HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
23 กันยายน 2024, 05:30:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถิดครับ  (อ่าน 8297 ครั้ง)
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2009, 12:24:37 »

ผมเองรู้สึกไม่ค่อยสบายใจครับที่ภาษาไทยเราทุกวันจะเริ่มวิบัติแล้ว การพิมพ์ต่างๆด้วยจะจงใจในการกระทำหรือไม่จงใจ ผมเองบางที่ก็ยังพิมพ์ผิดแต่อยากให้ทุกท่านช่วยกันแก้ไขครับ ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องจะมีท่านใดคิดเหมือนผมหรือเปล่าหรือผมคิดมากไปเองหรือจะปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไปโดยที่ไม่มีใครสนใจ ผมว่าคงมีหลายท่านที่อยู่ในเวปมีตำแหน่งหน้าที่การงานใหญ่โตมีหน้ามีตาในสังคม เป็น ครู อาจารย์  ช่วยกันครับ   

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2009, 12:24:37 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs1yhj
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2009, 12:56:23 »

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2009, 12:56:23 »

QRV
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009, 23:18:26 »

เห็นด้วยครับ ... ไม่รู้ว่าเขาสกดไม่ถูก หรือ เป็นภาษาไทยแบบใหม่ ยุคนี้ ที่ไว้คุยกันทาง msnครับ ผมคิดว่าน่าจะเขียนออกมาในลักษณะ ภาษาพูดเสียมากกว่า(อาจเข้าใจผิด และคิดว่าใช่..หรือโก้เก๋) เช่น.....
.. สนจัย(ใจ) .. ต่อลอง(รอง)ได้ ... มีภาพปลากรอบ(ประกอบ) และฯลฯ .. คิดว่ามีสมาชิกหลายท่าน ที่เข้ามาดูสินค้าในเวปฯนี้ คงคิดไม่ต่างกับท่าน.. และไม่รู้เหมือนกันว่า เวลาทำงาน เขียนรายงาน เรียนหนังสือ ยังเขียนออกมาลักษณะนี้ หรือไม่? ... หัวหน้างาน เพื่อนร่วมงานฯ คิดอย่างไร?,ครูบา อาจารย์ จะให้คะแนนอย่างไร? หรือปล่อยๆไป ก็เลยมีเกลื่อนในอินเตอร์เน็ท .. เป็นคนไทย เขียนภาษาไทยไม่ถูก น่าอายครับ .. จะรีบเขียน รีบพิมพ์ หรือ อย่างไร โดยไม่ตั้งใจ ก็ไม่ถูกอยู่ดีครับ ซึ่งบ่งบอกถึงตัวเองฯ สมาชิกหลายท่านอ่านแล้ว คงถอนหายใจยาวๆ ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร ครั้นจะเข้ามาแนะนำกลางกระทู้(ทั้งๆที่เป็นสิ่งที่ดี) ก็กะไรอยู่ เกรงว่าจะถูกแซวและกลายเป็นเรื่องเป็นราว ไปกันใหญ่อีก..คงคิดอย่างนี้ไม่น้อยเหมือนกันครับ .. ผิด-ถูกอย่างไร .. ต้องขออภัยสมาชิกทุกท่านด้วยครับ เป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นร่วมกันครับ ..
hs1yhj
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 11:59:49 »

ผิดโดยไม่เจตนาไม่ค่อยเท่าไรครับแต่เจตนาผิด ผมเองบางครั้งก็พิมพ์ผิดอาจเกิดจากไม่ค่อยได้เห็นคำที่ถูกหรืออาจจะเผลอแต่ไม่เคยคิดที่จะพิมพ์ให้ผิดไปจากของเดิม ถ้าคำไหนผมพิมพ์ผิดช่วยหาคำที่ถูกแก้ไขให้ด้วยนะครับ ขอประกาศรับสมัคร อาสาสมัครรักษาภาษาไทย หน่อยครับช่วยเตือนท่านที่ใช้ภาษาไทยวิบัติให้ใช้ให้ถูกครับ สำนึกในความเป็นคนไทยมันหายไปไหนหมดครับ พอตักเตือนก็ไม่พอใจ ผมเองทนดูไม่ได้ครับ  ใครจะไม่ชอบผม ผมไม่สนใจครับ ถ้าทำในสิ่งที่ดีที่ถูกต้อง  ทำดีมันทำยากครับ คนเลยไม่กล้าทำ กลัวมีภัย เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ ดีกว่า
ช่วยกันครับ ช่วยกันรักษาศักดิ์ศรีของคนไทยครับ ขอบคุณทุกท่านที่พยายามทำในสิ่งที่ดีครับ
hs1yhj
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 18:02:19 »

วันนี้ วันภาษาไทย ครับ
mat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 16:49:26 »

;Dดีครับ ไทยย่อมเป็นไทย ภาษายิ่งสำคัญ......

gze007
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 14:07:37 »

เห็นด้วยกับท่านเป็นอย่างยิ่งครับ ทุกท่านสามารถใช้ภาษาไทยให้เกิดความสนุกสนานได้ โดยไม่ต้องเลียนแบบการ์ตูนญี่ปุ่น ถูกต้องไหมครับ?
sim99
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2009, 22:29:10 »

ผมเองรู้สึกไม่ค่อยสบายใจครับที่ภาษาไทยเราทุกวันจะเริ่มวิบัติแล้ว การพิมพ์ต่างๆด้วยจะจงใจในการกระทำหรือไม่จงใจ ผมเองบางที่ก็ยังพิมพ์ผิดแต่อยากให้ทุกท่านช่วยกันแก้ไขครับ ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องจะมีท่านใดคิดเหมือนผมหรือเปล่าหรือผมคิดมากไปเองหรือจะปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไปโดยที่ไม่มีใครสนใจ ผมว่าคงมีหลายท่านที่อยู่ในเวปมีตำแหน่งหน้าที่การงานใหญ่โตมีหน้ามีตาในสังคม เป็น ครู อาจารย์  ช่วยกันครับ   

เห็นด้วย

เขตปลอดโกง
hamsiam.com
Administrator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2009, 22:39:53 »

เห็นด้วยครับ ขออนุญาติแนะนำไอเดีย เจอมาจากเวปนึง เค้าใส่ใว้ที่ลายเซ็นกัน

งดให้ความช่วยเหลือใดๆทั้งสิ้น แก่ผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง

หากท่านต้องการก็เอาโค๊ดนี้ไปแปะที่ลายเซ็นครับ
โค๊ด:
[center][color=red][size=12pt][b]งดให้ความช่วยเหลือใดๆทั้งสิ้น แก่ผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง[/b][/size][/color]
[img]http://images.torrentmove.com/it/0jet1hc4.gif[/img][/center]

สนใจอะไรรีบโทรถามนะครับ อย่าโพสถามอย่างเดียว เดี๋ยวจะไม่ได้ครอง
(พึงระลึกใว้เสมอ คนโพสถาม มักไม่ทันคนโทรคุย)
hs1yhj
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2009, 22:43:41 »

ต่อไปผมจะคัดลอก ข้อความที่เพื่อนๆพิมพ์ผิดมาลงในกระทู้นี้ มันคงสนุกดีนะครับ ว่าท่านใดผิดได้ผิดดีผิดตลอด กระทู้จะได้ไม่ตก ขึ้นหน้าแรกตลอด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2009, 22:53:04 โดย hs1yhj » บันทึกการเข้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์