HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 กรกฎาคม 2024, 02:48:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกที่ใช้ Alinco DR-135 เป็น tracker ครับ  (อ่าน 16468 ครั้ง)
HS9BZG
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:36:27 »

ขอบคุณมากเลยครับ จริงๆ ผมยังเสียดายมันอยู่มากนะครับ เพราะถือว่ากว่าจะตกลงปลงใจคบหากันก็คิดแล้วคิดอีก (แม้ในที่สุดจะปรากฎว่าผิดก็ตาม) แต่ผมก็ยังมีโอกาสได้เดินทางอยู่บ้าง จะเอาไว้ใช้เวลาเดินทางต่างจังหวัดหรือต่างประเทศน่ะครับ เพราะขนาดมันเล็ก พกพาได้สะดวกทั้งชุด ลงจากเครื่องบิน เช่ารถเสร็จสรรพ เสียบสาย แปะเสากลางหลังคาก็ใช้ได้ทันที ประมาณ 2 เดือนที่แล้วผมไปธุระกรุงเทพฯ-ชลบุรี เอาติดตัวไปก็พอใช้งานได้นะครับ บางสถานียังรับของผมได้ ถอดได้ แสดงผลได้ นี่แหละที่ผมสงสัยว่าแต่ละสถานีที่รับผมได้ใช้ TNC ตัวไหนกันบ้าง พยายามติดต่อบางท่านก็ไม่ได้ตอบกลับ

2เดือนที่แล้วใช่มั้ยครับ กรุงเทพฯ-ชลบุรี

ใช่ครับ สถานีผมเอง ก่อนหน้านี้เกือบ 2 เดือนผมติดต่อกับ Byon และ Allen แห่ง Byonics มาตลอดถึงเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้น แต่เนื่องจากหาดใหญ่-สงขลาที่ผมอยู่มีเพียง I-Gate ของ HS9DMC เท่านั้นที่เปิดให้บริการอยู่ (ผมเองก็ไม่สะดวกที่จะเปิดใช้งาน เพราะพักอาศัยไม่เป็นหลักแหล่ง) และ HS9DMC ก็ใช้แต่ EzTNC เสียด้วย ทำให้วันดีคืนดี โผล่มาให้เจ็บใจ (ให้รู้ว่ามีสถานีของผมอยู่เหมือนกันที่เล่น APRS) อยู่ 1 จุดตลอดการเดินทาง แต่พอ HS9DMC ท่านเปลี่ยนมาใช้ UI-View ปรากฎว่าการตอบสนองดีขึ้น รับได้มากขึ้น (แต่ก็ยังไม่สวยงามเท่ากับตอนเข้าไปในมาเลเซีย) ที่ทำงานผมอยู่ริมทะเล บางครั้งก็มียิงไปถอดที่สถานี NW0010 ในทะเลอยู่บ้าง ตอนแรกก็ว่าจะส่งคืนแล้ว แต่พอมีโอกาสเหมาะขึ้นกรุงเทพฯ-ชลบุรีเมื่อปลายเดือนกันยายนที่ผ่านมาแล้วใช้การได้ ก็เลยไม่รู้จะเอาเหตุผลอะไรที่จะส่งของคืน ก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลย เพราะของของเขาไม่ได้เสียนี่นา แล้วยิ่งทำให้มั่นใจมากขึ้นตอนผมขับรถเข้าไปปีนังแล้วมันใช้การได้ตลอดการเดินทางนี่สิครับ ชัดเจนเลย

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:36:27 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS9BZG
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:43:52 »

แต่ผมก็ไม่ค่อยได้ปิดเครื่องวิทยุนะครับเปิดอย่างนั้น24ชม.

แบบนี้ไม่กินไฟมากเหรอครับ หรือว่าตั้งให้ส่งออกอากาศเมื่อรถหยุดนิ่งที่ระยะเวลาแต่ละครั้งนานมากๆ ครับ ถามมาถึงตรงนี้นึกได้ว่าจะถามว่าปกติท่านส่งสัญญาณ tracker ที่กำลังส่งเท่าไรครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:43:52 »

HS9BZG
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:47:39 »

ผลงานครับ

จัด GPS ประจำที่แบบเวลาใช้งานไม่รกตาเลย

ติดตั้งสวยงามดู professional มากๆ ครับ ผมมาติดใจที่รูปข้างบนอยู่หน่อยเพราะนึกภาพไม่ออกว่าอยู่ตรงส่วนไหนในรถครับ และเท่าที่ดูเห็น  GPS receiver อยู่ 2 ตัว ไม่ทราบอีกตัวติดตั้งกับอะไรครับ

และผลงานการติดตั้งสวยงามอย่างนี้ทำเองหรือให้ช่างทำให้ครับ
Mahartep171-HS3TJB
Hero Member

153rt515 VRจราจร 61-066 144925 Line 0888022922

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:50:16 »

ของผมก็ใช้อลิงโก้ต่อ แล้วก็เสียบgps ด้านหน้า ใช้งานตามปกติ ไม่งอแง อยากคุยก็หมุนคลื่นเปลี่ยน พอเลิกคุยก็กลับมาตั้ง 145525 เหมือนเดิม ดีดสัญญาณปกติ เสาต้นเดียวทั้งคุย ทั้งยิง ไม่รำคาญ สะดวก เหมือนมีโมบายคุยทั่วไป แตกต่างตรงที่เรามีแทรคเกอร์ไว้ยิงสัญญาณนั่นเอง ถามว่าปัญหามีมั๊ย ในการใช้งาน ปิด เปิดแต่ละครั้งไม่มีนะครับ ไม่เห็นจะรีเซ็ทอารายเลย ยืนยันว่าไม่หวั่น ไม่มีปัญหาครับ ใช้ดีถึงทุกวันนี้ครับ hs3tjb-8

<
HS9BZG
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 13:23:10 »

ขออนุญาตอ้างอิงกระทู้จากบอร์ดเพื่อนบ้านนะครับ

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=81727.0

ได้มีโอกาสต่อสายคุยกับคุณ PDAMAN ผู้ใช้ Byonics MT 8000 FA http://www.byonics.com/mt-8000fa ผู้ทำการทดสอบจนมั่นใจแล้วว่าอุปกรณ์ของท่าน ไม่สามารถใช้งานร่วมกับ EzTNC แน่นอนครับ
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 15:07:16 »

แบบนี้ไม่กินไฟมากเหรอครับ หรือว่าตั้งให้ส่งออกอากาศเมื่อรถหยุดนิ่งที่ระยะเวลาแต่ละครั้งนานมากๆ ครับ ถามมาถึงตรงนี้นึกได้ว่าจะถามว่าปกติท่านส่งสัญญาณ tracker ที่กำลังส่งเท่าไรครับ
ปกติถ้าใช้รถทุกวันไม่มีปัญหาครับ เพราะแบตเตอรี่จะได้รับจากชาร์ททุกวัน แต่หากจอดไว้สัก 3วัน หรือน้อยกว่านั้นสำหรับแบตรถเก๋งอาจหมดได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอายุการใช้งานแบตเตอรี่ Beacon interval timeขณะจอดส่วนมากนิยมใช้อยู่ที่ 30นาทีครับ ส่วนกำลังส่งก็แล้วแต่ๆ ละท่านจะเลือกใช้ ประกอบกับความสะดวกในการปรับเปลี่ยน กรณีที่เครื่องซ่อนอยู่ในที่ไม่สะดวกที่จะปรับเปลี่ยนบ่อยๆ บางท่านอาจใช้กำลังส่งสูงเลยทีเดียว บางท่านอาจพิจารณาจากการใช้งาน เช่นการใช้งานประจำวันวิ่งอยู่ใกล้ๆ สถานีไอเกต ก็อาจจะปรับกำลังส่งไว้ต่ำสุด แต่ถ้าหากเดินทางออกนอกพื้นที่ๆ คาดว่าจะห่างไกลจากสถานีไอเกตก็อาจเพิ่มกำลังให้สูงขึ้นเป็นครั้งคราวครับ
E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 17:22:15 »

ผลงานครับ

จัด GPS ประจำที่แบบเวลาใช้งานไม่รกตาเลย

ติดตั้งสวยงามดู professional มากๆ ครับ ผมมาติดใจที่รูปข้างบนอยู่หน่อยเพราะนึกภาพไม่ออกว่าอยู่ตรงส่วนไหนในรถครับ และเท่าที่ดูเห็น  GPS receiver อยู่ 2 ตัว ไม่ทราบอีกตัวติดตั้งกับอะไรครับ

และผลงานการติดตั้งสวยงามอย่างนี้ทำเองหรือให้ช่างทำให้ครับ

ตำแหน่ง GPS อยู่ใต้คอลโซลรถครับตามตำแหน่งขอบกระจกหน้ารถแถมรถผมติดฟิมล์ลามิน่าด้วยไม่มีปัญหาเรื่องรับสัญญานเลย

ที่เห็น GPS สองตัวเนื่องจากรถผมได้ติดตั้ง Tracker ไว้สองชุดสำรองไว้เผื่อตัวหนึ่งตัวใดต้องซ่อมบำรุงจะได้มีใช้งานได้ต่อเนื่อง

เป็น E27FBI-7 และ E27FBI-9 หรือวันดีคืนดีนึกสนุกเปิดได้ทั้ง 2 ตัวเลยยิงไม่ทับกันเพราะคอนฟิกต่างกัน มุม GPS ก็ต่างกันครับ

ขอบคุณครับที่ชมรถผมเนื่องจากผมเป็นคนรัก XYL ไม่อยากให้เค้ารำคาญจึงจำเป็นต้องเก็บงานทุกอย่าง 100%เข้ามาในรถแม้แต่สาย

ไฟเส้นเดียวก็ไม่เห็นจึงต้องเจาะ ตัด รถบ้างแต่ก็เพียงภายในเท่านั้น รถมีไว้ใช้ครับไม่ต้องเสียดายรักษาแทบตายสุดท้ายเวลาขายต่อ

คนที่ซื้อต่อจากเราไปกลับได้ใช้ของใหม่ไม่ใช่เรา สนองความสุขตัวเองดีกว่าครับ

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
HS3XDB
Hero Member

แหลมแม่พิมพ์ ระยอง

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 17:32:09 »

รถมีไว้ใช้ครับไม่ต้องเสียดายรักษาแทบตายสุดท้ายเวลาขายต่อ

คนที่ซื้อต่อจากเราไปกลับได้ใช้ของใหม่ไม่ใช่เรา สนองความสุขตัวเองดีกว่าครับ

ชอบมาก เพราะคำนี้แหละ ที่พี่บอกผม ทุกวันนี้รถผมเลยมีเสาตั้ง 3 ต้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น APRS ภาคตะวันออก APRS CLUB KLANG 144.275 MHz 245.275 MHz
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 17:40:08 »

ผมก็ใช้อยู่แต่ทำเป็นสถานี I-Gate อย่างเดียวครับ 

Track ด้วย คุยด้วย เสาต้นเดียวก็สะดวกดี ตอนนี้ก็ 3 ต้นเหมือนกัน จะติดย่าน 78 Mhz ไว้คุยกับที่บ้าน หาที่ติดไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม

แต่เคยได้ยินปัญหาการใช้งานอยู่บ้าง (ไม่เคยใช้เอง) ตอนนี้ใช้ IC-2200 อยู่ (E29DLR-9) ร่วมเฝ้าติดตามเก็บข้อมูลต่อครับ  ยิ้ม

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 19:02:26 »

ขอบคุณครับที่ชมรถผมเนื่องจากผมเป็นคนรัก XYL ไม่อยากให้เค้ารำคาญจึงจำเป็นต้องเก็บงานทุกอย่าง 100%เข้ามาในรถแม้แต่สาย

ไฟเส้นเดียวก็ไม่เห็นจึงต้องเจาะ ตัด รถบ้างแต่ก็เพียงภายในเท่านั้น

ไม่ อยาก ให้ เค้า รำ คาญ หรือ เรา ไม่ อยาก รำ คาญ เวลา เค้า บ่น  ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์