HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
21 มิถุนายน 2024, 13:04:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอย่างการตั้งค่าแทรกเกอร์ EZtrak  (อ่าน 18741 ครั้ง)
foto
Hero Member

HF PL600

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 21:05:50 »

ผมเข้าไปแล้วไม่มีที่ให้ผมคลิกเลยครับ อย่างคำว่า โหลดที่นี่ ก็คลิกไม่ได้ครับ
ใช้ Fox หรือ CHROME หรือเปล่า ลองใช้ IE ดูใหม่ครับ

ขอบคุณครับพอดีผมใช้ Chorme ครับ

โหลดแล้วครับ

call 087-4652927
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 21:05:50 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 17:39:51 »

กูเกิลโครม ฉลาดจนเบรอนะครับ

เชียงใหม่อัพเดท
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 17:39:51 »

!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 10:45:03 »

ไหน ๆ ก็ตั้งชื่อกระทู้เรื่องการตั้งค่าแทรกเกอร์ EZtrak แล้ว
ขอแทรก ถามเรื่องการ ตั้งแทรกเกอร์ EZtrak ด้วยเลยครับ

ขอทราบ คำแนะนำ วิธีการปรับ ค่าเสียง(VR-เกือกม้า-สีส้ม)
(ในกรณีพื้นที่ไม่มี DIGI ให้ฟังเสียงสัญญาณสะท้อน)
จะฟังเสียงอะไร อย่างไรได้ครับ ตอนนี้ยิงไม่เข้าเลย  ฮืม   ร้องไห้  ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2011, 10:48:56 โดย !-!5xAM3 » บันทึกการเข้า

۞
foto
Hero Member

HF PL600

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 17:57:19 »

ไหน ๆ ก็ตั้งชื่อกระทู้เรื่องการตั้งค่าแทรกเกอร์ EZtrak แล้ว
ขอแทรก ถามเรื่องการ ตั้งแทรกเกอร์ EZtrak ด้วยเลยครับ

ขอทราบ คำแนะนำ วิธีการปรับ ค่าเสียง(VR-เกือกม้า-สีส้ม)
(ในกรณีพื้นที่ไม่มี DIGI ให้ฟังเสียงสัญญาณสะท้อน)
จะฟังเสียงอะไร อย่างไรได้ครับ ตอนนี้ยิงไม่เข้าเลย  ฮืม   ร้องไห้  ร้องไห้

มารอฟังด้วยคน ผมคิดว่าต้องจูนไป ดูAPRS.FI ไปหรือป่าว
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 19:50:59 »

จริงๆ แล้วตามหลักวิชาการ

1. นำวิทยุ+แทรกเกอร์ไปใช้เครื่อง sprectrum analyzer ตามร้านหรือวิทยาลัยเทคนิค
    ปรับจูนให้

2. ใช้เครื่อง mfj ที่ e20gmy ซื้อไว้มาทำการปรับ

3. ปรับด้วยโปรแกรม agw packet engine โดยดูกราฟ สูงต่ำ ให้ใกล้เคียงกันที่สุด

4. ใช้หูเทพ คือฟังมามาก จนคุ้นกับเสียงที่มาตรฐาน  หรือทำแทรกเกอร์มาตรฐานไว้
    แล้วไว้คอยเทียบกับตัวใหม่ๆ ที่จะทำต่อไป
    (ตัวแรกปรับด้วยเครื่องแล้วเก็บไว้เทียบตัวอื่นๆ)

ส่วนใหญ่ผมจะใช้ข้อ 4  เพราะผมมีตัวเทียบที่ปรับด้วยเครื่อง mfj เป็นหลักอยู่
ยิงๆ แล้วฟังแล้วปรับตัวอื่นๆ ให้เท่ากัน

ถ้าฟังจากหูง่ายๆ ก็คือ   เบาสุดเสียงจะมีเสียง gps แทรก.......................ดังสุดเสียงจะแตกพล่า ฟังแล้วรู้ว่าเสียงแตก

แล้วเอาตรงกลาง ระหว่างสองอย่างนี้......

เดี๋ยวลองหารูปวิธีการให้ครับ ขอเวลาแปบ สองสามวันนี้หลายงานครับ ยิ้มกว้างๆ

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 20:12:16 »

ปูเสื่อรอ ครับ
นานแค่ไหนก็จะรอครับ

ย้อนไปหากระทู้เก่า ที่เคยได้รับคำแนะนำไว้
จาก ตรวจการบ้านให้หน่อยครับ
เริ่มกลับมาแล้วครับ

เดี๋ยวต้องลองปรับอีกนิดแล้ว
พรุ่งนี้เช้าดูผลว่าจะ ดีขึ้น หรือ ถ้าแย่ขึ้น จะได้ปรับกลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2011, 20:35:23 โดย !-!5xAM3 » บันทึกการเข้า
dmesg
Full Member

. ..--- ..--- .-. .... .--.

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 21:26:37 »

ผมใช้วิธีแบบบ้านๆครับเพราะไม่มีอะไรให้เทียบเลย คือ ปรับไปตรงกลางระหว่างดังสุดกับเบาสุด แล้วก็ลองวิ่งในเส้นทางประจำดูครับแล้วก็ลองดูใน aprs ว่ายิงเข้าดีไหม แล้วก็ค่อยๆปรับค่อยๆวิ่งไปเรื่อยๆครับ
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 18:33:15 »

แม่นแล้วพี่..ต้องค่อยๆ ปรับครับ
ปรับไป ปรับไป อย่าบ่น ...
ปรับแล้วไปลองวิ่ง..แล้วก็มาปรับ
= มันคือวิธีบ้านๆ อีกวิธีหนึ่งครับ

อีกวิธีหนึ่งก็ต้องใช้หูนี่แหล่ะ....
ฟังแล้วปรับ..ปรับแล้วฟัง แต่ต้องเทียบกะเสียงตัวที่วิ่งแล้ว ok

อีกวิธีหนึ่ง (อ้าว..3 วิธีแบบบ้านๆ เลยนะเนี๊ยะ)
ตอนประกอบเสร็จ...ไม่ต้องไปปรับอะไรมันเลย...
วิธีนี้ก็ลองใช้มาแล้ว ค่าของเสียงดัน ok เสียด้วย (อ้อ...ใช้เครื่อง sender 941 นะที่ทดสอบนี่)
ผมลองแล้ว 2 ตัว..ใช้ได้เลยไม่ต้องปรับให้ยุ่งยาก (บังเอิญ...ซะไม่มีครับ...เหลือเชื่อแต่ก็เป็นเรื่องจริงครับ)

วันนี้เป็น 3 วิธีบ้านๆ เดี๋ยวน่าจะมีเพื่อนมาแนะนำอีกที..มันน่าจะมีวิธีมากกว่านี้นา
แบบผมน่าจะบังเอิญมากกว่า...งูๆ ปลาๆ ไปวันๆ ครับ..(มันดันใช้ได้เอง..อิ..อิ..อิ)

(หวังว่าคงหายเครียดกันบ้าง...ช่วงหลังๆ กระทู้เครียดจัง...ขอบคุณครับ)

E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 22:35:23 »

ครึ่งชั่วโมงเท่ากับ 30 นาที เท่ากับ 30นาที x 60วินาที = 1800วินาที   ฮืม ผมคูณผิดหรือเปล่า?

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 07:19:16 »

ครึ่งชั่วโมงเท่ากับ 30 นาที เท่ากับ 30นาที x 60วินาที = 1800วินาที   ฮืม ผมคูณผิดหรือเปล่า?

555+ ผมผิดเองครับ 15 นาทีครับ
        ถ้าครึ่งชม. 1800 วินาทีจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์