HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 มิถุนายน 2024, 17:22:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเสีย ICOM IC-229 ครับ ซ่อมได้แล้วครับ น่าโมโหจริงๆ  (อ่าน 19498 ครั้ง)
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 09:13:50 »

รบกวนเพื่อนสมาชิกอีกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 ic 229 รับไม่ได้ ส่งไม่ออก นอกจากชุด VCO เสียแล้ว ยังมีจุดอื่นๆ ที่เป็นไปได้มั่งมั๊ยครับ
 เพราะว่าลองสลับชุด VCO ของตัวที่ใช้งานได้มาใส่ดู ก็เหมือนเดิม
เอารูปมาให้ดูด้วยครับ รูปใหญ่หน่อยนะครับ
 ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณทุกๆท่านครับ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2011, 09:18:56 โดย mixer49 » บันทึกการเข้า

นายสุทธิพันธ์ ศรีทิพงศ์  081-556-5511
เลขบัญชี โทรถาม หรือ PM นะครับ ขอบคุณครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 09:13:50 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
jamkung
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 10:46:25 »

ผมอาจจะตอบแบบ แนววิชาการหน่อยนะคับ  ไม่แม่นพอที่จะบอกว่า ให้เปลี่ยนตัวนั้น ตัวนี้
กรณี เปลี่ยนกล่อง vco ที่ถอดจากเครื่องที่ใช้ไอยู่แล้ว แต่ยังรับส่งไม่ได้
ลองเช็คดูก่อน ว่า ตอนนี้ vco อยู่ในสภาวะ lock หรือ  unlock
** ถ้า vco อยู่ในสภาะ unlock

- cpu ยังควบคุมชุด vco ไม่ได้ vco เลยอยู่ในสภาวะ unlock
   - ดูคำสั่ง ที่มาควบคุม vco ได้แก่  ck / data / stbp
l
 - cpu มีสัญญาณมาสั่งแล้ว แต่ vco ยังไม่ lock
   - ดูไฟที่มาเลี้ยง vco ได้แก่ +5v / +8v  / +30v
   - ดู ref ซึ่งจะมาจาก ตัวคริสติล ตรงซอกๆมุมขวาล่างของเครื่อง ผมจำไม่ได้ว่า มีค่าความถี่อยู่ที่เท่าไหร่

- ถ้า vco อยู่ในสภาวะ lock แล้ว
  -  ความถี่ ที vco ผลิตออกมา จะผ่าน r c และต้องไปผ่าน d2 ซึ่งเป็น diode switch คอยสลับสัญญาณ ตามไฟ rx/tx
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 10:46:25 »

mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 15:20:59 »

ผมอาจจะตอบแบบ แนววิชาการหน่อยนะคับ  ไม่แม่นพอที่จะบอกว่า ให้เปลี่ยนตัวนั้น ตัวนี้
กรณี เปลี่ยนกล่อง vco ที่ถอดจากเครื่องที่ใช้ไอยู่แล้ว แต่ยังรับส่งไม่ได้
ลองเช็คดูก่อน ว่า ตอนนี้ vco อยู่ในสภาวะ lock หรือ  unlock
** ถ้า vco อยู่ในสภาะ unlock

- cpu ยังควบคุมชุด vco ไม่ได้ vco เลยอยู่ในสภาวะ unlock
   - ดูคำสั่ง ที่มาควบคุม vco ได้แก่  ck / data / stbp
l
 - cpu มีสัญญาณมาสั่งแล้ว แต่ vco ยังไม่ lock
   - ดูไฟที่มาเลี้ยง vco ได้แก่ +5v / +8v  / +30v
   - ดู ref ซึ่งจะมาจาก ตัวคริสติล ตรงซอกๆมุมขวาล่างของเครื่อง ผมจำไม่ได้ว่า มีค่าความถี่อยู่ที่เท่าไหร่

- ถ้า vco อยู่ในสภาวะ lock แล้ว
  -  ความถี่ ที vco ผลิตออกมา จะผ่าน r c และต้องไปผ่าน d2 ซึ่งเป็น diode switch คอยสลับสัญญาณ ตามไฟ rx/tx
ขอบคุณมากครับ.ที่ช่วยกรุณาชี้แนะ เดี๋ยวจะลองเช็คตามที่แนะนำดูครับ
ในระหว่างนี้มีเพื่อนสมาชิกท่านใด มีข้อแนะนำนอกเหนือจากที่กล่าวมา ก็ยังยินดีรับฟังทุกๆท่านทุกๆความเห็นครับ
ขอบคุณมากครับ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mixer49
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 12:24:12 »

ยังรับฟังคำแนะนำอยู่นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mixer49
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 21:51:51 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยังรอความหวังจากเพื่อนสมาชิกอยู่นะครับ รับฟังทุกๆความเห็นครับ ขอบคุณครับ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Hs5-XDD
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 22:03:29 »

ลองทำตามคำแนะนำของ ท่านเจมคุง ดูหรือยัง ได้ผลประการใด จะได้เอามาต่อยอดให้ครับ

รวมการซ่อม http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=84797.0
รวมภาพ DX ที่นี่ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=96025.0
ผมมีความหวังว่าทุกครั้งที่ผมกดคีย์ จะมีคนที่อยู่ไกลออกไป รับสัญญาณของผมได้
mixer49
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 22:23:14 »

ลองทำตามคำแนะนำของ ท่านเจมคุง ดูหรือยัง ได้ผลประการใด จะได้เอามาต่อยอดให้ครับ
ครับ.ลองสลับ CPU แล้ว เหมือนเดิมครับ ไฟ 5 V 8 V 33 V มาปกติครับ เดี๋ยวลองเช็ค D1 D2 แล้วก็อุปกรณ์ข้างเคียงเพิ่มเติมดูก่อนครับ
 หากมีคำแนะนำอื่นใดนอกเหนือจากที่กล่าวมาแล้ว ก็ยินดีรับฟังครับ  ผมว่ามันน่าจะมีพวก R ,C ต้องมีปัญหาแน่ๆเลย เพราะว่าชุดหลักๆ ไม่น่า
จะมีปัญหานะครับ และที่สำคัญก็คือตอนนี้ สายตาพล่ามัว ไปหมดแล้ว ต้องทำมั่ง พักสายตามั่ง สลับกันไป. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 22:24:39 »

ครับ.ลองสลับ CPU แล้ว เหมือนเดิมครับ ไฟ 5 V 8 V 33 V มาปกติครับ เดี๋ยวลองเช็ค D1 D2 แล้วก็อุปกรณ์ข้างเคียงเพิ่มเติมดูก่อนครับ
 หากมีคำแนะนำอื่นใดนอกเหนือจากที่กล่าวมาแล้ว ก็ยินดีรับฟังครับ  ผมว่ามันน่าจะมีพวก R ,C ต้องมีปัญหาแน่ๆเลย เพราะว่าชุดหลักๆ ไม่น่า
จะมีปัญหานะครับ และที่สำคัญก็คือตอนนี้ สายตาพล่ามัว ไปหมดแล้ว ต้องทำมั่ง พักสายตามั่ง สลับกันไป. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แก่แล้วตาลายนะลุง อิ อิ  ถ้าหน้ามือดด้วยหละงานเข้า 555555555

mixer49
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 22:29:13 »

แก่แล้วตาลายนะลุง อิ อิ  ถ้าหน้ามือดด้วยหละงานเข้า 555555555
นั่นนะซิครับ.อาจารย์ แต่ว่าทำไงได้ละครับ ของมันมักหลายๆ ครับ  ช่วงนี้เริ่มปิดเทอมแล้ว อาจารย์คงมีเวลาได้สนทนากับเพื่อนสมาชิกมากขึ้นนะครับ
มีอะไรดีๆ ก็เอิ้นบอกกันมั่งเด้อครับ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mixer49
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2011, 22:27:04 »

มีเพื่อนสมาชิกได้โทรมาให้คำปรึกษาครับ.ก็ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ทีนี้ผมจะเอารูปจุดที่วัดค่าต่างๆมาให้
เพื่อนสมาชิกดูครับ เผื่อว่าจะได้คำแนะนำ หรือเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นๆครับ อาการยังแก้ไม่ตกครับ

ครับ.จากรูปที่เห็น วัดค่าได้ตามนั้น โดยประมาณ คำถามที่เกิดขึ้นคือ
1.ชุด VCO ยังไม่ lock เพราะ ฮืม
2.ตามรูป Ref. ต้นทางวัดความถี่ได้ 12.79 MHz แต่พอผ่าน C 45 ความถี่ลดลงเหลือประมาณ 8 MHz. เปลี่ยน C 45 แล้วก็เหมือนเดิม
  ครับ.คงต้องรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยวิเคราะห์ความเป็นไปได้ให้หน่อยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกๆท่าน ทุกๆความเห็นครับ ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์