HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
08 กรกฎาคม 2024, 12:41:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นโมบาย Spender ครับ  (อ่าน 11791 ครั้ง)
hs3gej
Hero Member

HAM.& CB.245 MHz. Ubonratchathani

« ตอบ #40 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 02:16:32 »

ส่วนตัวผมนะ จากประสบการณ์ตรงใช้งานตัว TM-581DTV. เกือบ 1 ปีแล้วครับ ปัญหาที่เจอ คือ
1. ลูกบิด Dial เสียครับ ไม่สามารถเปลี่ยนช่องได้เลยจากตัวเครื่อง ต้องใช้วิธีเปลี่ยนช่องจากไมค์แทน แปลกมากครับเพราะไม่ค่อยได้ใช้ตัวนี้เลยกลับเสียซะงั้น  แก้ไขโดย ส่งเข้าศูนย์ TC.GROUP ซ่อมไป 1 สัปดาห์ ก็กลับคืนมาปกติเช่นเดิมครับ
2. ปุ่ม PTT.ใช้ไปนานๆแล้วจมครับ ที่มีบางท่านว่า PTT.แข็งของผมก็เป็นเหมือนกัน แต่มันจะเป็นเฉพาะช่วงแรกๆ ใช้ไปบ่อยๆ Key PTT. จะนุ่มลงเองครับ แต่พอใช้นานวันเข้า PTT.นี้กลับจมลงไม่ดันขึ้นมาซะงั้น ต้องเปิดฝาหลังไมค์ แล้วไปดัดตัวแผ่นดันสวิทช์ให้คืนกลับมาครับ ตอนนี้ใช้งานปกติแล้ว แต่เสียงที่ดังแก๊ะๆ  ตอนกด PTT.ที่ว่าแข็งนั้นหายไปแล้วครับ
3. สกูรยึดฝาหน้าและฝาหลังไมค์แตกง่าย ตัวนี้เจอเพื่อนสมาชิกเป็นเหมือนกันหลายคน ประมาณว่าถ้าเปิดฝาหลังไมค์ออกมา สิ่งที่เจออันดับแรกคือรูยึดสกูรแตก ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรแน่ อันนี้ผมแก้โดยใช้กาวตราช้างประสานไว้ครับ ตอนขันน๊อตกลับต้องระวัง ขันแค่ตึงมือเป็นพอ
4. S-Meter ภาครับผมว่ามันน้อยไปหน่อย หน้าจะทำ s-meter สัก 9 ขีดเป็นอย่างน้อย เพื่อให้เข้ากับมาตรฐานการ Report สัญญาณของ HAM. ครับ
ส่วนการใช้งานอื่นๆ ผมว่าดีครับ
1. กำลังส่งสูง น่าพอใจเป็นเรื่องต้นๆที่ซื้อมา แต่กินกระแสน้อยกว่าบางยี่ห้อเยอะ ( ประหยัดพลังงานดี ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันไหมนะครับ เฮอๆ )
2. รูปร่างสวย  ไม่เป็นรองใคร ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป ( ความเห็นส่วนตัวนะครับ )
3. ศูนย์บริการดี,อะไหล่หาง่ายและราคาถูก,ติดต่อศูนย์บริการง่าย,ซ่อมเสร็จเร็ว
4. option ที่ใช้งานบ่อยสามารถเลือกใช้ได้เลยที่ไมค์ สะดวกไม่แพ้รุ่นอื่น
5. หน้าจอไฟสว่างดี แต่บางท่านว่าแสบตา อันนี้ก็แล้วแต่ชอบครับ เพราะมันปรับแสงได้
6. ราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่น เครื่องโมบายเหมือนกัน,ภาครับ-ส่งดีเหมือนกัน,Optionไม่ต่างกัน,ประกันมีเหมือนกัน ผมว่ามันก็ OK แล้ว

จากที่กล่าวมาเป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ถ้าถามว่า"ชอบรุ่นนี้ไหม" ตอบได้เลยว่า"ชอบครับ" เพราะหลังจากที่ใช้งานมาเกือบปี ผมก็ได้ซื้อเครื่อง TM-481DTV มาอีกเครื่อง ( คู่กัน ) เพราะผมลองใช้แล้ว ผมว่ามันดีครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่คนชอบครับ  เพราะต่อให้ดีแค่ไหนถ้าไม่ชอบไม่ถูกใจ ท่านก็คงไม่ซื้อถูกต้องไหมครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2011, 02:24:50 โดย hs3gej » บันทึกการเข้า

Amateur Radio Of Ubonratchathani: HS3GEJ /มิตรภาพ.28  Call:085-857-0281
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 02:16:32 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
thada
Hero Member

ชื่นชอบคนที่จริงใจ

« ตอบ #41 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 04:50:45 »

ขอบคุณท่าน hs3gej มากๆครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

E22CQS : Labor Ham Club Station (E27AR) 145.250 MHz Stand by 145.000 MHz
« ตอบ #41 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 04:50:45 »

POWER-SUNTI
Newbie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011, 21:46:24 »

อยากรู้ว่าเสียงเบามากปล่าว เห็นบอกว่าคนรับแล้วเสียงเบา
มีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ
hs3gej
Hero Member

HAM.& CB.245 MHz. Ubonratchathani

« ตอบ #43 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011, 02:47:01 »

อยากรู้ว่าเสียงเบามากปล่าว เห็นบอกว่าคนรับแล้วเสียงเบา
มีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ

ก่อนหน้านี้ ผมก็เคยได้ยินหลายท่านพูดถึงเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ
แต่หลังจากที่ตัวเองเอาเครื่องมาใช้ ... ส่วนตัว...ไม่เคยได้ยินเพื่อนสมาชิกที่คุยด้วย แจ้งผมว่าเสียงผมเบาสักทีนะครับ เรียกขานเพื่อนสมาชิกทดสอบ ว.16 ทีไร ก็แจ้ง ว.16-5 กันทุกท่าน ปกติแล้วผมจะจับไมค์ห่างจากปากประมาณ 6 นิ้วครับ ตอนนี้ก็ไม่ได้ปรับแต่งอะไร ส่วน TM-481DTV ที่ผมมีก็เช่นกันคุยปกติ QRK 5 เหมือนกัน ไม่ต่างกันครับ
maximum
Hero Member

"เกียรติยศ"ย่อมเกิดจากการกระทำที่"สุจริต"

« ตอบ #44 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 10:55:17 »

ตอนนี้ได้ยินว่ามีโปร ซื้อโมบายแถมแฮนดี้ ด้วยครับ ตกใจ
POWER-SUNTI
Newbie
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 20:27:02 »

"ก่อนหน้านี้ ผมก็เคยได้ยินหลายท่านพูดถึงเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ
แต่หลังจากที่ตัวเองเอาเครื่องมาใช้ ... ส่วนตัว...ไม่เคยได้ยินเพื่อนสมาชิกที่คุยด้วย แจ้งผมว่าเสียงผมเบาสักทีนะครับ เรียกขานเพื่อนสมาชิกทดสอบ ว.16 ทีไร ก็แจ้ง ว.16-5 กันทุกท่าน ปกติแล้วผมจะจับไมค์ห่างจากปากประมาณ 6 นิ้วครับ ตอนนี้ก็ไม่ได้ปรับแต่งอะไร ส่วน TM-481DTV ที่ผมมีก็เช่นกันคุยปกติ QRK 5 เหมือนกัน ไม่ต่างกันครับ"
ขอบคุณมากครับ จะได้ตัดสินใจ ต้องลองมาใช้ดูบ้างจะได้มีข้อมูลบอกเพื่อนๆ บ้าง 5555
HS8XLE
Hero Member

ซื่อสัตย์-จริงใจ-ตรงไปตรงมา

« ตอบ #46 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 23:44:42 »

ผมมีโอกาสได้ใช้ช่วงสั้นๆ ยอมรับครับว่า"คุ้มราคา" กับประสิทธิภาพที่ได้มา กำลังส่งก็ไม่เป็นรองใคร
ภาครับก็อยู่ในเกณฑ์ดี ไม่ตึงหรือไม่ไวจนเกินไป และยิ่งตัวแทนจำหน่ายที่สามารถเข้าถึงได้และสามารถ
หาอะหลั่ยทดแทนได้ในทุกๆชิ้นที่อยากเปลี่ยน น่าจะเป็นจุดแข็งของยี่ห้อนี้
    วิทยุรับ-ส่งหลายๆยี่ห้อในบ้านเรา ถูกตั้งข้อสงสัยอย่างกับเป็นผู้ร้าย หนึ่งในหลายๆจุดอ่อนเหล่านั้นคือ
เรื่องการสำรองอะหลั่ย เพราะบ้านเราไม่นิยมเครื่องที่ดัดแปลงไม่ได้ เมื่อดัดแปลงมากๆเข้า บางชิ้นส่วนก็พัง
แต่ถ้าหาอะหลั่ยมาทดแทนได้ในทันที ยี่ห้อนั้นมักจะได้รับความนิยม แต่ถ้ายี่ห้อใดพอเกิดมีปัญหาขึ้นมา
ต้องรอสั่งจากต่างประเทศเป็นเดือนๆ(หรือหลายๆเดือน) ดีแค่ไหนก็ไปไม่รอดครับ
ตามท่านพี่ว่าเลยผมใช้ 581 อยู่ก็โอเคดีครับไม่เคยทำให้น้อยใจสักครั้งเลย

นายธนวัฒน์  ช่วยพัทลุง  295/2 ม.1 ต.เขาคราม อ.เมือง จ.กระบี่  81000
โทร 0873937642
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #47 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 00:03:01 »

ตอนนี้ได้ยินว่ามีโปร ซื้อโมบายแถมแฮนดี้ ด้วยครับ ตกใจ
น่าสนใจ ร้านไหนครับ

(เบิร์ด) Tel.0827508146
rousseau9
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 14:52:37 »

ผมกำลังตัดสินใจอยู่ ว่าจะเอา tm 481 dtv  หรือ ic-2200 t ดี พอดีอยู่ต่างจังหวัด งบประมาณก็ไม่เยอะด้วย ท่านที่เคยใช้แนะนำทีครับ

"ซื้อซะส่วนมาก เน้นเอามาใช้งานจริง  "
rousseau9
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 14:27:25 »

ตัดใจจาก 2200t เลย ถอย tm 481 dtv  มาคุ้มค่า คุ้มราคา   วัตต์ สูง   หู ดี(จนน่ารำราญ)  ในราคา ระดับนี้ มี กทช ด้วย และเมื่อใช้ไปได้สักระยะผมก็ไปเอา 581 DTV มาอีกตัว ผมว่ามันประหยัดดีสำหรับชาวรากหญ้าอย่างผม และมันก็ใช้ได้เหมือนกันกับยี่ห้อดัง แต่อาจจะมีลูกเล่นบางอย่างที่ต่างกัน และที่สำคัญเราเอาไว้สื่อสาร ระหว่างมนุษย์ กับ มนุษย์ บนโลกนี้ ไม่ใช่กับมนุษย์ต่างดาว  ผมจึงเลือกตัวนี้ (และมันพอเพียงกับเงินที่เรามี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 16:07:11 โดย rousseau9 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์