HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
30 กันยายน 2024, 21:20:55 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดกระทู้ครับ มือใหม่หัดทำ ดัมมี่โหลด อิ อิ ยินดีทำให้ฟรี ๆ ครับ ตามเงื่อนไข  (อ่าน 3060 ครั้ง)
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 14:36:09 »

ขอเสริมนิดครับ ผมว่าต้องใช้ R ที่เป็นคาร์บอนหรือเปล่าครับ เพราะ R กระเบื้องโครงสร้างมันเป็นขดลวด และ R แบบกระเบื้องแปรผันโดยตรงกับค่าความร้อน RLC ซึ่ง L กับ C ย่อมมีผลกับความถี่ มันอาจใช้ได้ที่ความถี่หนึง โดยเป็น 50 โอห์ม ซึ่งก็ไม่รู้ว่าความถี่ไหนแต่ถ้าความถี่สูง หรือต่ำ มันจะไม่ใช้ 50 โอห์มแล้วครับ ถ้าเราเอาไว้ แมทช์สายอากาศด้าน เอาท์พุทมันจะไม่ได้ค่าที่แท้จริงนะครับ  แต่ถ้าชั่งครั้งชั่วความผมว่าก็ไม่เป็นไร ดีกว่าไปซื้อราคาแพงๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จริงลอง R มาเกือบทุกรูปแบบแล้วครับ รุ่นนี้เน้นถูกและประหยัด  ใช้งานง่ายสร้างง่าย และได้ค่าที่ระดับพอใช้ครับ ส่วนผลเรื่องความถี่เนื่องจากจุดประสงค์หลักเราต้องการเพียงวัดวัตต์เท่านั้นจึงไม่จำเป็นจะต้องให้คำนึงถึงความถี่เป็นหลักครับ เพียงคำนวณค่าให้ได้ 50 โอห์มในย่าน 14 และใกล้เคียง เพื่อให้ SWR ต่ำ ๆ ส่วนเรื่องความร้อนก็เป็นเรื่องปกติครับระบบระบายความร้อนก็มีเท่าที่เห็นไม่ได้หวังผลในเชิงคุณภาพมากมาย  เมื่อวัดเทียบกับดัมมีโหลดที่มียี่ห้อ ก็ให้วัตต์ที่เท่ากันครับ เว้นแต่จะกดแช่นาน ๆ อันนั้นไม่รับรองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน 2011, 14:55:46 โดย hs3oxx » บันทึกการเข้า

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 14:36:09 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์