HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 กันยายน 2024, 09:21:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำศัพท์บนเครื่องวิทยุสมัครเล่น  (อ่าน 25061 ครั้ง)
E22XVH
Newbie
*

« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 16:53:28 »

พอดีซื้อเครื่องมาใหม่ เป็น fujitel fb145 มีคู่มือภาษาไทยมาให้ แต่ไม่ได้บอกว่าคำศัพท์แต่ละคำที่อยู่บนปุ่มพิมพ์ หมายถึงอะไร ใช้ตอนไหน

ที่ต้องการรู้คือ

SQL คือ ?
REV คือ ?
STEP คือ ?
DUP คือ ?
R.T คือ ?
T.T คือ ?

อ่อ..และก็เรื่องความถี่ของรุ่นนี้ เช่นคนอื่นใช้ 144.555 แต่ของผมมันพิมพ์ได้แค่ 144.55
ไม่รู้ว่าเครื่องอื่นๆเป็นเหมือนกันหรือเปล่า (คือหลังจุดมันมีแค่ 2 ตัว)  ยิงฟันยิ้ม

มือใหม่ เพิ่งใช้ได้นามเรียกขานครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 17:00:04 โดย E22XVH » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 16:53:28 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
pondpond
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 17:00:37 »

SQL  เป็นตัวปรับตั้งระดับการรับสัญญาณอ่อนนะครับ (มีเสียงโซดาซ่าออกทางลำโพง)

REV

Step  เป็นการตั้งความห่างของช่องความถี่ ให้มีระยะห่างเท่าไร มีตั้งแเต่ 5,6.25.10,12.5,15.25,50

Dup   เป็นโหมดการตั้งระบส่งต่างความถี่ครับ (สถานีรีพีทเตอร์ตั้งความห่างไว้ที่่ -600 ถ้าเข้าใช้งานก็จะออกมาเป็นอย่างนี้ 145650 ถ้าใช้โหมดนี้จะรับฟังไ้ดที่ช่องนี้แต่ถ้ากดส่วจะเป็น 145050

RT เป็นการตั้งโทนภาครับ(ไม่แน่ใจครับ)

TT  เป็นการตั้งโทนภาคส่ง(ไม่แน่ใจครับ)

รอท่านอื่นเสริมครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 17:00:37 »

E22PSM
Hero Member

คนธรรมดาทีมีใจใฝ่รู้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 17:33:29 »

SQL คือ squelch หรือ ระดับความไวในการรับสัญญาณครับถ้าถ้าตั้งไว้สูงมาก จะรับสัญญาณที่อยู่ใกล้ๆ ได้ แต่สัญญาณที่อยู่ไกลๆ หรือสัญญาณอ่อนๆ จะรับไม่ได้ ถ้าตั้งไว้ต่ำมาก จะรับสัญญาณที่อยู่ใกล้ๆ หรือสัญญาณที่อยู่ไกลๆ หรือสัญญาณอ่อนๆ จะรับได้ และถ้าแถวนั้นมีคลื่นรบกวนสูงก็จะรับได้เช่นกัน
STEP คือ ขอแปลตรงๆนะครับ คือจังหว่ะ เวลาที่เราปรับช่องความถี่ จะมีจังหว่ะ ความถี่ ที่เพิ่ม/ลด เป็นSTEP เช่น 5,10,12.5,25,
DUP คือ ตัวย่อของคำว่า Duplex คือ การรับ/ส่ง ต่างความถี่ เช่น ส่งความถี่ 145.050 รับ 145.6500  ค่าที่ตั้ง อาจเป็น + หรือ - ก็ได้ สังเกต จากการดูอักษรที่แสดงที่หน้าจอ  เช่น dup- ถ้าเราตั้งค่า เป็น -600 ที่ความถี่ 145.650 เวลาเรากดปุ่มเพื่อส่ง ระบบจะส่งออกที่ความถี่ 145.050 ให้ทันทีครับส่วนใหญ่ใช้กับระบบ ทวนสัญญาณหรืที่เรียกว่ารีพีทเตอร์

ที่เหลือผมใช้คำอธิบายไม่ถูก อย่าว่ากันนะ

นายธีรพล ดวงดี (E22PSM) Tel.086-4097318
อฉชกท 4697

ออมทรัพย์ เลขที่ 054-7-01276-5
ออมทรัพย์ เลขที่ 078-2-74511-7
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 20:28:52 »

REV ไว้กลับดูเพล็กซ์ครับ สะมุตว่าตั้งไว้ช่องที่ 1 = รับ 145675 ส่ง 145075 ถ้า REV ก็จะกลับกันครับ

ถามว่ามีไว้ทำไม ก็เพื่อ ดูระดับสัญญาณของคู่สถานีโดยไม่ผ่านรีพิทว่าแรงแค่ใหน หากรับได้ดีพอสมควร

ก็ไม่จำเป็นต้องใช้รีพิทเตอร์ครับ ก็จะไปช่องความถี่ตรงหรือ ช่อง ซิมเพล็กซ์ หรือไว้จับสัญญาณรบกวนจาก

มนุษย์โดยการหาทิศทางจาก ซิกแนลมิเตอร์ ครับ  ยิ้ม

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
HS4WAY
Hero Member

"ทำดีให้ ผีเห็น"

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 20:40:13 »

ขอทราบว่า CLASS B ที่อยู่หลังอุปกรณ์สื่อสารคืออะใรครับ

กฤตธน บุญผ่องศรี "กะปอม" HS4WAY
นสต.3/55 ศฝร.ภ.4
----------
มูลนิธิอุดรสว่างเมธาธรรมสถาน รถสนับสนุนเขตเมือง
นามเรียกขาน เมธา467
----------
๐๘๙๙๓๗๓๓๗๓  ๑-๒-call
สายน้ำ
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 20:46:35 »

ขอทราบว่า CLASS B ที่อยู่หลังอุปกรณ์สื่อสารคืออะใรครับ

เครื่องวิทยุคมนาคมที่ต้องขออณุญาตตามกฏหมายครับ อย่างไมค์ลอยCLASS A/โทศัพท์ เป็น CLASS B ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2011, 21:15:56 โดย สายน้ำ » บันทึกการเข้า
HS4WAY
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 20:51:49 »

เครื่องวิทยุคมนาคมที่ต้องขออณุญาตตามกฏหมายครับ อย่างไมค์ลอย/โทศัพท์ เป็น CLASS A ครับ
เป็นการแบ่งตามประเภทการให้ใช้งานหรือไม่ครับ เพราะเคยพาแฟนจะไปซื้อมือถือ(iPhone4)อยู่กล่องพิมพ์ว่า CLASS B เจ้าของร้านบอกว่าเป็นเครื่องเกรดB ว่างั้นครับ ผมว่าเจ้าของร้านมันมั่วไม่ชัวร์ล่ะ ผมเลยเดินหนีเลยครับ
สายน้ำ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 20:59:37 »

เครื่องวิทยุคมนาคมที่ต้องขออณุญาตตามกฏหมายครับ อย่างไมค์ลอย/โทศัพท์ เป็น CLASS A ครับ
เป็นการแบ่งตามประเภทการให้ใช้งานหรือไม่ครับ เพราะเคยพาแฟนจะไปซื้อมือถือ(iPhone4)อยู่กล่องพิมพ์ว่า CLASS B เจ้าของร้านบอกว่าเป็นเครื่องเกรดB ว่างั้นครับ ผมว่าเจ้าของร้านมันมั่วไม่ชัวร์ล่ะ ผมเลยเดินหนีเลยครับ

มั่วครับ อิอิ แบ่งตามประเภทที่ต้องมีการขออณุญาตต่างๆครับ มีอุปกรณ์ที่ใช้ความถี่วิทยุมากมาย ต้องมาแบ่งพวกว่า จะมีโดย ต้องขออณุญาตกี่

ชนิด ไม่ต้องขอกี่ชนิดครับ อันนี้พูดถึงผู้ใช้นะครับ แต่ผู้ผลิตหรือนำเข้า ต้องขออณุญาตินะครับแล้วจะได้ไลเซนมา แล้วก็เอามาติดที่ อุปกรณ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2011, 10:38:33 โดย สายน้ำ » บันทึกการเข้า
HS4WAY
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 21:24:34 »

มั่วครับ อิอิ แบ่งตามประเภทที่ต้องมีการขออณุญาติต่างๆครับ มีอุปกรณ์ที่ใช้ความถี่วิทยุมากมาย ต้องมาแบ่งพวกว่า จะมีโดยไม่ต้อง

โดยต้องขออณุญาตกี่ชนิด ไม่ต้องขอกี่ชนิดครับ อันนี้พูดถึงผู้ใช้นะครับ แต่ผู้ผลิตหรือนำเข้า ต้องขออณุญาตินะครับแล้วจะได้ไลเซนมา

แล้วก็เมามาติดที่ อุปกรณ์ครับ

รับทราบข้อความคร้าบบบบ รู้อย่างเดียวว่าร้านนั้นไม่ได้เงินผม ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์