HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 ตุลาคม 2024, 23:17:48 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเวลาในการชาร์ตแบตgp300ครับ  (อ่าน 8246 ครั้ง)
HS5QHX ห้ามซื้อขาย จนกว่าจะเคลียร์เรื่องเก่าเรียบร้อย
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Hero Member
*

อย่างน้อยๆลูกก็ทำให้เรารู้จัก กับคำว่า"พ่อ"ครับ

« เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 10:27:09 »

ใช้แท่นชาร์ตแบบปรับH/Lได้ แท่นแบบนี้จะไม่ตัดเมื่อเติม เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า ในการชาร์ตแต่ละครั้งจะใช้เวลาเท่าไหร่ Hเท่าไหร่ / Lเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

144.6625MHz/สมาคมกู้ภัยวัดหมอนไม้
168.275/CB.245MHz ch75(เรียกขาน หมอนไม้35)จ้า
วันชนะ เสาเกิด สถานีวิทยุ ตร.ภ6 อุตรดิตถ์
ต.ทุ่งยั้ง อ.ลับแล จ.อุตรดิตถ์ 53210
เลขบัญชี 510-0-75176-2
ธนาคารกรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาอุตรดิตถ์
โทร..true086-6740196จ้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 10:27:09 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS5QHX ห้ามซื้อขาย จนกว่าจะเคลียร์เรื่องเก่าเรียบร้อย
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Hero Member
*

อย่างน้อยๆลูกก็ทำให้เรารู้จัก กับคำว่า"พ่อ"ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 11:41:55 »

ท่านใดพอจะบอกได้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อย ทุกวันนี้ผมชาร์ตแบบH-4ชั่วโมง/L-10ชั่วโมง ครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 11:41:55 »

zzz
Hero Member

ตรงไป ตรงมา

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 14:21:48 »

ถ้าเป็นแบบปรับเลือกได้ผมไม่เคยใช้ครับ เคยใช้แบบของแท้เป็นแบบชาร์จเร็ว 1ชั่วโมงเต็ม ขึ้นไฟเขียว  และก้ออีกแบบนึงที่ใช้เป็นของแท้แบบชาร์จช้า แบบนี้ชาร์จปล่อยไปเลย ประมาณ 10ชั่วโมง หรือมากกว่านั้น  แต่อยากให้ลองครับ ผมทำอยู่คือ เอาที่ชาร์จแบตของเครื่องบินบังคับ ใช้ได้ทั้งไฟบ้านและแบตรถยนต์ มาชาร์จ จิ้ม บวก ลบ  มีให้เลือกหลายโหมด ลิเทียม ไฮดราย นิแคด  แบตรถยนต์ เราใช้แบตแบบไหนเราก็เลือกแบบนั้น ที่มันดีก็คือ เราตั้งมิลลิแอมให้เต็มช้าหรือเร็วก็ได้ ไฟเข้าเท่าไรเราก็รู้ เวลาในการชาร์จทั้งหมดมันก็บอก  วิทยุผม 5 ตัว ใช้ที่ชาร์จเครื่องบินตัวเดียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
hs3kvx(ทศ)
เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคื่อ........
Hero Member

บุญคุณต้องทดแทน

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 14:35:45 »

ใช้แท่นชาร์ตแบบปรับH/Lได้ แท่นแบบนี้จะไม่ตัดเมื่อเติม เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า ในการชาร์ตแต่ละครั้งจะใช้เวลาเท่าไหร่ Hเท่าไหร่ / Lเท่าไหร่ ขอบคุณครับ 

แท่นชาร์จที่ได้มาพร้อมเครื่อง gp300 ที่ราคาประมาณ สามพันกว่าบาท บอกตรง ๆ ครับ ผมชาร์จ 48 ชั่วโมงไฟก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง  เนื่องจากตัวแท่นชาร์จมันช้า (โคตรช้าเลยดีกว่า)  ปรับ H/L ยังไงก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ ลงทุนแกะแบต 1 ก้อนดู ปรากฎว่าแบต 1350 มิลลิแอมป์ แต่แท่นชาร์จไฟชาร์จยังไม่ถึง 1 แอมป์เลยพี่ท่าน ผมเลยใช้แบบนี้ครับ ใช้งานจนได้ยินสัญญาณเตือน ตุด ตุด กลับถึงบ้านเสียบชาร์จเลย ก่อนออกมาทำงานก็ดึงออกมาใช้ครับ  (ถึงบ้าน 19.30 น.  ออกจากบ้าน 06.30 น.) ก็ยังใช้งานได้ 2 วันครับ แต่ถ้าจะเสียเงินเพิ่มก็ขอแนะนำยี่ห้อ  AY 650 บาทไทยกรุงเทพ 950 บาทไทยกระบี่ 800 บาทไทยภาคเหนือบางจังหวัด (สภานที่จำหน่าย เป็นข้อมูลบางส่วนครับ)  แต่ที่ผมขาย ขายส่งทั่วประเทศไทย 650 บาท

ทศพร หูสันเทียะ (สคพ.) กรมวิชาการเกษตร ลาดยาว จตุจักร กทม.10900 t.0814207703
Hero Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 14:49:32 »

แท่นชาร์จที่ได้มาพร้อมเครื่อง gp300 ที่ราคาประมาณ สามพันกว่าบาท บอกตรง ๆ ครับ ผมชาร์จ 48 ชั่วโมงไฟก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง  เนื่องจากตัวแท่นชาร์จมันช้า (โคตรช้าเลยดีกว่า)  ปรับ H/L ยังไงก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ ลงทุนแกะแบต 1 ก้อนดู ปรากฎว่าแบต 1350 มิลลิแอมป์ แต่แท่นชาร์จไฟชาร์จยังไม่ถึง 1 แอมป์เลยพี่ท่าน ผมเลยใช้แบบนี้ครับ ใช้งานจนได้ยินสัญญาณเตือน ตุด ตุด กลับถึงบ้านเสียบชาร์จเลย ก่อนออกมาทำงานก็ดึงออกมาใช้ครับ  (ถึงบ้าน 19.30 น.  ออกจากบ้าน 06.30 น.) ก็ยังใช้งานได้ 2 วันครับ แต่ถ้าจะเสียเงินเพิ่มก็ขอแนะนำยี่ห้อ  AY 650 บาทไทยกรุงเทพ 950 บาทไทยกระบี่ 800 บาทไทยภาคเหนือบางจังหวัด (สภานที่จำหน่าย เป็นข้อมูลบางส่วนครับ)  แต่ที่ผมขาย ขายส่งทั่วประเทศไทย 650 บาท

ทราบเลย ขอบคุณครับ เอาเป็นว่า ใช้หมดมีเวลาก็เสียบมันทิ้งไว้เลย..อิอิ..ว่างั้น
rungroj_f
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 18:02:59 »

ไม่รู้ว่า 3Fgx จะเหมือนกันหรือเปล่าว เพราะ ของผมก็จะชาร์ทแบบลืมกันไปเลย
ข้ามคืนไปถึงกลางวัน ไปจนกว่าจะเปลี่ยนแบ็ตอีกก้อนเลย
เพราะแท่นมันก็เป็นแบบชาร์ทโคตรช้า......... เหมือนกัน
แบ็ต แบบเดียวกัน เคยลองใช้วิธี ชาร์ทแบบเร็วกับช้า
ผลคือ ระยะเวลาการใช้งาน แบบชาร์ทช้าจะใช้ได้นานกว่าครับ
ประมาณ20-30% เสียอย่างเดียวชาร์ทนานมากๆๆๆ
และ ถ้ามีแบ็ต1ก้อน ทำไม่ได้ควรต้องมี แบ็ตอย่างน้อย 2-3ก้อน เอาไว้รอชาร์ท
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 18:31:08 »

ไม่รู้ว่า 3Fgx จะเหมือนกันหรือเปล่าว เพราะ ของผมก็จะชาร์ทแบบลืมกันไปเลย
ข้ามคืนไปถึงกลางวัน ไปจนกว่าจะเปลี่ยนแบ็ตอีกก้อนเลย
เพราะแท่นมันก็เป็นแบบชาร์ทโคตรช้า......... เหมือนกัน
แบ็ต แบบเดียวกัน เคยลองใช้วิธี ชาร์ทแบบเร็วกับช้า
ผลคือ ระยะเวลาการใช้งาน แบบชาร์ทช้าจะใช้ได้นานกว่าครับ
ประมาณ20-30% เสียอย่างเดียวชาร์ทนานมากๆๆๆ
และ ถ้ามีแบ็ต1ก้อน ทำไม่ได้ควรต้องมี แบ็ตอย่างน้อย 2-3ก้อน เอาไว้รอชาร์ท

V82 ก็เป็นครับ ดีที่คู่มือมีบอกไว้ว่าต้องชาร์จประมาณ 15 ชม. จึงจะเต็ม (BC-137)
ผมออกจากบ้าน 0600 กลับมา 2200 (เรียนพิเศษ) หาเวลาชาร์จไม่ได้เลย
บางทีมันต้องใช้วิทยุแบบกระชั้นชิด ประมาณว่ากลับมาถึงบ้าน กำลังจะนอน
เพื่อนโทรมาบอกว่าพรุ่งนี้มี.... พกวิทยุมาด้วย (แล้วตรูจะเอาเวลาจากไหนมาชาร์จเนี่ย)

ทำเอาเสียอารมณ์ใช่เล่น ตอนนั้นผมแก้ปัญหาโดยใช้กล่องรางแทน
ต่อมาสู้ค่าถ่านไม่ไหว ถ้าจะซื้อถ่านชาร์จ 6 ก้อน + แท่นชาร์จ
ผมว่าเก็บเงินไปซื้อแท่นชาร์จ AY หรือ BC-144N ดีกว่า แต่ก็ติดที่ว่าตอนนั้นกระเป๋าบางเหลือเกิน
ในที่สุดก็ต้องขายออกไป เพราะตอบสนองความต้องการไม่ได้

ขอบคุณพี่ HS5QHX มากครับ ที่แบ่งปันประสบการณ์การใช้งาน
ผมกำลังจะซื้อเป็นของขวัญวันเกิดตัวเองในเดือนนี้ คงต้องพิจารณาใหม่อีกสักรอบครับ.... ยิ้มกว้างๆ
Hero Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 19:52:45 »

V82 ก็เป็นครับ ดีที่คู่มือมีบอกไว้ว่าต้องชาร์จประมาณ 15 ชม. จึงจะเต็ม (BC-137)
ผมออกจากบ้าน 0600 กลับมา 2200 (เรียนพิเศษ) หาเวลาชาร์จไม่ได้เลย
บางทีมันต้องใช้วิทยุแบบกระชั้นชิด ประมาณว่ากลับมาถึงบ้าน กำลังจะนอน
เพื่อนโทรมาบอกว่าพรุ่งนี้มี.... พกวิทยุมาด้วย (แล้วตรูจะเอาเวลาจากไหนมาชาร์จเนี่ย)

ทำเอาเสียอารมณ์ใช่เล่น ตอนนั้นผมแก้ปัญหาโดยใช้กล่องรางแทน
ต่อมาสู้ค่าถ่านไม่ไหว ถ้าจะซื้อถ่านชาร์จ 6 ก้อน + แท่นชาร์จ
ผมว่าเก็บเงินไปซื้อแท่นชาร์จ AY หรือ BC-144N ดีกว่า แต่ก็ติดที่ว่าตอนนั้นกระเป๋าบางเหลือเกิน
ในที่สุดก็ต้องขายออกไป เพราะตอบสนองความต้องการไม่ได้

ขอบคุณพี่ HS5QHX มากครับ ที่แบ่งปันประสบการณ์การใช้งาน
ผมกำลังจะซื้อเป็นของขวัญวันเกิดตัวเองในเดือนนี้ คงต้องพิจารณาใหม่อีกสักรอบครับ.... ยิ้มกว้างๆ

สอบถามหน้าเว็ป เพื่อนสมาชิกที่สงสัยจะได้รู้ด้วยอ่ะครับพี่ จากการทดลองถ้าชาร์ตแบบเร็ว(ใช้เวลา4ชั่วโมง)เอามิตเตอร์วัดแรงดันได้ที่8.6โวลล์ จะสามารถสแตนบายได้ประมาณ15ชั่วโมง เครื่องจะเตือนว่าแบตหมด ตุ๊ดๆ(วัดแรงดันได้6.4โวลล์) แต่ถ้าเป็นการชาร์ตแบบช้า(ใช้เวลาประมาณ10ชั่วโมง)จะสแตนบายได้ประมาณ36ชั่วโมง วัดโวลล์ได้เหมือนกัน และสถานะเตือนแรงดันก็เท่ากัน จากการทดสอบเครื่องของผมครับ
tong_by-toong
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 20:51:22 »

ขอบคุณครับผม...สำหรับผลการทดลอง....จะได้เก็บเงิน..แล้วไปหามาลองใช้บ้าง....
Hero Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 20:54:34 »

ขอบคุณครับผม...สำหรับผลการทดลอง....จะได้เก็บเงิน..แล้วไปหามาลองใช้บ้าง....

อิอิ จัดเลยพี่ หูดีมากๆ กำลังส่งก็นะ กดครีย์ไกล้ลำโพงคอมนี้ปั๊กๆๆเลย ผมอยู่อุตรดิตถ์ ห่างจากกู้ภัยพิษณุโลก และกู้ภัยบูรพา ประมาณ115กิโลเมตร ยังรับได้อ่ะ คิดดูพี่ เสายางคูตัวนะ ..อิอิ..หูดีกว่า....ที่บ้านอีกครับ55555

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์