HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 15:24:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การต่อ APRX หลายตัวบนวง LAN  (อ่าน 9609 ครั้ง)
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:29:00 »

ผมทดลองกล่อง HS7AT-3 ก็สามารถแสดงจุดบน aprs.fi ได้ แต่พอพ่วง HS7AT-4 เข้าไป เวลาการได้ยินล่าสุดใน aprs.fi ของ -3 ก็หยุด

เที่ยวก่อนเสียบ -3 ขึ้นตำแหน่ง ถอดออก เสียบ -4 ขึ้นตำแหน่ง พอเสียบพร้อมกันหยุดเลย แยกเสียบตัวเดียวก็ไม่ได้อีกแล้ว

ค่า IP ของช่อง Internet(เจ้า LinkSys) ก็ร้องขอจาก DHCP จากโมเด็มทั้งคู่  ตามความคิดผม ผมว่าไม่น่ามีปัญหานนี่ครับ  ลังเล

หรือค่า Port ที่ Config เข้าหา Server APRS ที่โปรแกรมไว้ภายในกล่อง ต้องเปลี่ยนหรือเปล่าครับ (ผมใช้เลขเดียวกัน)  ฮืม 

หรือเวป aprs.fi บล๊อคหรือเปล่า เพราะหลายตัวมาจากที่เดียวกัน ..... ฟุ้งซ่านตอนดึกอีกแล้ว ใครช่วยที  ยิงฟันยิ้ม

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:29:00 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:57:36 »

นั่งรอจนตี 1 แล้วก็ไม่โผล่มา  ร้องไห้

เร่งรีบทำอยู่ 3 ตัว(เดี๋ยวต้นเดือนหน้าต้องลงสุราษฯอีก) หนึ่งในนี้จะไปนครปฐมครับ  ยิ้มเท่ห์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:57:36 »

xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 09:03:07 »

โหพี่ linksys 4 ตัว เลยเร๊อะ

เชียงใหม่อัพเดท
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 09:08:47 »

เลข IP ชนกัน ป่ะครับ ตอบแบบมั่วๆๆ แต่อัพกระทู้ไปในตัว ผมกะอยากรู้คือกัน
Length
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 14:52:26 »

เข้าไปดูใน Modem แล้วมันจ่าย 192.168.10.114 มาให้

ตัว LinkSys เองก็มีค่า MAC ตรวจสอบแล้วรับ 114 มาจริง ส่วน 115 เป็น LinkSys อีกตัว (HS7AT-4)

แต่ก็ยังไม่ทิ้งความคิดที่อาจจะเกิดจาก IP รอความเห็นจากคนที่สถานีเดียวติดหลายตัวมาช่วยแนะนำหน่อยครับ
dmesg
Full Member

. ..--- ..--- .-. .... .--.

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 20:56:56 »

ip ภายในวงแลนของเราที่เป็น 192.168.x.x จะมีกี่ ip ก็ตามเวลาออก public internet จริงๆ คนอื่นจะเห็นแค่ public ip เบอร์เดียวที่ทาง isp แจกมาให้ครับ (ซึ่งจะไม่ใช่ 192.168.x.x แน่ๆ) ผมไม่แน่ใจว่าท่านต่อแบบไหน แต่ public ip จะอยู่ที่อุปกรณ์ที่ท่านใส่ login/password จาก isp เข้าไปน่ะครับ

ดังนั้นท่านจะใช้ wrt54gl กี่ตัวก็ตาม public ip ที่ติดต่อผ่าน internet ไปหา aprs.fi ก็ยังเป็นเบอร์เดิมอยู่ดีครับ แต่ทาง aprs.fi จะจำกัดการ connect เอาไว้หรือไม่นี่ตอบไม่ได้เหมือนกันครับ อาจจะต้้องลองให้ท่านอื่นเทสดูครับ
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 22:14:41 »

ทดสอบ APRX สองตัว ใน LAN วงเดียวกัน ยิ้มกว้างๆ
Length
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 09:49:28 »

ตัวที่สองยังใช้ได้ครับ(เดิมมีตัวหลักที่ 1เปิดตลอดอยู่แล้ว ยิ้ม)  แต่พอเข้าสามถึงเป็น แต่คงไม่เป็นไรครับเพราะเป็นแค่โต๊ะทำงานทดลองก่อนปล่อยไปรอบข้าง ไม่ได้ประจำตำแหน่งจริงๆ ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยร่วมทดสอบครับ  ยิ้มเท่ห์

เอ่อ..แล้วท่านตั้งค่า Port เป็นเลขเดียวกันใช่มั้ยครับ ฮืม
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 17:13:01 »

ทดสอบ APRX สองตัว ใน LAN วงเดียวกัน ยิ้มกว้างๆ

สวีสดีครับ อ.

นั่นสิ..ทำไมจะไม่ได้
Length
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 18:11:58 »

สงสัยสถานีจะโดนของ เดี๋ยวต้องเครื่องเซ่นซะหน่อยแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ที่ท่านอาจารย์ Pa_ul แนะนำวงจรลดแรงดันไฟผมทำแล้วนะครับ ไปต่อกับ Supply 100 A แล้วปรับไฟ 15 V
ทีแรกแรงดันมันก็ได้ 12 อยู่ แต่พอเอาไปใส่เจ้ารถ HS4QOW-9 ซึ่งเป็นไฟ 24 V มันดังแป๊ะ... เบาๆ และไฟ 24 V ก็ออกมาตรงปลาย
ยังไม่ได้ต่อ Load .....  EzTrack เลยรอดตายหวุดหวิด  ยิงฟันยิ้ม

คงต้องกลับสุราษฯไปหาอาจารย์ที่สอนอิเล็กฯสมัย ป.ว.ส. ให้ท่านเจิมหัวแร้งหน่อยแล้ว ช่วงนี้จับวงจรอะไรก็เป็นพังหมด  ขยิบตา

หน้า: [1]
  พิมพ์