HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 กรกฎาคม 2024, 19:43:39 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจออีกแล้ว ปท.แท้ โอนลอย เอาไปตัดโอนเองไม่ได้  (อ่าน 5080 ครั้ง)
ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 15:57:21 »

อย่างนี้ถ้าเครื่องเราเอง ชื่อเราเอง จะเช็กได้ไหมครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 15:57:21 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
titri
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 16:18:31 »

เคยซื้อเครื่องแดง ของใหม่แกะกล่องจากทางร้าน 5เครื่อง ด้วยความที่ไม่ได้คิดอะไรมาก ก็เลยปล่อยให้เวลาล่วงเลยไปเกือบ 6เดือน จึงนำไปจดทะเบียน ปรากฎว่า 2เครื่องจดได้ แต่อีก 3เครื่อง ปท.ไม่ว่างซะแล้ว 555มึนตึ๊บ  ยิงฟันยิ้ม
โอ้พระเจ้า ผมมีเครื่องแดง 4 เครื่อง 3ปีแล้วยังไม่มีตังค์จดเลย ลุ้นกันไป 555+
« ตอบ #21 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 16:18:31 »

sanitt
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 18:01:22 »

ถามแบบ คนไม่ รู้เลยครับ ถ้าเราชื้อเครื่องมือ 1มา แต่ไม่ไปจด ทะเบียนผ่านไปสัก6เดือน เราจะไปจดทะเบียน แล้ว ปท เครื่องเราถูกจดไปแล้ว เรา สามารถเอาผิดกับคนที่เอา ปท ของเราไปจดได้ไหม(เครื่องอยู่ที่เรา ชื่อมือหนึ่งจากร้าน)
ถามไว้เป็นความรู้ครับ

นาย สนิท  ตุนาค
695/7 ถ.โพธิ์กลาง  อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000  0866237414
อปพร. เทศบาลนครนครราชสีมา 162.800 MHz นามเรียกขาน เมืองย่า 869  ธนาคารกรุงไทย สาขา ถนนโพธิ์กลาง  323-0-16814-3  ออมทรัพย์
somphot
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 18:21:47 »

เคยสอบถามทางกทช.เหมือนกันกรณีนีถ้าเครื่องของท่านเป็นเครื่องแท้ไม่ได้สวมทะเบียนแล้วไปโอนปรากฏว่าโอนไม่ได้เนื่องจากมีผู้แอบ

โอนหรือขอจดไปก่อนหน้านี้แล้วทางกทช.แจ้งว่าให้นำเครื่องและเอกสารเข้าไปตรวจสอบเบื้องต้น(ปิดแบนด์ก่อนนะครับ)ว่าเครื่องกับเอกสาร

ไม่ได้ถูกสวมเป็นเครื่องแท้ในกรณีปท.แบบสลักเจ้าหน้าที่ก็จะดูว่าเป็นลายมือสลักของเจ้าหน้าที่หรือไม่ถ้าใช่ก็จะตรวจสอบซีรีย์นำเบอร์และ

เอกสารทุกชิ้นว่าเป็นเอกสารที่กทช.ออกให้เมื่อตรวจสอบแล้วทุกอย่างถูกต้องก็จะเช็คว่าทะเบียนเครื่องนั้นบุคคลใดนำไปขอจดแล้วจะมี

หนังสือเรียกบุคคลนั้นมาแสดงตัวที่กสทช.พร้อมกับเครื่องมาด้วยเอามาเปรียบเทียบพิสูจน์กันว่าเครื่องใครคือเครื่องตัวจริงถ้าเครื่องใครเป็น

เครื่องสวมทะเบียนเจ้าหน้าที่อาจจะเพิกถอนใบอนุญาติเครื่องที่ถูกสวมเพื่อคืนสิทธิ์ให้กับผู้ที่มีเครื่องแท้ทันทีแต่ถ้าผู้ใดผู้หนึ่งไม่ยอมคิดว่า

เครื่องตัวเองถูกต้องก็ต้องไปฟ้องร้องกันเพื่อให้ศาลตัดสินแต่ส่วนตัวคิดว่าคงไม่ถึงขั้นนั้นเพราะหลักฐานเครื่องชัดเจนเพราะเครื่องที่สวม

ทะเบียนไม่ว่าทะเบียนแบบสลักหรือแบบสติกเกอร์จะดูรู้อยู่แล้วว่าของกทช.หรือทำขึ้นมาเองตรวจสอบได้ไม่ยากครับ
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 18:46:45 »

รายละเอียด กรณี ตัวของผมนะครับ
ที่ร้านขายเขารับไว้จากเจ้าของเดิมก็   มี  ดังนี้ครับ 
 1.ตัวเครื่อง
 2.ใบอนุญาตมีใช้ หรือ ทะเบียน ปท. ตัวจริง
 3.สำเนาภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชน พร้อม เซ็นต์รับรอง
 4.สำเนาภาพถ่ายทะเบียนบ้าน พร้อม เซ็นต์รับรอง
 5.สำเนาภาพถ่ายใบอณุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่น พร้อม เซ็นต์รับรอง
 6.ใบโอนเซ็นต์ชื่อเฉพาะผู้โอนไว้(โอนลอย)

ถ้าเราไม่มีเอกสารตามรายการข้างต้นนี้ จะ โอนไม่ได้ แต่อันนี้มีครบโอนไม่ได้เพราะเจ้าของเดิมโอนให้ผู้อื่นไปก่อนแล้ว ก็แสดงว่ามีทะเบียนตัวจริง2ฉบับ เพราะถ้าโอนต้องนำทะเบียนตัวจริงไปให้เจ้าหน้าและเจ้าหน้าที่จะเก็บไว้ แล้ว ออกฉบับตัวใหม่ให้ที่เป็นชื่อเจ้าของใหม่(ผู้รับโอน)

สำหรับกรณีคำถามที่ว่า เครื่องของเราอยู่ดีๆจะกลายเป็นของคนอื่นได้หรือไม่ จะเป็นไปไม่ได้เลย หากเราไม่ทิ้งเอกสารครบถ้วนตามที่กล่าวไว้ให้กับผู้อื่น มีแต่เราจะหลอกขายให้ผู้อื่นได้เท่านั้น

RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 23:11:34 »

???กล่าวง่ายๆครับ คือ ใบใช้ตัวจริงของเจ้าของเดิมตอนนี้อยู่ในมือผม แต่ เอาไปโอนเป็นชื่อผมไม่ได้ เจ้าหน้าที่บอกว่าเนื่องจากเจ้าของเดิมโอนให้คนอื่นไปก่อนหน้าแล้ว  ผมก็เลย งง ว่าอ้าว..แล้วเจ้าของเดิมมันไปโอนให้คนอืนได้ไง ในเมื่อใบใช้ตัวจริงอยู่ที่ผม ก็เลยคาดเดาเอาว่าเจ้าของเดิมคงไปแจ้งใบใช้สูญหาย เพื่อขอทำใบใหม่แล้วเอาไปขายให้อีกคน ดังนั้นใบใช้ตัวจริงที่อยู่ในมือผมก็กลายเป็นใบที่เจ้าของเดิมมันแจ้งหายไว้  วุ่นจริงๆครับ เซ็งเลยผม  ใบ2G เสียด้วย เลขตรงชื่อตรงเอกสารอื่นๆครบ ดันเป็นงี้ไปได้ โกรธ โกรธ โกรธ

Klangsamut
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 23:21:03 »

???กล่าวง่ายๆครับ คือ ใบใช้ตัวจริงของเจ้าของเดิมตอนนี้อยู่ในมือผม แต่ เอาไปโอนเป็นชื่อผมไม่ได้ เจ้าหน้าที่บอกว่าเนื่องจากเจ้าของเดิมโอนให้คนอื่นไปก่อนหน้าแล้ว  ผมก็เลย งง ว่าอ้าว..แล้วเจ้าของเดิมมันไปโอนให้คนอืนได้ไง ในเมื่อใบใช้ตัวจริงอยู่ที่ผม ก็เลยคาดเดาเอาว่าเจ้าของเดิมคงไปแจ้งใบใช้สูญหาย เพื่อขอทำใบใหม่แล้วเอาไปขายให้อีกคน ดังนั้นใบใช้ตัวจริงที่อยู่ในมือผมก็กลายเป็นใบที่เจ้าของเดิมมันแจ้งหายไว้  วุ่นจริงๆครับ เซ็งเลยผม  ใบ2G เสียด้วย เลขตรงชื่อตรงเอกสารอื่นๆครบ ดันเป็นงี้ไปได้ โกรธ โกรธ โกรธ
เอ มีเอกสารจากเจ้าของเดิมด้วย อันนี้เราน่าจะถูกต้องนะครับ ลองเอาเอกสารต่างๆแจ้งที่เจ้าหน้าที่ใหม่อีกครั้ง พร้อมนำเครื่องไปด้วย(ปิดแบนด์ด้วยล่ะ) จนท.อาจเห็นใจเดินเรื่องให้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2011, 23:25:22 โดย Klangsamut » บันทึกการเข้า
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #27 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 00:18:12 »

ฮืม เราก็มีชุดหนึ่งนี่นา จะ ซวยไหมนี่

ergo_ud
Hero Member

สะบายดี อุดรธานี

« ตอบ #28 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 05:02:36 »

ฮืม เราก็มีชุดหนึ่งนี่นา จะ ซวยไหมนี่

ผมก็มีอยู่ชุดหนึ่งยังไม่โอน อ่านที่พี่ๆเขียนแล้ว วันนี้จะไปดำเนินการซะหน่อย เสียวๆอ่ะคับ  ยิงฟันยิ้ม

HS4ERE 
แวะมา อุดรธานี ทักได้ที่ 144.625 Mhz, 146.650 Mhz (Dup-)
คติ: รักแท้ไม่ใช่แค่เรื่องบนเตียง...ระเบียงก็ได้ ฮิ ฮิ ฮิ
hs4hyc
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 09:27:20 »

???กล่าวง่ายๆครับ คือ ใบใช้ตัวจริงของเจ้าของเดิมตอนนี้อยู่ในมือผม แต่ เอาไปโอนเป็นชื่อผมไม่ได้ เจ้าหน้าที่บอกว่าเนื่องจากเจ้าของเดิมโอนให้คนอื่นไปก่อนหน้าแล้ว  ผมก็เลย งง ว่าอ้าว..แล้วเจ้าของเดิมมันไปโอนให้คนอืนได้ไง ในเมื่อใบใช้ตัวจริงอยู่ที่ผม ก็เลยคาดเดาเอาว่าเจ้าของเดิมคงไปแจ้งใบใช้สูญหาย เพื่อขอทำใบใหม่แล้วเอาไปขายให้อีกคน ดังนั้นใบใช้ตัวจริงที่อยู่ในมือผมก็กลายเป็นใบที่เจ้าของเดิมมันแจ้งหายไว้  วุ่นจริงๆครับ เซ็งเลยผม  ใบ2G เสียด้วย เลขตรงชื่อตรงเอกสารอื่นๆครบ ดันเป็นงี้ไปได้ โกรธ โกรธ โกรธ
เอ มีเอกสารจากเจ้าของเดิมด้วย อันนี้เราน่าจะถูกต้องนะครับ ลองเอาเอกสารต่างๆแจ้งที่เจ้าหน้าที่ใหม่อีกครั้ง พร้อมนำเครื่องไปด้วย(ปิดแบนด์ด้วยล่ะ) จนท.อาจเห็นใจเดินเรื่องให้นะครับ
เห็นด้วยครับจะได้รู้ว่าเจ้าของเดินโอนให้ใครไปก่อนหน้านี้แล้วเอาเครื่องมาขายต่อแบบมีปท.

Tel.086-8062265/DTAC
Tel:091-5784178/Ais
ที่บ้าน036332990
 HS4HYC   Mr.Weerasarn Poohuara
เลขที่บัญชี 322-2-44968-4 ธ.กสิกรไทยสาขาถ.สุดบรรทัด

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์