HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
03 ตุลาคม 2024, 01:27:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเจอมาจากเว็บ เป็นภาษาลาว เขาพูดถึงวัฒนธรรมครับ  (อ่าน 6843 ครั้ง)
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 12:57:49 »

ข้อยเองพูมใจที่ได้เกิดมาเป็นคนลาวและมีประเทศ วัดทนะทำ ภาษาปากเว้า เขียนเป็นของตัวเอง (
ขอโทษที่ต้องใจตัวอักสอนไทยเขียนเพราะคอมบ่อมี อักสรลาว ) ข้อยคิดว่าคนลาวหลายๆๆคนคนจะคิดเหมือนกับข้อย
ข้อยดีใจที่สุดถ้าเห็นคนลาว รักสาวัดทะนะทำของตัวเองบ่อว่าจะเป็นการทำงาน
หาเลียงชีพหรือการมวนชื่นหลายๆๆอย่าง ถ้าบ่อลืมว่าเราเป็นลาวแล้วคงจะหน้ารัก แต่ข้อย
เส้าใจหลายที่สุดถ้าเห็นคนลาว ทำลายวัดทะนะทำของตัวเอง โดยหวังเงินเล็กๆน้อย เท่านั้น
จริงอยุ่การรักษาวัดทะนะทำนั้นมันจะบ่ออิมเหมืนกินเข้า มันจะบ่อได้เงินแบบทันใจ
แต่อย่าลืมว่าสิ่งที่คนลาวในประเทศลาวมีสะเหน นั้นเพราะมีวัดทะนะทำลาว
และข้อยเองอยากจะเล่าเรืองที่หน้าเส้าใจให้ฟ้ง
อาทิดที่แล้ว ข้อยได้ไปจำปาสัก ไปงานบูนที่วัดแห่งหนื่งในเมืองบาเจียง เขาได้จ้างหมอลำเรือง
คณะหนึ่งมางั้น ชื่อว่า " สาวน้อยเพ็ด พูไท " นี้นคงจะเป็นสาวน้อยนั้นละเป็นหวัหน้าวง
ข้อยเองก่ออยากจะเบี่งเพราะบ่อได้เบิ่งหมอลำเรืองมาดนแล้ว
พอเมื่อเห็นการแสดงแล้วข้อยต้องละอายใจและเส้าใจที่สุด บ่อคิดเลยว่า หมอลำลาวที่เป็น แนวหน้าของไวลุน
หรือปะชาชนจะทำลายวัดทะนะทำลาวขนาดนี้ เพราะ การแสดง การแต่งโต บ่อเหมือนหมอลำลาวเลีย
เหมือนไทยทุกอย่าง นักร้องก่อลอกแบบ นักร้องไทย ( มีนักรองหมุ่มคนหนื่งออกมาโชหน้าร้าน
แสดงลีลาเมือนกับลูกแพไหมไทย แต่ถึงจะทำแบบใดก่อคงจะบ่อเหมือน ดอก เพราะเขาบ่อแม่นลูกแพ ข้อยโลดอายตาง
อายคนไทย ที่เขาเห็น ) นักร้องลาวเราหลายคนที่ดังด้วยลีลาของตนเอง เช่นน้อยมะนีโชค ลาวทั้งหลอเสียงดี
มีลีลาเป็นของตัวเองบ่อจำเป็นจะต้องไปลอกแบบใผก่อดังได้ ข้อยคิดว่า ถ้าหนอลำเรืองวงสาวน้อยเพ็ดพูไทย
มามีแบบเป็นของตัวเอง คงจะหน้าเบิ่งกกว่านี้ เพราะเสียงนักร้องนั้นม่วน แท้ๆๆ การบทบาทการแสดงก่อเหมือน
แต่ เสียงเลื่องการแต่งตัว พาสาปากเว้า และ คำที่เอามาเว้าบางที่ก่อบ่อเหมาะสม
บ่อรู้ว่ากระชวงวัดทะนะทำลาวจะรู้จักหรือบ่อ หรือว่ามัวแต่นอนกินเงินเดือนบ่อ จึ่งบ่อรู้
อันนี้ก่อขอฝากกับคนลาวทุกคนเดอ
" เป็นคนลาวเราแท้กินเข้าเหนียวจำปาแดก ย่าไปแยกเคี่งม้านหาย้องผู้อื่นเขา
สาสนาบ่อทันเส้าวัดทะนะทำเรายังคอยเจ้าดอกสานก่อ สิ่งดีๆๆมีอยู่แล้วอย่าลืมถั้มเป่าดาย "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2011, 14:02:31 โดย ksurachet » บันทึกการเข้า

ยิ้มกว้างๆ สุพรรณฯ - อ่างทอง - กรุงเทพ ยิงฟันยิ้ม
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน
Inbox : www.facebook.com/messages/518135484985673
Line id : ksurachet
my : 089-915-5556
AIS : 081-763-4547
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 12:57:49 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 12:59:54 »

จาก 212 cafe ครับ ผมอ่านไปก็แปลออกบ้างไม่ออกบ้าง แต่ก็รู้สึกว่าเขาจะรักวัฒนธรรมของเขาดีนะครับ มีบางตอนที่พูดถึงหมอลำของไทยด้วย แสดงว่าของบ้านเรานี่ออกแนววัยรุ่นมากไปหน่อยหรือเปล่าครับ ยิ้มกว้างๆ
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 12:59:54 »

E22FEY
Hero Member

รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:03:23 »

LIKE +++ เลยครับ

สถานที่ส่งสินค้า : 161/12 ซ.เจริญ ถ.สรรพาวุธ บางนา บางนา กรุงเทพมหานคร 10260

Line : kong_kornpong
hs2xwn
Hero Member

้้้แฮมใหม่ปี40 HS2XWN

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:04:46 »

หากได้ดูคันหู และเห็นหมีหนูไหม ของไทยคงมุดดินหนีแน่ๆเลย55

มาโนช เอี่ยมสูงเลิศ ห้องพักตำรวจห้องที่ึึ7 เลขที่74/17 สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านกรวด อำเภอบ้านกรวด จังหวัดบุรีรัมย์31180 โทรฯ0640072397 ไลน์ID hs2xwn  บัญชีธนาคารกรุงไทยออมทรัพย์ สาขาบุรีรัมย์ หมายเลขบัญชี3081889626
E29EKN
Hero Member

"ทุกคนไม่มีสิทธิ์เลือกเกิด แต่ทุกคนมีสิทธิ์เลือกทางเดินของตัวเอง"

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:07:43 »

พึ่งรู้ครับว่าลาวไม่มีอักษรบนคอมฯน่าจะมีการพัฒนา เห็นทุกประเทศเขามี

Email: kho.kho900(แอท)gmail.com  tel: 0806512109
 ธนกฤต วงศ์ปิยะไพบูลย์ บ.ไนโตรเคมีฯ 84/2หมู่4 ถ.พระราม 2
 ต.บางโทรัด  อ.เมือง  จ.สมุทรสาคร  74000.
 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซี มหาชัย  972-2-29269-0.
 VR.MAHACHAI    STAND BY 144.725 MHz.
Mahartep171-HS3TJB
Hero Member

153rt515 VRจราจร 61-066 144925 Line 0888022922

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:12:09 »

น่าเห็นใจ

<
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:31:20 »

จาก 212 cafe ครับ ผมอ่านไปก็แปลออกบ้างไม่ออกบ้าง แต่ก็รู้สึกว่าเขาจะรักวัฒนธรรมของเขาดีนะครับ มีบางตอนที่พูดถึงหมอลำของไทยด้วย แสดงว่าของบ้านเรานี่ออกแนววัยรุ่นมากไปหน่อยหรือเปล่าครับ ยิ้มกว้างๆ
อ๋อ...ไม่ใช่ครับ ครู เขาน่าจะหมายถึงหมอลำทางนู้นมาเลียนแบบ ลูกแพรไหมไทยของทางบ้านเราครับ เพราะทางฝั่งนู้นเขาค่อนข้างจะละเอียดอ่อนในเรื่องวัฒนธรรมนะครับ น่าจะประมาณว่าไม่มีความเป็นตัวของตัวเอง ก็คล้ายๆกับทางบ้านเราน่ะครับเมื่อก่อนผู้หญิงจะอยู่บ้าน ฝ่ายชายเป็นฝ่ายไปจีบ แต่ปัจจุบัน คนละเรื่องแล้วครับ 555 มีอยู่คำหนึ่ง ที่ว่าจ้างคณะหมอลำ มางั้น น่าจะหมายถึง มางัน ความหมายประมาณว่า มีมหรสพมาฉลองอะไรประมาณนั้นครับ ส่วนงานศพ จะเรียกว่า งันเฮือนดี  ยิงฟันยิ้ม
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:35:40 »

ข้อยเองพูมใจที่ได้เกิดมาเป็นคนลาวและมีประเทศ วัดทนะทำ ภาษาปากเว้า เขียนเป็นของตัวเอง
แปล ผมเองภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นคนลาวและมีประเทศ มีวัฒนธรรม ภาษาพูด ภาษาเขียนของตนเอง
(ขอโทษที่ต้องใจตัวอักสอนไทยเขียนเพราะคอมบ่อมี อักสรลาว )
แปล ขอโทษที่ต้องใช้ตัวอักษรไทยพิมพ์ เพราะคอมพิวเตอร์ไม่มีอักษรลาว
ข้อยคิดว่าคนลาวหลายๆๆคนคนจะคิดเหมือนกับข้อย
แปล ผมคิดว่าคนลาวหลายๆคนคงคิดเหมือนกับผม
ข้อยดีใจที่สุดถ้าเห็นคนลาว รักสาวัดทะนะทำของตัวเองบ่อว่าจะเป็นการทำงาน
แปล ผมดีใจที่สุด ถ้าเห็นคนลาวรักษาวัฒนธรรมของตัวเองไม่ว่าจะเป็นการทำงาน
หาเลียงชีพหรือการมวนชื่นหลายๆๆอย่าง ถ้าบ่อลืมว่าเราเป็นลาวแล้วคงจะหน้ารัก แต่ข้อย
แปล หาเลี้ยงชีพหรือการรื่นเริงต่างๆ ถ้าไม่ลืมว่าเราเป็นลาวแล้วคงจะน่ารัก
แต่ข้อยเส้าใจหลายที่สุดถ้าเห็นคนลาว ทำลายวัดทะนะทำของตัวเอง โดยหวังเงินเล็กๆน้อย เท่านั้น
แปล แต่ผมเศร้าใจมากที่สุดถ้าเห็นคนลาว ทำลายวัฒนธรรมของตนเองโดยหวังเพียงเงินล็กๆน้อยๆเท่านั้น
จริงอยุ่การรักษาวัดทะนะทำนั้นมันจะบ่ออิมเหมืนกินเข้า มันจะบ่อได้เงินแบบทันใจ
แปล จริงอยู่ว่าการรักษาวัฒนธรรมนั้นไม่ทำให้อิ่มเหมือนกินข้าว มันไม่ทำให้ได้เงินแบบทันใจ
แต่อย่าลืมว่าสิ่งที่คนลาวในประเทศลาวมีสะเหน นั้นเพราะมีวัดทะนะทำลาว
แปล แต่อย่าลืมว่าสิ่งที่คนลาวในประเทศลาวมีเสน่ห์ นั้นเพราะมีวัฒนธรรมลาว
และข้อยเองอยากจะเล่าเรืองที่หน้าเส้าใจให้ฟ้ง
แปล และผมก็อยากเล่าเรื่องที่น่าเศร้าใจให้ฟัง
อาทิดที่แล้ว ข้อยได้ไปจำปาสัก ไปงานบูนที่วัดแห่งหนื่งในเมืองบาเจียง เขาได้จ้างหมอลำเรืองคณะหนึ่งมางั้น
แปล เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมได้ไปแขวงจำปาสัก ไปงานบุญที่วัดแห่งหนึ่งในเมืองบาเจียง เขาได้จ้างหมอลำเรื่องคณะหนึ่งมาฉลอง
 ชื่อว่า " สาวน้อยเพ็ด พูไท " นี้นคงจะเป็นสาวน้อยนั้นละเป็นหวัหน้าวง
แปล ชื่อว่า "สาวน้อย เพชรภูไท"นั่นคงจะเป็นคนชื่อสาวน้อยนั่นล่ะที่เป็นหัวหน้าวง
ข้อยเองก่ออยากจะเบี่งเพราะบ่อได้เบิ่งหมอลำเรืองมาดนแล้ว
แปล ผมเองก็อยากดูเพราะไม่ได้ดูหมอลำเรื่องมานานแล้ว
พอเมื่อเห็นการแสดงแล้วข้อยต้องละอายใจและเส้าใจที่สุด บ่อคิดเลยว่า หมอลำลาวที่เป็น แนวหน้าของไวลุน
แปล พอเมื่อเห็นการแสดงแล้วผมต้องละอายใจและเศร้าใจที่สุด ไม่คิดเลยว่า หมอลำของลาวที่เป็นระดับแนวหน้าของวัยรุ่น
หรือปะชาชนจะทำลายวัดทะนะทำลาวขนาดนี้ เพราะ การแสดง การแต่งโต บ่อเหมือนหมอลำลาว
แปล หรือประชานลาวจะทำลายวัฒนธรรมลาวได้ขนาดนี้ เพราะการแสดง การแต่งตัว ไม่เหมือนหมอลำลาว
เลียนเหมือนไทยทุกอย่าง นักร้องก่อลอกแบบ นักร้องไทย
แปล เลียนแบบเหมือนของไทยทุกย่าง นักร้องก็ลอกแบบนักร้องไทย
( มีนักรองหมุ่มคนหนื่งออกมาโชหน้าร้าน แสดงลีลาเมือนกับลูกแพไหมไทย แต่ถึงจะทำแบบใดก่อคงจะบ่อเหมือน ดอก
แปล มีนักร้องหนุ่มคนหนึ่งออกมาโชว์หน้าเวที แสดงลีลาเหมือนกับลูกแพร ใหมไทย แต่พยายามยังไงก็คงไม่เหมือนหรอก
เพราะเขาบ่อแม่นลูกแพ ข้อยโลดอายตางอายคนไทย ที่เขาเห็น ) นักร้องลาวเราหลายคนที่ดังด้วยลีลาของตนเอง เช่นน้อยมะนีโชค ลาวทั้งหลอเสียงดี
แปล เพราะเขาไม่ใช่ลูกแพร ผมล่ะอายคนไทยที่เขาได้ดู นักร้องลาวหลายคนที่ดังด้วยลีลาของตัวเอง เช่น น้อย มณีโชค ทั้งหล่อและเสียงดี
มีลีลาเป็นของตัวเองบ่อจำเป็นจะต้องไปลอกแบบใผก่อดังได้ ข้อยคิดว่า ถ้าหนอลำเรืองวงสาวน้อยเพ็ดพูไทย
แปล มีลีลาของตัวเองไม่จำเป็นต้องไปลอกแบบใครก็ดังได้ ผมคิดว่า ถ้าหมอลำเรื่องวงสาวน้อย เพชรภูไท
มามีแบบเป็นของตัวเอง คงจะหน้าเบิ่งกกว่านี้ เพราะเสียงนักร้องนั้นม่วน แท้ๆๆ การบทบาทการแสดงก่อเหมือน
แปล มีรูปแบบเป็นของตัวเอง คงจะน่าดูกว่านี้ เพราะเสียงนักร้องเพราะจริงๆ และการแสดงก็สมบทบาท
แต่ เสียงเลื่องการแต่งตัว พาสาปากเว้า และ คำที่เอามาเว้าบางที่ก่อบ่อเหมาะสม
แปล เสียแต่เรื่องการแต่งตัว และภาษาพูด ที่เอาคำพูดบางคำที่ไม่เหมาะสมมาพูด
บ่อรู้ว่ากระชวงวัดทะนะทำลาวจะรู้จักหรือบ่อ หรือว่ามัวแต่นอนกินเงินเดือนบ่อ จึ่งบ่อรู้อันนี้ก่อขอฝากกับคนลาวทุกคนเดอ
แปล ไม่รู้ว่ากระทรวงวัฒนธรรมลาวจะทราบมั๊ย หรือมัวแต่นอนกินเงินเดือนอย่างเดียวถึงไม่รู้ อันนี้ก็ขอฝากไว้กับคนลาวทุกคนนะ
" เป็นคนลาวเราแท้กินเข้าเหนียวจำปาแดก ย่าไปแยกเคี่งม้านหาย้องผู้อื่นเขา
แปล "เป็นคนลาวเราแท้กินข้าวเหนียมจิ้มปลาร้า อย่าไปแยก(เคี่งม้าน อันนี้ผมไม่รู้แปลว่าอะไร)ยกย่องคนอื่นเขา
สาสนาบ่อทันเส้าวัดทะนะทำเรายังคอยเจ้าดอกสานก่อ สิ่งดีๆๆมีอยู่แล้วอย่าลืมถั้มเป่าดาย "
แปล ศาสนาจะไม่เศร้าวัฒนธรรมเรายังรอเจ้านั้นสานต่อ สิ่งดีๆมีอยู่แล้วอย่าลืมทิ้งให้สิ้นสูญ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:40:18 โดย DateChainat_E22TRU » บันทึกการเข้า

jamnonk
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:40:56 »

ทำไมน้าเดชอ่านรู้เรื่องครับ มีภรรยาเป็นคนแถวนั้นเหรอครับ
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 13:44:19 »

ทำไมน้าเดชอ่านรู้เรื่องครับ มีภรรยาเป็นคนแถวนั้นเหรอครับ

5555 อย่าเอ็ดไปครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์