห็นด้วยครับๆๆๆ

วัวป่า
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 09:07:48 »

+100   บ้านผมอยู่สะพานใหม่ น้ำก็ท่วมระดับที่ 60-120 cm

เพราะต้องรับน้ำจากคลองสอง และจากคลองหมอนสี่สิบ
ปัจจุบันระดับน้ำก็ยังทรงตัวและเน่ามีจอกแหนเต็มไปหมด
แต่ก็รับได้และคาดว่าคงจะดีขึ้นในอีกไม่ช้า
เพราะผู้เกี่ยวข้องและธรรมชาติ ก็คงจะทำให้คลี่คลายไปเอง(คิดเอาเองว่าคงไม่มีใครอยากให้มันท่วมขังอยู่เช่นนี้)
คงไม่ใช่แต่เราๆ ที่จะเดือดร้อนอยู่เพียงกลุ่มเดียวเพียงแต่เรายังไม่เปิดใจรับ
กับมันเอง ทุกวันนี้ผมก็ต้องอพยพไปอยู่ที่อื่นเดือนกว่าๆ แล้ว

ปลงๆๆๆๆๆๆๆๆ  และก็ปลง ทำใจให้สบายในเมื่อธรรมชาติเขาต้องการให้บทเรียนกับมนุษย์   ยิงฟันยิ้ม

พ่อสอนว่า หากเป็นคนดีที่สุดไม่ได้ ก็อย่าเป็นคนเลว เป็นแค่คนธรรมดาก็พอ
theliger
Sr. Member

072

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 09:16:19 »

ให้มองภาพรวมครับ
ให้คิดว่าเราเป็นเจ้าของประเทศ เมื่อเกิดปัญหา ให้คิดว่าเราจะรักษาอะไรไว้ แล้วการจะรักษาส่วนที่สำคัญไว้ต้องสูญเสียอะไร แล้วคุ้มไหม

ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ยอมให้น้ำท่วมกรุงเทพชั้นในเด็ดขาด เพราะในหลวงอยู่ที่นั่นครับ

นายสันติชัย เกษมสุข โทร 089 7646055
ธ.กรุงไทย 127-0-29725-2 สาขาตลาดสี่มุมเมือง ออมทรัพย์
benzwakeup
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 09:20:43 »

บ้านผม 2 เดือนละครับ บางกรวย(แต่ผมไม่เคยไปประท้วงนะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัญญาณไปถึงเราคือ"เพื่อน"
tk_mpt
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 10:45:02 »

ให้คิดว่าเราเป็นเจ้าของประเทศ เมื่อเกิดปัญหา ให้คิดว่าเราจะรักษาอะไรไว้ แล้วการจะรักษาส่วนที่สำคัญไว้ต้องสูญเสียอะไร แล้วคุ้มไหม

ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ยอมให้น้ำท่วมกรุงเทพชั้นในเด็ดขาด เพราะในหลวงอยู่ที่นั่นครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง อย่าไปว่าหรือโทษเอาผิดกับใครเลย

เกียรติยศ อุประ HP 08-9900-3383
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:10:35 »

ที่รัฐบาลกั้นน้ำไม่ให้เข้ากรุงเทพชั้นใน กลัวน้ำท่วม พระราชวังต่างๆครับ ขอให้พี่น้องที่โดนน้ำท่วมเข้าใจด้วยครับ  เพราะพระราชวังเป็นที่ประทับของพระเจ้าอยู่หัว ที่เป็นหัวใจของประเทศไทย จงเข้าใจไว้

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
manus65
Hero Member

はじめまして。

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 23:57:19 »

ที่รัฐบาลกั้นน้ำไม่ให้เข้ากรุงเทพชั้นใน กลัวน้ำท่วม พระราชวังต่างๆครับ ขอให้พี่น้องที่โดนน้ำท่วมเข้าใจด้วยครับ  เพราะพระราชวังเป็นที่ประทับของพระเจ้าอยู่หัว ที่เป็นหัวใจของประเทศไทย จงเข้าใจไว้

สาวก 2N

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์