HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 มิถุนายน 2024, 18:26:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะตั้งเสาที่บ้าน ทำยังไงบ้างครับ มือใหม่เครื่ิองแดง  (อ่าน 2156 ครั้ง)
GueenG
Newbie
*

« เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 19:19:05 »

ผมเป็นมือใหม่ เครื่องแดงครับ อยากจะตั้งสถานีที่บ้าน โดยเริ่มต้นจากเครื่องโมบาย1ตัวที่บ้าน กะเครื่องลูกข่าย Hand held 2-5ตัว สื่อสารในกรุงเทพรัศมีไม่เกิน50กม.

ผมจะทำเสารับ-ส่งที่บ้านเป็นตึกแถวสูง5ชั้น อยากทำเสาอากาศ โดยตั้งเสาง่ายๆด้วยตัวเองที่ดาดฟ้าบ้าน ใช้ของอะไรดี งบประมาณเท่าไหร่ครับ ขอโทษที่ถามกว้างมากๆ พยายามหาข้อมูลด้วยตัวเองมาพักใหญ่ก็สับสนข้อมูล เลยขอสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆในห้องนี้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2011, 19:25:48 โดย GueenG » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 19:19:05 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
golf6557
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 19:40:21 »

ก่อนที่จะเอาเครื่องมาจากร้าน น่าจะให้ร้านตั้งโทนให้นะครับ จะได้เป็นเฉพาะกลุ่ม ผมก็จะไปซื้อแล้วทำเหมือนกับท่านนะครับ แต่รอน้ำลดก่อนนะ หา เสารอบตัวสักต้น ของคลับเสตชั้น ก็ได้ครับสาย RG 8 ลูกข่ายติดเสาที่รถก็จะทำให้รับส่งกันได้ดีครับ อย่าลืมแจ้งตั้งสถานนีที่รถที่บ้านด้วยนะครับ เสาน่าจะราคาประมาณ 1000 บาท สายrg8 เมตรละ 45 บาท หรืออยากรู้ก็โทรไปคุยกับคลับเสตชั้นก็ได้ครับ ถ้าไม่ซื้อเสาก็ทำเองครับ หาแบบได้จากในเวฟ ผู้รู้แค่นี้ รอผู้รู้มาตอบอีกนะครับ

กฟผ.ผลิตไฟฟ้าเพื่อความสุขของคนไทย นนทบุรีชมรมวิทยุสมัครเล่นการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย   144.700
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 19:40:21 »

sitint
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 20:05:10 »

นำหมายเลขเครื่องไปขออนุญาตตั้งสถานีครับ (เครื่องต้องมี ปท. ถูกต้องนะครับ) และถ้าท่านจะทำสายอากาศใช้เอง ก็ต้องซื้ออุปกรณ์ SWR Meter มาด้วยครับ (แนะนำยี่ห้อ Diamond รุ่น SX-400 ถ้าเบื่อก็ขายต่อผม) แล้วใช้เสาแบบรอบตัวเพราะลูกข่ายไม่อยู่กับที่ ใช้สายนำสัญญาณคุณภาพสูง (ตามงบประมาณละกัน) แต่เรื่องระยะทาง 50 กม. ไม่ทราบว่าจะได้หรือไม่นะครับ

ขอบคุณครับ
sitint

นายประสิทธิ์  แสวงสาย  (E22QGX)
หมู่บ้านโนเบิล จีโอ พระราม 5
58 หมู่ 6 ถ.นครอินทร์ ต.บางขุนกอง อ.บางกรวย จ.นนทบุรี 11130
โทร.089-003-1956
nano9770
Hero Member

ไม่ได้บ้าแต่ว่าแกล้งโง่

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 20:12:21 »

นำหมายเลขเครื่องไปขออนุญาตตั้งสถานีครับ (เครื่องต้องมี ปท. ถูกต้องนะครับ) และถ้าท่านจะทำสายอากาศใช้เอง ก็ต้องซื้ออุปกรณ์ SWR Meter มาด้วยครับ (แนะนำยี่ห้อ Diamond รุ่น SX-400 ถ้าเบื่อก็ขายต่อผม) แล้วใช้เสาแบบรอบตัวเพราะลูกข่ายไม่อยู่กับที่ ใช้สายนำสัญญาณคุณภาพสูง (ตามงบประมาณละกัน) แต่เรื่องระยะทาง 50 กม. ไม่ทราบว่าจะได้หรือไม่นะครับ

ขอบคุณครับ
sitint

ชอบตรงที่(แนะนำยี่ห้อ Diamond รุ่น SX-400 ถ้าเบื่อก็ขายต่อผม) ครับ555

tel 093-5042264 โทรหายยังไม่ได้ไปขอซิมใหม่เบอร์เดิมครับ
                 ก่อนจะว่าคนอื่นลองมองดูตัวเราว่าตัวเราดีพอหรือยัง
                         ก่อนที่จะไปว่ากล่าวบุคคนอื่น.....
                   ซื้อของมือสองต้องทำใจจริงๆครับ...เฮ้อ
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 20:13:24 »

หาสายอากาศประเภทรอบตัว เช่น 5/8 3 ชั้น หรือ วีทู 3-4 ชั้น หรือ Ringo Ranger 2 ติดกับแป๊ปน้ำ ต่อให้สูงอีก 3 เมตร ก็น่าจะเพียงพอแล้ว

ส่วนเรื่องสายนำสัญญาณ ถ้ายาวไม่เกิน 30 เมตร จำพวก RG8 หรือ 10DFB เอาอยู่ค๊า !!!!

รับรองคุยข้ามจังหวัดได้สบายๆ  ยิ้มเท่ห์

GueenG
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 21:48:06 »

ขอบพระคุณ คุณgolf6557, Sitint, nano9770, Zero ครับ

ผมขอให้ข้อมูล และคำถามเพิ่มนะครับ

ผมจะทำการขออนุญาตถูกต้องแน่นอนเลยครับ ตอนนี้ผมมี icom 80fx พร้อม ปท.อยู่2ตัว มันset tone ได้ในตัวเอง กำลังศึกษาอยู่ครับ แหะๆ

ส่วนเสา ผมหมายถึงว่าจะซื้อเสาสำเร็จรูปมา แล้วตั้งเสาเองหงะครับ ไม่ได้หมายถึงจะทำเสาเอง แหะๆ เห็นมีขายสำเร็จรูปหลายสูตรหลายสำนัก เลือกไม่ถูกครับ เลยต้องขอแนะนำหน่อยครับ และจะใช้สูงเท่าไหร่ดีที่เราพอทำเองได้ ไม่ถึงกับต้องสูงมากจนต้องขึงสลิง เพราะบ้านเป็นตึกแถวสูง5ชั้น 15เมตรอยู่แล้วครับ ผมนึกถึงเสาแบบสำเร็จรูปเหมือนเสาอากาศทีวีไหมครับ อันนั้นผมเคยตั้งเอง ทำเองง่ายๆหนะครับ เดินสายเองลงมาก็ไม่ยาก มีเสาสูตรที่ร้านหรือคนขายทำสำเร็จมาพร้อมตั้งเลยไหมครับ

ส่วนเสาในรถ มองแบบเป็นแม่เหล็กเห็นขายกันอยู่น่าสนดีครับ ใช้ง่าย ถอดง่ายไม่ต้องเจาะรถ แบบนี้ดีไหมครับ

รบกวนอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2011, 21:51:34 โดย GueenG » บันทึกการเข้า
golf6557
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 22:08:42 »

ถ้าลูกข่าย วิ่งอยู่รอบ รอบ ระยะ50 กม ที่บอกความเห็นผมให้ใช้รอบตัว โดยตั้งแป็บสูงสามเมตร โดยยึดติดกับผนังขอบปูนดาดฟ้าแล้วลากสายลงมาครับ เหมือนที่เพื่อนสมาชิกบอกนะครับว่าถ้ายาวมากควรใช้สายที่ใหญ่ เวลาไปซื้อสายนำสัญญาณให้ร้านเข้าขั้ว PL 259 ให้เลย แต่ต้องคำนวนประมาณการก่อนว่าความยาวจากเสาถึงจุดที่ตั้งวิทยุว่ายาวเท่าไร ผมว่าน่าจะตั้งโทนด้วยนะครับจะได้ไม่กวนกันนะ (เสาที่คลับเสตตชั้นก็ดีนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวที่เคยใช้ครับไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับใครนะครับ ผมเป็นนักวิทยุสมัครเล่น และใช้ข่ายราชการด้วยมา 20 ปีแล้วครับ)
nano9770
Hero Member

ไม่ได้บ้าแต่ว่าแกล้งโง่

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011, 05:54:23 »

เห็นด้วยกับทุกคำตอบครับ แต่ที่บ้านผมยังคุยกับใครไม่ได้เลยครับเสาสูง15เมตรวี2 4ชั้นโมบายครับ
ช่องความถี่ว่างดีจริงๆครับ  ลืมบอกผมอยู่ สุรินทร์ครับ ยิงฟันยิ้ม
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011, 06:09:47 »

เห็นด้วยกับทุกคำตอบครับ แต่ที่บ้านผมยังคุยกับใครไม่ได้เลยครับเสาสูง15เมตรวี2 4ชั้นโมบายครับ
ช่องความถี่ว่างดีจริงๆครับ  ลืมบอกผมอยู่ สุรินทร์ครับ ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวกลับไปสุรินทร์จะคอนแท็กไปครับ เสายาง 5555 ที่บ้านยังไม่ได้ตั้งสถานี อยู่ ศีขรภูมิ ครับ

(เบิร์ด) Tel.0827508146
golf6557
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011, 06:40:34 »

ดีใจด้วยครับ บ้านผมอยู่ นนทบุรีและกทม หนาแน่นมาก อยากให้มีอีกสัก 80 เป็น180ช่อง แล้วให้ศูนย์ต่างต่างไปอยู่

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์