HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 16:37:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนผู้ดูแลบอร์ด ช่วยค้นกระทู้ขาย MOTO GP300 ของท่าน putthai ให้ด้วยครับ  (อ่าน 4301 ครั้ง)
tokky
Hero Member

อยู่ สุพรรณบุรี

« เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:32:33 »

ผมไม่ได้หลอกขายนะ ผมก็เขียนอยู่ขายตามสภาพ
ผมก็ลงโปรแกรมกันผ่านทุกเครื่อง
ผมรับผิดชอบแค่โปรแกรมให้ ไม่รับคืนเนื่องจากผมก็เขียนว่า ขายตามสภาพ
คุณต้องการช่องไหน บอกมาเลยเดี๋ยวจะลงให้ ก็บอกจะซื้อไปคืนหลวง ผมก็ขายให้ถูกแล้วนะ
คุณการันตรีเองว่าเครื่องลงโปรแกรมได้ แต่จริงๆมันเป็นแค่การเซฟทับ เครื่องตัวนี้มีปัญหา ไม่สามารถโปรแกรมอะไรได้เลย และผู้ชำนาญการในเว็บเขาก็ยืนยันแล้ว การที่เครื่องของท่านมันขึ้นเออเรอ 21 และ 58 คืออะไร
มันคือเครื่องเสียดีๆนี่เอง ที่ท่านเอามาขาย รับผิดชอบแค่โปรแกรมมันน้อยไปครับ สำหรับคนที่ไม่พูดความจริง
ร้านที่ผมนำไปตั้งโปรแกรม คือร้านที่ต่อสายไมค์กับลำโพงของเครื่องนี้ และไม่ใช่เครื่องใหม่ที่ท่านบอกซื้อมา 7 วัน แน่นอน เพราะร้านเขาบอกว่าต่อสายไมค์ให้นานแล้ว

โทร  0861126939
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:32:33 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:38:35 »

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=81188.msg939145#msg939145

้ต้องการขาย GP-300 เกิดในประเทศ MALAYSIA เป็นเครื่องบิ้วครับ เพียง 2550 บาทด่วนครับ
ตัวเครื่องใช้งานได้ตามปกติ รับส่งปกติ 5 W ครับ
สิ่งที่ท่านจะได้รับ
1.ตัวเครื่อง
2.เสา 1 ต้น
3.แบต 1 ก้อน
4.แท่นชาร์ต
ตำหนิหรือสาเหตุที่ขาย
1.เสียงลำโพงแตก
2.สายแพลำโพงไม่ดีครับ(้ต้องไปเปลี่ยนครับ)
เอาเป็นว่าขายตามสภาพเลยแล้วกัน

ช่องความถี่ที่โปรแกรมไว้
1.168.775
2.161.***
3.162.***
4.161.***
5.168.275
6.168.475
7.166.***
8.161.***
9.161.***
10.161.***
11.152.***
12.152.***
13.157.***
14.(จำไม่ได้)
15.(จำไม่ได้)
16.168.275  166.***

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:38:35 »

tokky
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:48:02 »

ข้อความถูกเปลี่ยนไปบางแล้วครับ มีการแก้ไขข้อความ ไม่อยากให้เป็นเรื่องราว
จุดใต้ตำตอ  เอาเครื่องไปลงโปรแกรม ร้านเดียวกับที่เขามาทำสายไมค์ ถึงรู้ว่าเครื่องมีประวัติ

คุยเสียดิบดีบอกว่าเครื่องลงโปรแกรมได้ ไม่เออเรอ แต่ไอ้ที่มันฟ้อง เออเรอ 21 และ 58 มันคืออะไรไอ้น้อง เปิดเครื่องมาก็มีสองตู๊ด นึกฉงนตั้งแต่แรกแล้ว
แต่เห็นบอกรับประกันเดือนนึง ก็เลยอุ่นใจ เห็นเป็นหน่วยกู้ภัยดูซื่อๆก็เลยเชื่อใจ ไม่คิดว่าตำรวจ จะถูกกู้ภัยหลอก อายชาวบ้านเขาจริงๆ
เตือนพี่ๆน้องๆครับ อย่าเห็นแก่ของถูก และคำพูดที่เขาพูดเพื่อต้องการขายสินค้า ทุกอย่างดีหมด แต่เมื่อมาอยู่มือเรา มันก็เริ่มงานเข้าๆๆๆๆๆๆ

เนื่องจากมีพื่อนสมาชิกหลายท่านไปซื้อเครื่อง GP300 มาจากที่อื่น (ซึ่งไม่ได้ซื้อมาจากผม) ภายหลังมารู้เครื่องที่ตัวเองซื้อมานั้นเป็นเครื่องที่มีปัญหา คือขึ้น ERROR 21 และ ERROR 58 ทำให้ไม่สามรถโปรแกรมความถี่แบบทั่วๆไปได้ รวมถึงไม่สามารถปรับตั้งกำลังส่ง, deviation, เกนไมค์, สเควล์ หรือปรับตั้งค่าเบี่ยงเบนทางความถี่ได้เลย เปรียบเสมือนซื้อของเสียในราคาเท่ากับของปกติ

หลายท่านสอบถามถึงปัญหาดังกล่าวว่ามีแนวทางแก้ใขหรือไม่ รวมถึงจะสังเกตได้อย่างไรว่า GP300 เครื่องไหน (น่าจะ) เป็นเครื่องมีปัญหา

PM ข้างบนเป็นหนึ่งในหลายๆ PM ที่ส่งมาผมในปัญหาเดียวกันคือ เครื่อง GP300 ที่ซื้อมาจากที่อื่น มีปัญหาคือขึ้น  ERROR 21 และ ERROR 58 โดยที่ผู้ซื้อไม่รู้มาก่อยเลย....ผมเลยเขียนเป็นบทบรรยายตามประสพการณ์ของผมเองดังนี้ครับ

- GP300 มีหลายเจ้าที่ขาย แต่มีกี่เจ้าที่กล้ารับประกันว่าเครื่องที่ขายไปไม่ขึ้น ERROR 21 และ ERROR 58

เครื่อง GP300 ที่ผมขายไปทุกเครื่อง (เน้นว่าทุกเครื่อง) ไม่มีขึ้น ERROR 21 และ ERROR 58 แม้แต่เครื่องเดียว เพราะผมเช็คเครื่องก่อนส่งมอบให้ผู้ซื้อทุกครั้ง หากเครื่องไหนที่มี ERROR 21 และ ERROR 58 ผมจะไม่ส่งเครื่องให้ผู้ซื้อเด็ดขาด ผมจะตีเครื่องกลับไปทันที ไม่ปล่อยเครื่องที่มีปัญหาให้ผู้ซื้อเด็ดขาด เพราะผมถือว่าผู้ซื้ออยากจะได้ GP300 ที่โปรแกรมได้ เราต้องซื้อสัตย์ในการซื้อ-ขายกัน มันถึงจะเป็นธรรมทั้งสองฝ่าย

- กรณีเครื่องที่มีปัญหา ERROR 21 และ ERROR 58 นั้น มันจะขึ้นให้เห็นตั้งแต่ตอนลงโปรแกรมครั้งแรกแล้วครับ (หมายถึงตั้งแต่หยิบเครื่องออกมาจากกล่องเลย) ไม่ใช้ว่าใช้เครื่องไปแล้วพอมาลงโปรแกรมใหม่ (ครั้งที่ 2) มันจะขึ้น ERROR 21 และ ERROR 58 อันนี้ไม่ใช่ครับ

คนที่ลงโปรแกรม GP300 (ผู้ขายหรือบ้างที่ก็ไปให้ร้านอื่นทำให้) รู้ดีว่าเครื่องมันขึ้น ERROR 21 และ ERROR 58 ตั้งแต่หยิบเครื่องไปโปรแกรมแล้ว แต่ก็ไม่ได้บอกผู้ซื้อ (คืนบอกผู้ซื้อไป ผู้ซื้อจะกล้าซื้อเครื่อง GP300 ที่มีปัญหา ERROR 21 และ ERROR 58 หรือครับ ?) ยิ่งตอนที่โปรแกรมความถี่ ผู้ซื้อไม่ได้ไปอยู่ที่หน้าคอมตอนที่ลงความถี่ด้วย ผู้ซื้อก็ไม่มีโอกาสรู้เลยว่าเครื่อง GP300 ที่ตัวเองกำลังจะเป็นเจ้าของนั้นเป็นเครื่องที่มีปัญหา

- หากถามว่าในเมื่อเครื่องขึ้น ERROR 21 และ ERROR 58 เอ้า...แล้วทำไมตอนที่ออกมาจากร้านมันถึงมีความถี่ให้ใช้งานตามที่เราเขียนให้คนขายเอาไปโปรแกรมความถี่ให้ โดยให้โปรแกรมความถี่นั้นช่องนี้ ความถี่นี้ช่องนั้นได้ละ้ ?

ตอบ ได้เลยว่า.....ใช้วิธีการโปรแกรมที่เรียกกันติดปากว่า "เซฟทับ" วิธีการดังกล่าวหลายท่าน (แต่คงไม่มาก) รู้ว่าทำยังไง......ผมก็รู้ครับว่าทำยังไง แต่ผมไม่ทำเพราะผมถือว่ามันไม่เป็นธรรมต่อผู้ซื้อ

"เซฟทับ" มันแค่โปรแกรมแต่ีความถี่ตามที่เราต้องการให้เท่านั้น แต่เครื่องที่มีปัญหาจะไม่สามารถปรับตั้งกำลังส่ง, deviation, เกนไมค์, สเควล์ หรือปรับแต่งค่าเบี่ยงเบนทางความถี่ได้เลย ไม่สามารถทำอะไรได้เลย เท่ากับว่าท่านซื้อเครื่องเสียไปในราคาเครื่องปกติครับ

- แก้ใขได้หรือไม่ ?
1. ERROR 21 นั้น ผมสามารถแก้ใขได้ครับ
2. ERROR 58 (ถึงตอนนี้) ยังไม่สามารถแก้ใขได้ครับ.....หรือใครแก้ได้แจ้งด้วยครับ.....ผมทดลองเปลี่ยนค่าต่างๆในเลขฐานสิบมามากกว่า 2 เดือน สุดท้ายมาดูที่บอร์ด ถึงรู้ว่ามันไม่ได้เป็น software แต่เป็นที่......ต่างหาก สรุปว่า ERROR58 แก้ใขไม่ได้

- การตรวจสอบว่าเป็นเครื่องที่มีปัญหาหรือไม่

1. เครื่องที่มีปัญหา ERROR 21 และ ERROR 58 นั้น เวลาเปิดเครื่องมันจะดัง 2 ตื้ด (ตื้อสั้นกับยาว) ในขณะที่เครื่องปกติจะดังแค่ตื้ดเดียว......แต่ถ้าคนที่ไม่คุ้นเคยเป็นอย่างดี รับรองว่าฟังยังไงก็ไม่ออก

2. หากเป็นไปได้ขอดูขั้นตอนการโปรแกรมที่หน้าคอมเลยครับ จะได้รู้ไปเลยว่าขึ้น ERROR 21 หรือ ERROR 58 หรือไม่....อันนี้ผู้ซื้อต้องตกลงกับผู้ขายเอง

3. หากลงโปรแกรมได้ ให้คนลงโปรแกรมเข้าไป menu deviation ให้เราดูหนอยครับ ให้เข้าทำการปรับตั้งค่า deviation ให้เราดูเป็นขวัญตาหน่อยซิ ถ้าเข้าไปปรับตั้งได้ แสดงว่าเครื่องปกติ แต่ถ้าเข้าไปปรับตั้งไม่ได้ แสดงว่า GP300 ที่กำลังโปรแกรมอยู่ เป็นเครื่องที่มีปัญหาแล้วครับ

4. หากทำวิธีที่ 1-3 ไม่ได้ ก็เป็นวิธีที่ 4 ครับ คือ....ความไว้เนื้อเชื่อใจต่อผู้ขาย...ข้อนี้ผู้ซื้อต้องพิจารณาเอาเองครับ อย่าเห็นแก่ของถูก อย่างเห็นแก่คารม ไม่เข้าใจตรงไหนถามผู้ขายได้ครับ  จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียความรู้สึกกันในภายหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2011, 12:24:48 โดย tokky » บันทึกการเข้า
tokky
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 21:29:56 »

ท่านผู้ดูแลบอร์ด ผมขอแบนสมาชิก putthai ที่ไม่มีจรรยาบรรณในการขายสินค้าในเว็บ
เอาสินค้าที่มีปัญหา แล้วนำมาขายอ้างว่าเป็นสินค้าที่สามารถโปรแกรมความถี่ได้ แต่แท้ที่จริงเป็นของที่มีปัญหาไม่สามารถโปรแกรมได้.
และไม่รับผิดชอบกับสินค้าที่นำมาจำหน่าย ทั้งที่ได้ตกลงการรับประกันเกี่ยวกับสินค้าเรื่องการโปรแกรมความถี่ไว้
โดยเครื่องที่นำมาจำหน่าย เป็นเครื่องที่มีปัญหา และผู้ชำนาญการได้อะบายไว้ตามความเป็นจริงของระบบเครื่องรุ่นนี้ไว้แล้ว
ผู้ซื้อแสดงเจตจำนงคืนสินค้า แต่ผู้ขายไม่รับผิดชอบกับการกระทำที่ได้อ้างในการซื้อขายไว้
ผมจึงขอท่านผู้ดูแล ได้แบน IP สมาชิกท่านนี้ไว้เพื่อไม่ให้มาหลอกลวงใครอีก
tokky
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 21:30:45 »

ท่านผู้ดูแลบอร์ด ผมขอแบนสมาชิก putthai ที่ไม่มีจรรยาบรรณในการขายสินค้าในเว็บ
เอาสินค้าที่มีปัญหา แล้วนำมาขายอ้างว่าเป็นสินค้าที่สามารถโปรแกรมความถี่ได้ แต่แท้ที่จริงเป็นของที่มีปัญหาไม่สามารถโปรแกรมได้.
และไม่รับผิดชอบกับสินค้าที่นำมาจำหน่าย ทั้งที่ได้ตกลงการรับประกันเกี่ยวกับสินค้าเรื่องการโปรแกรมความถี่ไว้
โดยเครื่องที่นำมาจำหน่าย เป็นเครื่องที่มีปัญหา และผู้ชำนาญการได้อธิบายไว้ตามความเป็นจริงของระบบเครื่องรุ่นนี้ไว้แล้ว
ผู้ซื้อแสดงเจตจำนงคืนสินค้า แต่ผู้ขายไม่รับผิดชอบกับการกระทำที่ได้อ้างในการซื้อขายไว้
ผมจึงขอท่านผู้ดูแล ได้แบน IP สมาชิกท่านนี้ไว้เพื่อไม่ให้มาหลอกลวงใครอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2011, 21:42:41 โดย tokky » บันทึกการเข้า
ท้าววันชัย
Hero Member

H S 4 H S H

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 22:40:24 »

ค้าขายน่าจะบอกกันตรงๆนะครับอันไหนดีไม่ดี คนที่จะซื้อมาจะได้รู้ว่าเอามาทำอะไร จะเอามาใช้งานหรือเอามาซ่อม ไม่ใช่พูดแต่สิ่งดีๆสิ่งไม่ดีไม่พูดถึง

"ค น เ มื อ ง น ค ร เ ขื่ อ น ขั น ธ์"
เบอร์โฟนอิน 0 8 1 - 1 6 4 7 8 9 0  ID LINE 0811647890
""ข า ด ทุ น ไ ม่ ว่ า   เ อ า ห น้ า ใ ว้ ก่ อ น""
rescue
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 22:44:06 »

gp300 เอาอีกแล้ว

กู้ภัย ภูธร QTH BURIRAM  โทร 081-279-4525 AIS
MR.MONGKOL KAMUTA ธ.ทหารไทย
330-2-45216-8 พร้อมเพย์ 081-279-4525

putthai
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 23:03:52 »

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=81188.msg939145#msg939145

้ต้องการขาย GP-300 เกิดในประเทศ MALAYSIA เป็นเครื่องบิ้วครับ เพียง 2550 บาทด่วนครับ
ตัวเครื่องใช้งานได้ตามปกติ รับส่งปกติ 5 W ครับ
สิ่งที่ท่านจะได้รับ
1.ตัวเครื่อง
2.เสา 1 ต้น
3.แบต 1 ก้อน
4.แท่นชาร์ต
ตำหนิหรือสาเหตุที่ขาย
1.เสียงลำโพงแตก
2.สายแพลำโพงไม่ดีครับ(้ต้องไปเปลี่ยนครับ)
เอาเป็นว่าขายตามสภาพเลยแล้วกัน

ช่องความถี่ที่โปรแกรมไว้
1.168.775
2.161.***
3.162.***
4.161.***
5.168.275
6.168.475
7.166.***
8.161.***
9.161.***
10.161.***
11.152.***
12.152.***
13.157.***
14.(จำไม่ได้)
15.(จำไม่ได้)
16.168.275  166.***

ขออธิบายเลยครับ
          ผมในฐานะผู้ขาย ซื้อเครื่องไปจะครบ 7 วันแล้ว แล้วผมไม่ได้ส่งทาง EMS ด้วยมารับเอง ถึงที่อยุธยาเลย ก่อนขายก็ลองเครื่องปกติใช้งานได้ แต่บอกจะเอาไปคืนหลวง เอาเครื่องสลับกันบอดกัน แกะซีรีย์ ออกแล้ว
สลับกันแล้ว แล้วลงโปรแกรมไม่ได้ ในเมื่อตัวเครื่องมีการแกะแล้ว แล้วร้านขายจะเคลมประกันให้ไหมครับ
แล้วจะรู้ไหมว่าบอด นั้นเป็นบอดมาคู่ตัว ไม่ใช้บอดเปลี่ยน แล้วจะมาบอกว่าผมหลอกขายได้อย่างไร
ตอนซื้อมารับเองทดลองรับ-ส่งปกติ ดี (ต่อผม 2300 ผมก็ให้แถมขั้วต่อไปอีก)พอมีปัญหาก็มาว่ากันเสียหาย
ผมก็ไม่ได้ แค่นขายด้วย ใจผมก็อย่างไรคืน แต่คุณแกะซีรีย์ ผมแล้ว เพราะเมื่อวานโทรมาหาผม แจ้งว่าสลับ
กันหมดแล้ว
                            ผมก็แล้วแต่ว่าผู้ดูแลเว็บจะลงโทษครับ 

นาย กฤษณะ แจ่มแก้ว
ที่อยู่ 70/2 ม.3 ต.หันตรา อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13000
ธนาคาร กสิกรไทย สาขา โลตัสอยุธยา
เลขบัญชี
Tel
putthai
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 23:22:15 »

ผมถามหน่อยครับ ใครผิด
hondaone
member..
Hero Member
*

0886074166 HONDAONE

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 23:25:45 »

น้าดาบ งานเข้ารึ

0886074166 HONDAONE

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์