HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
09 กรกฎาคม 2024, 08:21:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่างชาติเขาหลบให้...แล้วพี่ไทยละ...  (อ่าน 3919 ครั้ง)
HS4JXH
Hero Member

คำรพ66 มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 00:17:46 »

ขอเอาความรู้สึกผมมาแชร์หน่อยนะครับ ผมทำกู้ภัยอยู่ที่พัทลุง ภาหนะของผมคือรถเครื่องมีสัญญาณไฟวับวาบ และ เสียง เวลาไปตรวจสอบสถานที่เกิดเหตุผมก็เปิดพร้อมกันและเวลาขี่ขณะใช้สัญญาณเสียง ก็ส่วนใหญ่รถเครื่องจะหลีกให้เกือบหมดนะครับ มีบ้างทีไม่หลีก ประมาณ 10% ครับที่ไม่หลีก แต่รถยนต์บางคันหลีก บางคันไม่หลีก 50 50 อะครับ รถยนต์ที่เค้าไม่หลีกเพราะเค้าอาจจะคิดว่า  "รถเครื่องคันเล็ก คงซิกแซกเอาเอง" ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

"รถเครื่องคันเล็ก คงซิกแซกเอาเอง" ชอบคำนี้จังครับ รถเครื่องหรือจักรยานยนต์ ภาษากู้ภัยคือ( หน่วยเคลื่อนที่เร็ว) มีความสำคัญมากๆครับ เพราะในสถาณการณ์ที่การจราจรหนาแน่น รถเครื่องพร้อมอุปกรณืปฐมพยาบาลเบื้องต้นส่วนมากจะไปถึงที่เกิดเหตุก่อนใคร และสามารถอำนวยการจราจรให้รถพยาบาลที่ตามมาได้พ้นจากจราจรที่หนาแน่น และยังสามารถประเมิณผู้ได้รับบาดเจ็บและแจ้งกลับไปที่ศูนย์ก่อนใคร....ประโยชน์ยังมีอีกมากมายครับที่ยังไม่ได้กล่าว........

เอาเป็นว่าเป็นกำลังใจให้ท่านทำความดีช่วยเหลือสังคมนี้ต่อไปนะครับ ว4 ว35 กันทุกจุดราบรื่นครับผม ยิ้มกว้างๆ

นักขายสินค้าที่ดี ควรมีความจริงใจต่อลูกค้า ควรมีความซื่อสัตย์ ความน่าเชื่อถือที่ดี การพูดความจริงทั้งหมดของสินค้าที่ตนเองขาย ข้อดี-ข้อเสีย จงคิดเสมอว่า" ความลับไม่มีในโลก" สังคมวงการนี้มันแคบยิ่งนัก.! จงอย่าเอาความเห็นแก่ตัวโดยกำเหนิดตัวเองมาหากินกับวงการนี้ เกิดอะไรขึ้นตามตัวไม่ยากถึงกันหมด!!จำใว้!
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 00:17:46 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS4JXH
Hero Member

คำรพ66 มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 00:19:35 »

ขอเอาความรู้สึกผมมาแชร์หน่อยนะครับ ผมทำกู้ภัยอยู่ที่พัทลุง ภาหนะของผมคือรถเครื่องมีสัญญาณไฟวับวาบ และ เสียง เวลาไปตรวจสอบสถานที่เกิดเหตุผมก็เปิดพร้อมกันและเวลาขี่ขณะใช้สัญญาณเสียง ก็ส่วนใหญ่รถเครื่องจะหลีกให้เกือบหมดนะครับ มีบ้างทีไม่หลีก ประมาณ 10% ครับที่ไม่หลีก แต่รถยนต์บางคันหลีก บางคันไม่หลีก 50 50 อะครับ รถยนต์ที่เค้าไม่หลีกเพราะเค้าอาจจะคิดว่า  "รถเครื่องคันเล็ก คงซิกแซกเอาเอง" ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

ขอแชร์ด้วยครับ ในมุมมองของ อาสาสมัคร เพราะไม่เคยขับรถ EMSแท้ๆ หรือดับเพลิง (ใช้รถส่วนตัวติดสัญญาณไฟและเสียง) แถวบ้านผม (นครปฐม) ก็คล้ายๆกันครับ หลบบ้างไม่หลบบ้าง ส่วนใหญ่จะหลบ ผมก็เข้าใจนะบางทีเขาไม่รู้จะหลบไปไหนเพราะรถเต็มถนน อีกอย่างถ้าบนถนนหลายเลนบ้านเราไม่ได้ขับแบบเหลือช่องแซงแบบเมืองนอก อันนี้แอบว่าคนไทยด้วยกันเองนิดนึงเพราะบางทีพี่ท่านขับเร็วก็คิดเอาว่าเข้าซ้ายไปเดี๋ยวก็ออกอีก ตรูขวายาวดีกว่า ผมก็เป็นครับ 555 ผมว่าเดี๋ยวนี้น้อยแล้วนะครับที่ไม่หลบ เมื่อก่อนไม่หลบแถมบางคันไม่ยอมให้แซงด้วย ทำไปได้....

เคยหลายครั้งที่ผมต้อง วิ่งย้อนศร คร่อมเลย ผ่าแยกไฟแดง เค้าก็หยุดให้กันนะครับ (ด่าตามหลังปล่าวอันนี้ไม่รู้ 555)

อนึ่ง ผมว่าต้องมองย้อนไปครับ ภาพลักษณ์ของอาสามันไม่ค่อยดีอะครับ ไม่รู้ทำไม ทำสาธารณะประโยชน์แท้ๆ ไม่มีเงินเดือน แต่น้ำมันออกเอง ซ่อมรถออกเอง เครื่องยาเวชภัณฑ์ออกเอง และอื่นๆออกเอง (อันนี้ไม่รวมแบบเจ้าหน้าที่หรืออาสาที่ทำงานเต็มๆจะมีงบและรายได้สนับสนุนนะ...แต่มันคงไม่ได้เป็นกอบเป็นกำหรอกครับ) ท่านๆทั้งหลายลองไปอ่านกระทู้ในบอร์ดจราจรตาเพชรซิครับ ด่าอาสาเรื่องไฟ กับหลบไม่หลบเนี่ย กันแทบทุกกระทู้ พอเห็นรถคันไหนมีไฟวับวาปติด พี่แกเหมาหมดว่าเป็นอาสา แล้วก็.......ยาวไป บางทีมันไม่ใช่นะ มันเยอะครับ อธิบายยาก อธิบายไม่หมด คุยกันได้ยาวๆ บางครั้ง ไม่ใช่แค่เจ็บป่วย เสียชีวิต ติดในรถ ไฟไหม้และอื่นๆนะ....ลืมกุญแจ แบตหมด เปลี่ยนยาง จับงูและอื่นๆอีกละ ก็เรียกอาสาไป..

ถึงจะมีแค่คนเดียวที่เข้าใจสิ่งที่เราทำก็พอครับ ทำแล้วได้รับเพียงคำว่า "ขอบคุณ" แต่มันชื่นใจ

หากถ้อยคำใดไม่ถูกใจบางท่านขออภัยครับ ขอบคุณครับ

เห็นด้วยอย่างมากครับโดนใจจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ
« ตอบ #21 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 00:19:35 »

birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 00:27:19 »

ความเห็นส่วนตัวของผมนะ ในฐานะผู้ขับขี่มอไซคนนึง ผมเข้าใจในการทำงานของพี่อาสาดี เพราะมีเพื่อนทำอาสาเช่นกัน เวลามีรถฉุกเฉินมาผมจะหลบให้ตลอด+ตกใจด้วยเพราะพี่แกขับเร็วมาก บางครั้งช่วงเวลาเย็นๆรถติดมาก เห็นรถฉุกเฉินมาแล้วรถยนต์พอมีที่หลบได้แต่ไม่หลบกลัวไม่ได้ไปผมก็แอบด่ากับคนซ้อนบ้างว่าจะไปขวางเค้าไว้ทำไมรถเค้ารีบเมืองนอกเค้ายังหลบให้ตั้งแต่เห็นไซเร็นเป็นกิโล อิอิ แต่ก็ขอตินิดนึงนะว่าบางทีผู้ขับขี่มอไซในถนนที่เบียดเสียดไม่สามารถหลบได้โดยทันทีต้องรอให้มีช่องว่างพอหลบก่อน พี่ฉุกเฉินแกก็มาแร้งแรง กะจะชนผมให้ตายเลยรึไง อิอิ แบบว่าไม่เบรกเลยเหยียบสุดตรีน แล้วผมจะหลับไปไหนรอดละคับเพ่ ต้องไปเบียดกะรถคันที่ขับคู่กันมาจนเกือบเกี่ยวกันล้มทางฝั่งขวาก็ขูดสีรถพี่ฉุกเฉินเค้าไป ก็เลยฝังใจ ขับรถได้ยินเสียงไซเร็นทีไรต้องหาที่หลบก่อน
"ขอฝากพี่ๆที่ขับรถ EMS หรือกู้ภัยหน่อยนะครับว่าจะขับเร็วก็ระวังผู้ใช้รถใช้ถนนตัวน้อยๆด้วยครับเดี๋ยวจะได้คนเจ็บเพิ่ม อิอิ ห่วงคนเจ็บที่รอให้ไปรับหรือห่วงคนบนรถที่ต้องไปส่งโรงพยาบาล ก็อย่าลืมห่วงพี่น้องมอไซตัวน้อยๆผู้ร่วมใช้ถนนด้วยนะคร้าบ"
ปล.ถึงพี่EMSแกจะขับโหดแต่ก็โหดสู้พี่รถเมย์สาย1โคราชไม่ได้ครับเหยียบมิดทุกซอย

(เบิร์ด) Tel.0827508146
TheHusker
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

No Warning!

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 00:29:38 »

ขึ้นชื่อว่ารถฉุกเฉิน เค้าก็ต้องมีอะไรฉุกเฉินถึงต้องรีบ และขอทาง ยังไงซะถ้าหลีกทางได้ ก็หลีกหรือหยุดให้เค้าไปก่อนเถอะครับ
คงไม่เสียเวลามากนัก และอย่าไปคิดอะไรมาก เพราะแต่ละเสี้ยววินาที อาจจะเป็นหรือจะตายก็ได้

ติดต่อทาง PM / o 8 3 - 2 9 5 - 8 6 8 6
toshiba ห้ามซื้อขาย จนกว่าจะไกล่เกลี่ยข้อพิพาทจบ
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Hero Member
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 00:30:39 »

555+   อาสาท่านขับรถเร็วเดี๋ยวให้ไปขับ รถเมล์ อิอิ

ที่เป็นข่าว
theart
member..
Sr. Member
*

"ถึงเป็นผู้แพ้ แต่คนแพ้ก็ยังมีศักดิ์ศรีของคนแพ้"

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 02:47:55 »

ขอเล่าเรื่องหน่อยครับ...เหตการณ์จริง เผื่อท่านใดอ่านแล้วเป็นเรื่องให้คิดครับว่าทำไมควรจะหลบให้..(ใช้คำว่าควรจะหลบนะครับ)
ผมยอมรับว่าบางครั้งพวกอาสาขับรถไม่ถูกใจท่าน แต่ที่เห็นๆในเขตที่ผมทำอยู่ อาสาขับรถซิ่งมีครับ ผมก็เป็นบางครั้ง แต่ไม่เคยเปิดไฟเปิดเสียงวิ่งแข่งซิ่งกันส่งเดช ทุกครั้งต้องมีเหตุ!!!

กลับมาต่อ....
สดๆร้อนๆเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว คนตกน้ำ......จม.....มีคนแจ้งเข้ามา ศูนย์เรียกลูกข่าย เคลื่อนที่เร็วถึงแล้วเอาขึ้นมาจากน้ำ ปฐมพยาบาลเบื้องต้นแต่ยังหายใจแผ่วมาก รอถังO2 จากรถ น. เส้นทางที่ไปไกลบวกกับรถเยอะ....ผมก็กำลังไปฟัง ว. ไปด้วยเพราะผมอยู่ครึ่งทางจากรถ น. (ผมมี O2 ถังเล็ก) เหยียบมิดอะครับ แต่ "...รถ น.เขตและลูกข่ายที่กำลัง ว.25 ให้ชะลอความเร็ว ที่หมายแจ้งว่าเสียชีวิตแล้ว" ฮืม

อีกเคส สองสามวันนี่เอง อุบัติเหตุ รถกระบะ-รถบรรทุก ติดภายใน 3คน สาหัส 2 หนึ่งในสองเสียเลือดมาก ไม่ต้องบอกครับ รถ น. รถตัดถ่าง รถอาสา เหยียบกันหน้าตั้งเช่นเคย...ระหว่างทางก็คอยฟังรายงาน ไกล รถเยอะอีกแล้ว "...ที่หมายรับแจ้งว่าเสียชีวิตแล้ว1ราย อีกรายหมดสติ...." ง่ะ...ฮืม

โห...แป่วเลยครับ ใจมันเหี่ยวลงอะท่านเคยเป็นกันปล่าว คำว่ากู้ชีพ กู้ภัย ผมคิดเองนะ อยากให้ เสียชีวิต(อาจจะไม่นับเจ็บป่วยนะ) เป็น 0 อย่างท่าน MR.BOY ว่า "เพราะทุกวินาทีมีค่าต่อชีวิต"

เอาเป็นว่า ช่วยๆกันบอกต่อครับเจอรถฉุกเฉินก็หยุดๆหลบๆให้เค้าไปก่อนเถอะ ใครไม่หลบเราหลบก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2011, 02:56:53 โดย theart » บันทึกการเข้า

"มังกรยามอ่อนซ่อนตัวในหนองน้ำ ยามแข็งเหยียบฟ้าทะยานเมฆ สะท้านทั้งสามภพ"

สภ.สามควายเผือก - บ้านเผือก102
MR.BOY
Hero Member

ตู้ ปณ.123 ปณจ.จันทบุรี 22000

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 12:13:36 »

ครับ ขอบอกก่อนเลยว่า ผมไม่ได้เป็นกู้ภัย กู้ชีพ แต่มีเพื่อนๆ ทำกันอยู่ และผมก็อยู่ในวงการนี้มานานพอสมควรเลยได้เห็นในหลายๆแง่มุมของชีวิตพวกเขาเหล่านี้  สังเกตง่ายๆเลยไม่ต้องเอาถึงเรื่องชีวิต  แค่เรื่อง งูเข้าบ้าน ใครเป็นคนจัดการ ไม่ใช่ตำรวจหรอกครับทั้งๆที่โทรไปแจ้งตำรวจ ก็กู้ภัยนี่ไงครับจับงู  แล้วใครครับ รถเสียใครจะมาช่วยคุณ แม้คุณจะโทรเข้าตำรวจทางหลวง ก็ไม่พ้นกู้ภัยอีกแหละครับ แม้กระทั้งเหตุการณ์ที่เห็นจนชินตาคือ การเก็บศพ ศพนะครับไม่ต้องบรรยายว่าแต่ละเคสเป็นอย่างไร กลิ่นขนาดไหน เละขนาดไหน ขนาดตำรวจยังยืนอยู่ห่างๆเลย ก็ไม่พ้นเจ้าหน้าที่กู้ภัยแหละครับ นี่แต่ตัวอย่างที่พอยกให้เห็นชัดๆ แล้วลองคิดดูว่า หากไม่มีพวกเขา เหตุการณ์ข้างต้นทั้งหลายเหล่านี้ที่กล่าวมา ใครจะมาช่วยคุณ.....

วิทยุสมัครเล่น กับ เทคโนโลยีสมัยใหม่
ที่ทำให้คนรุ่นใหม่ลืมวงการนี้
E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 12:31:56 »

สัญญานเสียงไซเรน และไฟวับวาบที่ได้รับอนุญาตให้ใช้ตามกฎหมาย และผู้ใช้สัญญานมีความจำเป็นเร่งด่วนตามภารกิจ

ผู้ที่ขัดขวางและไม่หลบรถที่ใช้สัญญานประเภทนี้ ถือว่ามีความผิดตามกฎหมายนะครับ เพื่อนๆรู้กันรึเปล่า

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
นายน้อย
Full Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 20:36:48 »

ขอสนับสนุนคนทำความดีทุกท่านครับ ยิงฟันยิ้ม

งานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย  องค์การบริหารส่วนตำบลยุหว่า อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ 50120             Mobile...  084-904-4989 AIS 12Call
jadsada
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 22:25:59 »

อย่าท้อครับ ท่องไว้ อย่าท้อ เป็นกำลังใจครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เลขที่บัญชี กสิกรไทย 1942809316 เจษฎา ฟูคำ 081-588-6022 เลขที่ 617ม.4 ต.ชมพู อ.มือง จ.ลำปาง 52100

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์