HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 ตุลาคม 2024, 22:24:55 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเกิดอะไรขึ้นเมื่อมี พ.ร.บ ให้เด็ก7ขวบมีบัตรประชาชน  (อ่าน 6788 ครั้ง)
payakaphan222
member..
Sr. Member
*

083 740 1669

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 08:55:17 »

ใช้แทนบัตร รพ และอีกหลายๆอย่างครับ ผมว่าสะดวกดีนะ ... และเรื่องบัตรหายเอามาเป็นประเด็นได้ไงครับในเมื่อเราขาดความรับผิดชอบ ...

ณัฐชนน พยัฆพันธ์
53 หมู่ 8 ต.ชุมแสง อ.วังจันทร์ ระยอง
เลขบัญชี
กรุงไทย 248 006740 8  (ออมทรัพย์)
ณัฐชนน พยัฆพันธ์
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 08:55:17 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E23SD
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:02:37 »

มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียนะผมว่า

E23SD   0848544552 AIS
นายชลที  อนุพงค์
หน่วยพิทักษ์ป่าบ้านพูด  หมู่ที่13
ตำบลคลองเฉลิม  อำเภอกงหรา
จังหวัดพัทลุง  93180
ชื่อบัญชี ชลที อนุพงค์
บัญชีออมทรัพย์
ธนาคารกรุงไทย สาขาแม่ขรี
เลขบัญชี  9130171911
« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:02:37 »

ลมหนาว....
Hero Member

ส่วนหนึ่งของชีวิตอุทิศให้แผ่นดิน#RESCUE12#HS3LJM#

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:03:06 »

ใช้แทนบัตร รพ และอีกหลายๆอย่างครับ ผมว่าสะดวกดีนะ ... และเรื่องบัตรหายเอามาเป็นประเด็นได้ไงครับในเมื่อเราขาดความรับผิดชอบ ...

็HS3LJM  145.650 MHz(- Dup)
hs7xyr
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:19:31 »

มีนะดีครับ เห็นด้วย   แต่สงสัยว่า แล้วทำไม ไม่ทำมันตั้งแต่เกิดเลย หละ อายุ ก่อน 7 ปี  ไม่ใช่คนไทยหรอ จะไปทำสูจิบัตรหาพระแสงอะไร ยกเลิกไปเลย  ไหนๆก็แก้กม.แล้ว  เอาอะไรมาตัดสินว่า 7 ปี ต้องมีบัตร  หรืออ่อนว่า 7 ปี หน้ามันยังไม่หล่อ  ถ่ายรูปไม่ขึ้น   

ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:33:00 »

ยังไม่น่าที่จะทำบัตรเลย เพราะเด็ก 7 ขวบยังไม่มีความรับผิดชอบพอที่จะรักษาบัตรไว้ให้อยู่กับตัวตลอดเวลาได้
ถ้าเกิดทำบัตรหายต้องวุ่นวายไปแจ้งทำบัตรใหม่อีก อย่าว่าแต่เด็กเลยครับผู้ใหญ่อย่างเรายังทำหายเลยครับ
อย่างผมก็พึ่งไปแจ้งหายทำใหม่มาไม่นานนี้เองครับ คงต้องเสียค่าทำบัตรอีกหลายรอบเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอกด Like เห็นด้วยอย่างแรง ก็ขนาดผู้ใหญ่บางคนเอง ความรับผิดชอบ ยังไม่เต็มร้อยเลย ขอบอก
         วุฒิภาวะของเด็กในวัยนี้ บอกตรงๆ " ไมพร้อมจริงๆ " สำเนาทะเบียนบ้านก็มีอยู่แล้ว ใบเกิดก็มี ทำไมต้องทำให้ดูวุ่นวายด้วย
         ไปเร่งเคลียร์ใบเหลืองที่แจกชาวบ้านอ่ะ หมดแล้วหรือยัง และรู้กันไหมว่า ก่อนเลือกตั้งที่ผ่านมาเนี่ย ฝ่ายออกบัตรนั้น เร่งทำงานหามรุ่ง หามค่ำ อีกทั้งเครื่องปริ๊นท์บัตรนั้น มันก็มีขีดจำกัดในการทำงานแต่ละวันด้วย   

member..
Sr. Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:43:06 »

ก่อนแสดงความคิดเห็น รู้รึยังครับว่าบัตรประชาชนคืออะไร มันคือเอกสารแสดงตัวบุคคลนะครับ ไม่ใช่เอกสารแสดงวุฒิภาวะ ...
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:48:14 »

ก่อนแสดงความคิดเห็น รู้รึยังครับว่าบัตรประชาชนคืออะไร มันคือเอกสารแสดงตัวบุคคลนะครับ ไม่ใช่เอกสารแสดงวุฒิภาวะ ...

แล้วคนถามล่ะ....รู้หรือยังว่ามันคืออะไร วุฒิภาวะยังไม่พร้อม ให้เด็กถือไปครอบครองเอกสารทางราชการ มันสมควรไหม........

แล้ว ทะเบียนบ้านกับใบเกิด มีเอาไว้ทำอะไรหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2011, 09:53:13 โดย ZERO. » บันทึกการเข้า
member..
Sr. Member
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:58:20 »

แล้วคนถามล่ะ....รู้หรือยังว่ามันคืออะไร วุฒิภาวะยังไม่พร้อม ให้เด็กถือไปครอบครองเอกสารทางราชการ มันสมควรไหม........

แล้ว ทะเบียนบ้านกับใบเกิด มีเอาไว้ทำอะไรหรือครับ

คือบัตรประชาชนมันมีประโยชน์และสะดวกมากกว่าทะเบียนบ้านไงครับ ไปหาหมอทีคุณหิ้วทะเบียนบ้านกับใบเกิดไปด้วยเหรอครับ  ตอนนี้หลายโรงพยาบาลใช้ทะเบียนบ้านแทนบัตรทองแล้วนะครับ อีกนัยนึงเพื่อฝึกความรับผิดชอบ ถ้าบัตรใบเดียวรักษาไม่ได้ อย่างอื่นก็อย่าไปหวังเลยครับ

แก้ไขท่อนสุดท้ายจาก ทะเบียนบ้าน>บัตรประชาชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2011, 10:03:59 โดย payakaphan222 » บันทึกการเข้า
azumikung
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 10:01:08 »

ชื่อบอกว่า บัตรประจำตัวประชาชน  ผู้ใหญ่บางคนกลายเป็น " บัตรประจำบ้านประชาชน " หรือไม่ก็ " บัตรประจำรถประชาชน "
เพราะไม่เคยพกเลย   555++++ ขำๆครับ

แล้วเด็กหล่ะ?ฮืม?? เห็นด้วยครับกับการเอาเด็กมาถ่ายบัตรเพราะเด้กจะได้มีภาพใบหน้าในระบบทะเบียน แต่ไม่เห้นด้วยให้เด็กมีบัตรประชาชนครับ  ขนาดเอาสมุดเล่มใหญ่ๆไปโรงเรียนยังหายเลย ประสาอะไรกับบัตรประชาชน บางคนก็บอกว่าให้ผู้ปกครองเก็บไว้ ก็ต้องเป็นชื่อใหม่ จากบัตรประจำตัวประชาชน เป็นบัตรแสดงตัวตนของประชาชน (เพราะไม่ได้พกติดตัว)  และก็ควรออกบัตรชนิดใหม่ ที่ใช้ต้นทุนในการผลิตน้อยกว่า สมาทการ์ด ครับ  ยิ้มเท่ห์

ปล. ขนาดบัตรสมาทการ์ด ยังไม่พอให้ ผู้ใหญ่ถ่ายเลย  เครื่องถ่ายก็พังบ่อย  ยิงฟันยิ้ม ไปอำเภอทีไร บัตรหมด เครื่องพัง  ยิงฟันยิ้ม

ขำๆครับ อย่าไปคิดมากครับ    บางทีอาจจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีก้ได้ครับ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ถ้ามองแต่ในทางลบ ก็จะไม่มีความก้าวหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2011, 10:15:14 โดย azumikung » บันทึกการเข้า
MFJ
member..
Hero Member
*

โทร 0817550008 MTM"" KMUTNB"" บางปะอิน 331

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 10:02:56 »

ผมคิดในแง่นี้ว่า  กันเด็กหายพลัดหลง เด็กจรจัด  และเด็กเดี๋ยวนี้เก่งเกินตัวครับ เพราะเดี๋ยวนี้ความคิดดีกว่าผู้ใหญ่บ้างคนเยอะ  ผู้ใหญ่บ้างคนคิดว่าความคิดตัวเองถูกเสมอ

เกินก่อว่าตัวเองอาบน้ำร้อนมาก่อน  ไม่แน่สิ่งบ้างเด็กอาจโดนน้ำร้อนลวกมาก่อนผู้ใหญ่บ้างคนก็ได้  อิอิ

แค่แสดงความคิดเห็นอย่าว่ากันนะครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์