HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 กรกฎาคม 2024, 02:23:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอเกตสถานีน้อยๆแห่งลาดปลาเค้า จะรอดมั้ยนี่  (อ่าน 10093 ครั้ง)
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 01:19:00 »

อ่านกระทู้ก่อนหน้า เห็นความทุ่มเทของท่าน HS5TQA กับ HS1GBV แล้วทำให้แรงฮึดมั่ง  ยิ้ม

กลับมาประจำการแล้วครับ แจ้งแอบๆเปิดสถานีแบบย้อนหลัง ด้วยไอเกตไร้สายอากาศอยู่นานเลยรับใครไม่ค่อยได้ เลยเอาเสารถยนต์มาใส่แก้ขัดก่อน  แลบลิ้น

วันแรกที่มาถึงบ้านภาพที่เห็นเทียบกับภาพที่แฟนถ่ายส่งไปให้ทางมือถือ กับความคิดที่ว่า "ไม่ท่วมหรอก ... แต่กั้นไว้หน่อยเพื่อความสบายใจ ขยิบตา"

เป็นห่วงบ้าน ไอเกต รถเก๋ง(HS4QOW-7) แมวสี่ หมาหนึ่ง กับแฟนและน้องสาวแฟน(ฝาแฝด) เลยต้องฝืนลุยเข้ามา .... ข้อสังเกตุ ไอเกตอยู่อันดับต้นๆ หุหุ  ยิงฟันยิ้ม

ผ่านไปแป๊บเดียว ไหงน้ำมันสูงขึ้นขนาดนี้หว่า .....  ตกใจ

สถานีใช้ APRX-TNCX + Moto GP300 + 5DFB 6 เมตร + NR-22L วางหน้าห้องระเบียงชั้นสอง  เจ๋ง

อยู่นอกบ้านในกล่อง สายยังไม่เรียบร้อย รอติดสายอากาศจริงๆอีกครั้งวันสองวันนี้ครับ เพราะคงต้องถือเดินลุยน้ำเข้าไปรถคงไม่ไหวแล้วครับ  ลังเล

เสริมเครื่องปั่นไฟ 2.5K อีกหนึ่งตัว แอบมองเรือถ้าท่วมสูงและนานคงต้องหามาใช้บ้าง ไม่แน่อาจจะมี Track รูปเรือโผล่ในซอย  ยิ้มเท่ห์

ต่อให้ต้องเสียชั้นหนึ่งไปสถานีน้อยๆนี้ก็ไม่ยอมปิดครับ และกำลังจะติดเสารอบตัวอะไรสักอย่างดำๆยาว 7 เมตร ชูบนหลังคาชั้น 3 เผื่อจะรับได้ดีขึ้น พอจะเป็นเสาสำรองในพื้นที่ก็ยังดีครับ  ยิ้ม

QRU73

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 01:19:00 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS3XDB
Hero Member

แหลมแม่พิมพ์ ระยอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 01:36:48 »

สู้ๆ ครับพี่ เป็นกำลังใจให้  ยิ้ม

ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น APRS ภาคตะวันออก APRS CLUB KLANG 144.275 MHz 245.275 MHz
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 01:36:48 »

E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 01:38:35 »

ยืนหยัดสู้ต่อครับในยามยากแบบนี้ใครยืนได้ยกนิ้วชื่นชมให้เลยครับ ในพื้นที่ลำบากจริงๆครับ

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 07:48:49 »

เป็นห่วงบ้าน ไอเกต รถเก๋ง(HS4QOW-7) แมวสี่ หมาหนึ่ง กับแฟนและน้องสาวแฟน(ฝาแฝด) เลยต้องฝืนลุยเข้ามา .... ข้อสังเกตุ ไอเกตอยู่อันดับต้นๆ หุหุ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเป็นผมขอเป็นห่วงอันดับหลังสุดก่อนครับ แล้วค่อยไปแฟน หมาหนึ่ง แมวสี่ ไอเกตเอาไว้หลังสุด  ยิงฟันยิ้ม

สถานีใช้ APRX-TNCX + Moto GP300 + 5DFB 6 เมตร + NR-22L วางหน้าห้องระเบียงชั้นสอง  เจ๋ง
ถ้า TNC ตกจมน้ำเสียหาย เดี๋ยวเปลี่ยนตัวใหม่ไปแทนได้ครับ แต่ NR-22Lวางหน้าห้องระเบียงชั้นสอง ผมอยากจะให้มันตกน้ำลอยไปไกลๆ เลย  โกรธ

ต่อให้ต้องเสียชั้นหนึ่งไปสถานีน้อยๆนี้ก็ไม่ยอมปิดครับ และกำลังจะติดเสารอบตัวอะไรสักอย่างดำๆยาว 7 เมตร ชูบนหลังคาชั้น 3 เผื่อจะรับได้ดีขึ้น พอจะเป็นเสาสำรองในพื้นที่ก็ยังดีครับ  ยิ้ม
ยาวไกลเกินไปไหมครับ 7เมตร ลองดู CP22-E ดูไหมครับประมาณ 1,800บาท อาศัยหยุดงานช่วงน้ำท่วมก็น่าจะชูยอดรับแพคเก็ตได้แล้ว ปล่อยนานไป TNC เหงาไม่มีแพคเก็ตให้เปลื้อง  ยิ้มกว้างๆ
dmesg
Full Member

. ..--- ..--- .-. .... .--.

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 21:09:56 »

ถ้าเอาง่ายเร็วเบาไม่ยาวแนะนำ cp22e เหมือนกันครับ ผมติดบนหลังคาบ้านรับได้ดีเลยครับ เอาใจช่วยนะครับ
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 10:06:00 »

ท่าน LiNN น้องแฟนห่วงมากไม่ได้ท่าน ยิ่งเหมือนๆกันอยู่ เดี๋ยวงานเข้า  ยิ้มกว้างๆ

ระดับน้ำสูงขึ้นแล้วครับ ขนน้ำมันพร้อมปั้มจุ่มเข้าไปเพิ่ม จริงๆตัวเดียวก็"เอาอยู่" แต่กลัวไหม้พังระหว่างภาระกิจ

เปิดประตูชั้นสาม ป้าด ... อะไรนี่ ของหมู่บ้านครับเอามาฝากพักของ ห้องวิทยุผม...  รูดซิบปาก

เสาผมไปเอามาแล้วครับ เดี๋ยวสะดวกอาจจะลองหามาใช้ดูครับเสาที่ว่า .. ผมวิ่งมาจากสมุทรสาครมีจำหน่ายเฉพาะตัวนี้ครับ  ยิ้ม

มีโดน ผบ.บ่นเล็กน้อย อะไรจะต้องติดมันยาวซะขนาดนั้น ตอนติด NR-22L ก็ด้วย มอเตอร์มันยกไม่ขึ้นครับ วิ่ง 140 UP เสาเป็นตัว C เลยครับ ชอบนักยาวๆสุดท้าย เฮ้อ...  ขยิบตา
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 10:34:40 »

ระดับน้ำสูงขึ้นแล้วครับ ขนน้ำมันพร้อมปั้มจุ่มเข้าไปเพิ่ม จริงๆตัวเดียวก็"เอาอยู่" แต่กลัวไหม้พังระหว่างภาระกิจ
Submersible Pumpsจะไหม้ถ้าขาดน้ำ ถ้าจุ่มในน้ำเต็มๆ ไม่น่ามีปัญหาเรื่องความร้อนเวลาใช้งานนานๆ แต่ถ้าน้ำน้อยๆ ไม่ท่วมตัวมอเตอร์ คงต้องพิจารณาระยะเวลาในการเปิดใช้งานครับ เพราะมันจะระบายความร้อนออกจากมอเตอร์ได้ไม่ดี
Length
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 11:10:50 »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวผมจะทำกระสอบทรายเป็นกำแพงชั้นในแล้วปล่อยให้น้ำเข้ามาในห้องพักบ้าง เพราะมับสูบเร็วจนแห้ง โดยเฉพาะตัวที่ตัวถังเป็นเหล็กร้อนฉึ่งเลยครับ ตัวเป็นพลาสติกเย็นแต่ข้างในเราก็ไม่รู้  ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011, 11:13:19 โดย Length » บันทึกการเข้า
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 17:01:46 »

สู้พี่..สู้..สู้...
Length
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:30:50 »

รายงานผลการติดตั้งเป็นอันสำเร็จครับ ใช้เวลารวมทั้งสิ้น 3 วันด้วยความลำบาก  เศร้า

สองวันแรกเป็นการขออนุมัติการติดตั้ง ต้องทำแต้ม... เดินเข็นกะละมังให้ ผบทบ.จนปวดน่อง ตามใจทุกอย่าง  แลบลิ้น ส่วนรายที่ปั่นจักรยานทำด้วยเปล่าไม่รู้

การติดตั้งจริงใช้เวลาไม่ถึงครึ่งวัน  ขยิบตา  บ้านอื่นวุ่นเรื่องติดปั้ม แต่บ้านนี้วุ่นติดเสา(สายอากาศ) ลมแรงมากเสาเอนตามลมเล็กน้อย  เจ๋ง

กราวด์เพลนไม่แน่ใจอยู่ข้างเหล็กแบบนี้เป็นอะไรหรือเปล่า  ฮืม 

เรื่องการรับก็คงได้ไกลขึ้นเพราะไฟสีส้มกระพริบบ่อย แต่เน็ตช้าจึงขอเป็นสถานีเก็บตกเติมเต็มก็พอใจแล้วครับ  ยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์