HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 มิถุนายน 2024, 18:37:40 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้  (อ่าน 5443 ครั้ง)
titri
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 13:41:20 »

พรบ.จราจรทางบก ลักษณะที่ 18
อำนาจของเจ้าพนักงานจราจร และพนักงานเจ้าหน้าที่

มาตรา 140(1) เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่ง พระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้น ๆ จะว่ากล่าว ตักเตือนผู้ขับขี่ หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่า ปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ในมาตรา 157 ทวิ มาตรา 159 มาตรา 160 และมาตรา 160 ทวิ ห้ามมิให้ว่ากล่าวตัก เตือนหรือทำการเปรียบเทียบ ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่งเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวน ภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่งใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทนใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อ เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับ และผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่งแต่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ ให้สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าวเว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่าผู้อื่นเป็นผู้ขับขี่
การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด ใบสั่งและใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ ให้ทำตามแบบที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 13:41:20 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 13:43:10 »

. มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนตรี เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า

Posted by  :  ครูทิพย์

ผมว่าเข้าใจผิดอะไรกันไปใหญ่ละ

"เอกสารทางราชการ เจ้าพนักงานมีอำนาจเรียกตรวจสอบ ตรวจยึด
สั่งเพิกถอน และหรือ ดำเนินการตามความเหมาะสมในแต่ละกรรม แต่ละวาระได้"

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 13:43:10 »

flower41
Full Member

ไม่ไช่พ่อค้าอาชีพ เลิกเล่นเลยขาย

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 13:50:36 »

ผมว่าการยึดใบขับขี่ของตำรวจเป็นประเพณีไปแล้วครับ แต่ผมไม่เคยโดนยึดนะครับ เพราะ ข้างหลังใบขับขี่ของผมมีแบงค์สีแดงๆแนบไปด้วยตำรวจเลยไม่กล้ายึด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่าที่ร้อยตรี สุภชัย วรรณมาศ ( E20 JEA )
ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยจรัญ13 เลขที่ 119-208-7574
ธนาคารธนชาต สาขาพลับพลาไชย เลขที่ 143-2-00688-0
เบอร์ติดต่อ 081-362-8078
E20MBS
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

เจ็บป่วยฉุกเฉิน โทร.1669 ทั่วประเทศ

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 13:54:47 »

ใบขับขี่เป็นเอกสารของทางราชการไม่ใช่เหรอครับ...หรือผมจำผิดครับ ฮืม
อย่างไปมองเลยครับว่าเป็นเอกสารของใคร....เพราะตามความเป็นจริงที่ทุกๆท่านทราบ ฮืม
ยังไงก็โดนจับอยู่ดีครับถ้าได้เรียกแล้ว....จะยึดหรือไม่ยึดใบขับขี่ก็เหมือนกัน ตกใจ
ถกเถียงกันไปให้เสียความรู้สึกป่าวๆ.....ทางที่ดีที่สุดคือปฏิบัติตามกฎจราจร...จบ ยิงฟันยิ้ม

e-mail address : e20mbs(แอท)gmail.com
ธวัชชัย  ศรีละไม กู้ชีพ 507
โทร.087-3541669//089-1501669
ID LINE  08092009

ชื่อบัญชี =ธวัชชัย  ศรีละไม=
ธ.ทหารไทย (TMB) 0512305400
ธ.กสิกรไทย  (K Bank) 7442566490
ธ.ไทยพาณิชย์ (SCB) 3132484110

ตรวจสอบพัสดุ
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/
Org
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 14:03:54 »

ผมว่าการยึดใบขับขี่ของตำรวจเป็นประเพณีไปแล้วครับ แต่ผมไม่เคยโดนยึดนะครับ เพราะ ข้างหลังใบขับขี่ของผมมีแบงค์สีแดงๆแนบไปด้วยตำรวจเลยไม่กล้ายึด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอโทษน่ะครับผม  ก็เป็นซะแบบนี้ไง  เมืองไทยถึงติดอันดับ  คอรัปชั่น  ถ้าไม่ปฏิบัติผิดจะไปกลัวทำไมเล่า  อิอิอิ

คอรัปชั่น คือ การทุจริตโดยใช้หรืออาศัยตำแหน่งหน้าที่ อำนาจและอิทธิพลที่ตนมีอยู่ เพื่อประโยชน์แก่ตนเองและหรือผู้อื่น รวมถึงการเลือกที่รักมักที่ชัง การเห็นแก่ญาติพี่น้อง กินสินบน ฉ้อราษฎร์บังหลวง การใช้ระบบอุปถัมภ์และความไม่เป็นธรรมอื่น ๆ ที่ข้าราชการหรือบุคคลใดใช้เป็นเครื่องมือในการลิดรอนความเป็นธรรมและ ความ ถูกต้องตามกฎหมายของสังคม
aipeak
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 14:09:46 »

ผมว่าการยึดใบขับขี่ของตำรวจเป็นประเพณีไปแล้วครับ แต่ผมไม่เคยโดนยึดนะครับ เพราะ ข้างหลังใบขับขี่ของผมมีแบงค์สีแดงๆแนบไปด้วยตำรวจเลยไม่กล้ายึด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอโทษน่ะครับผม  ก็เป็นซะแบบนี้ไง  เมืองไทยถึงติดอันดับ  คอรัปชั่น  ถ้าไม่ปฏิบัติผิดจะไปกลัวทำไมเล่า  อิอิอิ

คอรัปชั่น คือ การทุจริตโดยใช้หรืออาศัยตำแหน่งหน้าที่ อำนาจและอิทธิพลที่ตนมีอยู่ เพื่อประโยชน์แก่ตนเองและหรือผู้อื่น รวมถึงการเลือกที่รักมักที่ชัง การเห็นแก่ญาติพี่น้อง กินสินบน ฉ้อราษฎร์บังหลวง การใช้ระบบอุปถัมภ์และความไม่เป็นธรรมอื่น ๆ ที่ข้าราชการหรือบุคคลใดใช้เป็นเครื่องมือในการลิดรอนความเป็นธรรมและ ความ ถูกต้องตามกฎหมายของสังคม
เห็นด้วยครับ

ธวัชชัย ล้อตระกูลนุกิจ
591 หมู1 ต.ละหาร อ.ปลวกแดง จ.ระยอง21140
tel 0875442758
2 G
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 14:33:59 »

. มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนตรี เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า

ผมว่าเข้าใจผิดอะไรกันไปใหญ่ละ

"เอกสารทางราชการ เจ้าพนักงานมีอำนาจเรียกตรวจสอบ ตรวจยึด
สั่งเพิกถอน และหรือ ดำเนินการตามความเหมาะสมในแต่ละกรรม แต่ละวาระได้"

เห็นด้วยครับ แต่การยึดกุญแจนั้นไม่ถูกต้องครับ เว้นแต่เราแสดงอาการหนี หรือไม่ยอมให้ตรวจครับ

ร.ต. อดิเทพ  สุขสวัสดิ์
ช.พัน.52 ช.1 รอ. (ค่ายบุรฉัตร) ต.เกาะพลับพลา อ.เมือง
จ.ราชบุรี 70000
086-3358066  True H
ธ.กรุงไทย 705-177-111-6 ราชบุรี
YA HARD CORE
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 14:55:26 »

Home » Hilight, MSN, อาชญากรรม » ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้
Sep 15th, 2010

โปรดอ่าน…เพราะมีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ ในรายการ บันทึกสถานะการณ์ ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น. มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนตรี เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจต้องออกใบสั่ง ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์ แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้ทราบ

บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ

ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปนี้ถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ 

เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ไป ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน

เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์ ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย

ข่าวโดย : *

VN:F [1.9.3_1094]
please wait...
Rating: 7.6/10 (42 votes cast)
VN:F [1.9.3_1094]
Rating: +63 (from 69 votes)ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ , 7.6 out of 10 based on 42 ratings (Visited 1 times, 1 visits today)
Tags: ตำรวจ, ทรัพย์สิน, ยึด, เสียค่าปรับ, ใบขับขี่, ใบสั่ง

พอดีเพิ่งมาเจอ ใบขับขี่เป็นเอกสารของทางราชการ แม้แต่สมุดคู่มือรถพวกท่านก็เป็นเอกสารราชการ นะครับ
ไม่ผิดฐานลักทรัพย์แน่นอนครับ ยึดกุญแจไว้ก็ไม่ผิดฐานลักทรัพย์เนื่องจากไม่มีเจตนาเอามาเป็นของตำรวจเจตนาให้พวกท่านไปเสียค่าปรับ     ถ้าคุณจาตุรนต์พูดจริงก็มั่วครับ

บ/ช กรุงเทพ 7410066406

LINE:   yahardcore
0812859898
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 15:02:45 »

จริงๆแล้วต้นเหตุของข่าวชิ้นนี้ มาจากฟอร์เวิร์ดเมล์ที่ถูกส่งต่อๆกันมา โดยไม่ทราบว่าใครเป็นคนจัดทำขึ้น
แต่ก็สร้างความสับสนและความเข้าใจผิดให้กับประชาชนเป็นจำนวนมาก เพราะบางคนก็เชื่อสนิทใจตามข้อ
ความที่ได้รับมา
   ทั้งๆที่เจ้าหน้าที่ ก็ปฏิบัติตามกฏหมาย ในเมื่อพรบ.จราจรทางบกกำหนดให้ผู้ขับขี่และผู้ซ้อนรถจักรยานยนต์
ต้องสวมใส่หมวกนิรภัย และกำหนดให้ผู้ขับขี่รถยนต์และผู้นั่งด้านหน้า ต้องคาดเข็มขัดนิรภัย เจ้าพนักงานจึงไม่
มีทางเลือกอย่างอื่น
   และการยึดใบอนุญาตขับขี่หรือกุญแจรถไว้ ก็มีกำหนดระยะเวลาแน่นอนว่าจะต้องนำส่งพนักงานสอบสวนภาย
ในกี่ชั่วโมง และเจ้าพนักงานก็มิได้มีเจตนาจะยึดสิ่งเหล่านั้นเป็นของตนเอง จึงไม่มีความผิดแต่อย่างใด

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
pop30
Hero Member

ไม่แปลกที่จะทรนง ในเมื่อทุกสิ่งหามาเองโดยสุจริต

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 15:15:29 »

ไม่รู้ว่าข้อความที่กล่าวเป็นจริงหรือเท็จ แต่เคยถามคนที่เป็นทนายความ เค้าชี้แจ้งว่า ตำรวจไม่สามารถยึดได้ถาวรได้ ยิ่งถ้าเป็นกุญแจถือว่าเป็นทรัทย์สินของเรา เพียงแต่ตรวจสอบได้เท่านั้น ทั้งนี้หากมีการฟ้องร้อง ศาลท่านพิจารณาตามความเหมาะสม ตามที่มาของเหตุ

IT-System Engineer

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์