HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
28 กันยายน 2024, 16:25:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: KENPRO TK-2002 หูตึง+เปลี่ยน pa  (อ่าน 2356 ครั้ง)
hs7xbg
Sr. Member

CB245 "หมดใจ"

« เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 10:46:17 »

KENPRO TK-2002 หูตึง+เปลี่ยน pa

ได้โมบาย  KENPRO TK-2002 มือสอง มาครับ หลายเดือนแล้ว
 คิดว่าคนที่เห็นเครื่องรุ่นนี้และเคยลองใช้คงนับคนได้ครับ  เพราะ
ไม่มีใครใช้กัน  HA..HA..HA       ก็เอามาปรับปรุง ตามสภาพที่ผ่าน
การใช้งานมาหลายๆปี
   เลยเอามาเล่าให้ฟังครับ  หลายอย่างก็ได้ความรู้ จากใน  NET นี้
แหละครับ   บ้างเรื่อง หลายคนก็ทราบแล้ว   ก็ถือว่าผมเอาความรู้ที่
ได้มาลองทำและมาเผยแพร่อีกรอบก็แล้วกันครับ 
   วงจรภายใน   KENPRO TK-2002  ก็พอเทียบเคียงได้กับวงจร 
TM-241  ครับ    เพราะหา วงจรตรงๆ หาไม่ได้         ถ้าใครมีวงจร
 เก็บใว้  ผมก็ขอตรงนี้เลยครับ

เริ่มจากได้รับเครื่องมาก็  มีอาการหูตึงครับ 

+++
 เปิดเครื่องดูจอก่อนเลย  ไม่มี หมอนยางรองจอ จอบัดกรี่ตรงเลย
 อาการจอลายแบบเครื่องต้นแบบ  TM-241  คงไม่มี

+++
    PA  ตัวเล็ก sav-10 วัดแล้วกำลังตามสเปคสบายใจได้ส่วนหนึ่ง
แปลว่าเจ้าของก่อนหน้าไม่ได้เปลี่ยน pa มาก่อน เดิมๆ  แบบนี้ผม
ชอบ อิ..อิ..อิ        หันไปมองเซรามิคฟิลเตอร์  CF 455K  E  นิดหนึ่ง
มีอาหารหูตึง มองข้ามไม่ได้
     ตอนแรกผมเริ่มที่ เอาเสายางใส่ให้มันและว่างใว้คู่กับเครื่องมือ
ถือ และ ปรับกระป๋อง IF  ก่อนครับ มือถือรับได้ โมบายก็ต้องรับได้
ปรับไปครับจำจดค่าเก่า เอาใว้ 4 กระป๋อง  ปรับวนไปครับ มั่วนิดๆ
ไม่มีเครื่องมือ ดู วงจร tm-241 ประกอบ  ดู S-METER ฟังเสียง
(ปรับ VR  S-METER ให้แข็งครับจะได้ดู ระดับ S-METERได้ครับ)   
หลังปรับไปอาการหูตึงก็ดีขึ้นครับ  รู้สึกขอบคุณ เพื่อนที่กด ptt
ออกอาการเป็น โทนเสียงแหลม ตอนนั้น ชอบมากๆๆ หรือเพลง ก็
ชอบ วันนั้นฟังได้ทุกแนวหรือบี้ยาวเลยก็ทนได้ครับ    ทำให้ผมปรับ
ได้ง่ายเลย  อิ..อิ..อิ   
     ที่ผมมาเล่นกระป๋องก่อนเพราะมองดูแล้วเจ้าของคนเก่าคงปรับ
มาแล้วครับเพราะตำแหน่งมันตรงกันทุกกระป๋องมันไม่หน่าเป็นไป
ได้ครับ ที่มันจะตรงกัน    ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ปรับกระป๋องเล่น ครับ
เอาใว้มันท้ายสุดจริง   เพราะเราไม่มีเครื่องมือ ปรับไปมา ลืมค่าเก่า
ผลเสียจะมากกว่า
     ก่อนปรับกระป๋อง IF ดูความถี่เบี่ยงเบนก่อนนะครับ ปรับ ให้ตรง
ก่อน  วัดภาคส่งตรง ภาครับก็ตรงครับ ไม่ต้องคิดมาก เช็คประมาณ
นี้ก่อน ถ้าไปวัดแยกยุ่งยากครับ

+++
วงกลม เป้าหมายต่อไป ที่อาจเป็นสาเหตุ  หูตึง คือ 
- เซรามิคฟิลเตอร์  CF 455K  E         (อย่ากให้ลองเปลี่ยนเป็น
                                                           อันดับแรกๆ    จะ  มีกระ
                                                           ป๋อง ข้างต้องปรับด้วยนะ
                                                            ครับ  ถ้า เสียงที่รับได้บี้
                                                            ต้องปรับครับ หมุน จากจุด
                                                            เดิมนิด เดียว ไม่ใช้เล่นกัน
                                                            เป็น รอบ)
   -ไอซี MC3372D                             (ถ้าหาของได้ก็เปลี่ยนครั มันก็
                                                           เสื่อมตามอายุครับ)
  - แกลเลี่ยมเฟต 3SK318                  (ถ้าหาของได้ก็เปลี่ยนครับ มัน
                                                           ก็เสื่อมตามอายุครับ)
   - แกลเลี่ยมเฟต 3SK131                  (ถ้าหาของได้ก็เปลี่ยนครับ มัน
  -ไดโอด ภาครับ   MI308                 (ถ้าหาของได้ก็เปลี่ยนครับ มัน

+++
ข้างใน เซรามิคฟิลเตอร์  CF 455K E   ค่อนข้าง ออกเป็นกลไก ใช้
แผ่นเหล็กเล็กๆ หนีบ กันเป็นชั้น ตามชั้นการกรอง  ไม่ได้บัดกรี่
เลยข้างในไม่มีสารเคมีอะไรครับ แผ่นเซรามิคโดนหนีบใว้ ด้วยแรง
สปริง เวลาผ่านไปแรงสปริงก็คงน้อยลงครับ

+++
   หลายขา ก็กรองหลายชั้น   บ้างเครื่องกรองหลายตัว บ้างเครื่อง
เลือกได้ ว่าใช้ 455 หรือ 450    ตัว EW หรือ E คือค่าแถบความกว้าง
หรือแคบของฐานการกรอง    มีตั้งแต่ A-H    A ฐานการกรองกว้าง
สุดไล่ขึ้นไปค่อยๆแคบลง  ,455 หรือ 450 ค่ายอด ค่ากลาง การกรอง
เดียวนี้เขียนแค่ 55หรือ 50 ตัดเลข 4 ออกไป   ไม่ต้องสนใจ เลข 4 ที่
หายไป      ในรูป  ผมเอามาให้ดูหลายตัว    ให้เลือกดูซื้อที่ ขาและค่า
ตรง 455 หรือ 450 ก็ว่าไป    ส่วน  ตัว E  ต่อท้าย   พอดีผมผมหา CF
455FW มาแทนได้ในตอนหลังครับ  เพราะเดียวนี้ค่า 455 เริ่ม น้อย
ลงครับ    ผมลองเอา CF 450FW  ใส ก็ใช้ไดครับ แต่เสียงที่รับ  ผม
ว่า CF 455FW  ฟังได้ดีกว่า       
       CF 450FW มุมการปรับที่ กระป๋อง       จะทำให้การปรับกระป๋อง
ได้น้อยลง   คงเพราะ  เครื่องมันออกแบบมาให้ใช้กับ ค่า CF 455   ครับ
 ไม่คิดว่าผิดปกติอย่างไรครับ

+++
แหล่งอะไหล่ แผ่นวงจรใหม่ ของ MAXZON ย่าน U   บ้านหม้อ
ราคา 150 บาท    แกะ ได้ CF455FW และ CF455HT
(CF455HT  แคบสุดยังไม่ได้ลอง ถอดเก็บสำรอง)
   -หลังเปลี่ยน CF455FW รับได้ดี ขึ้นมากๆ พอๆกับ มือถือ
     ตัวที่อยู่ข้างๆ
  -หลังเปลี่ยน  MC3772D รับได้ดีขึ้น  (แต่ผมบอกความแตก
     ต่างไม่ได้  หูผมเองคงแยกได้แค่ นี้แหละ แต่หู เคนโปร
     ตอนนี้ มันก็ดีที่สุดทุกเครื่องในบ้านแล้ว)

+++
       แหล่งอะไหล่  แกลเลี่ยมเฟต  จากจูนเนอร์ TV  เก่าเก็บที่ยังไม่
ได้ใช้เพราะดูที่ขาไม่มีรอยบัดกรี่ บ้านหม้อขาย ตัวละ 15 บาท  ผม
ซื้อมา 2 ตัว ลองหาดู ได้  แกเลี่ยมเฟต 3SK318 ตัว อีกตัวบน จูน
เนอร์ ผมไม่รู้เบอร์ เพราะ ชิบ มันเล็ก มันจะมาร์คเบอร์  ย่อๆ มา  ดู
ยากครับ ต้องหา datasheet ให้ได้ก่อน ถึงจะรู้ค่ามาร์ค บนตัว
     แต่ตัว 3SK318 มาร์ค ไม่พลาดเพราะมาร์ค ที่ตัวมันตรงทั้งที่จูน
เนอร์และที่เครื่องเคนโปร       3SK318  ของใหม่ ถ้าซื้อก็ต้องมี 100-
200 บาทครับ   3SK318   ตัวนี้ ผมยังไม่ได้เปลี่ยนครับ  รอหา
ของให้ครบก่อนเพราะตอนนี้  ภาครับก็ ok 
     - แกลเลี่ยมเฟต 3SK131               เทียบมาจาก วงจร TM-241   
เบอร์จริงๆบน เครื่องเคนโปรไม่รู้ครับ  แถมหา download datasheet
ยังไม่ได้     เลยไม่รู้เลยครับว่ามาร์ค บน ตัวชิบมันเขียนว่าอะไร
     - ไดโอด ภาครับ   MI308           เทียบมาจาก วงจร TM-241
        ของจริง ในเครื่องเคนโปร ยังไม่ได้ไล่ วงจร  ดูครับ  พึ่งมาได้
        ข้อมูลตอนหลังว่า  MI308 มันก็อาจเป็นต้นเหตุให้หู ตึงได้   

------------         --------------        ---------------
             ก็มาเล่นที่ ภาคส่งกันบ้างครับ  เปลี่ยน โมดูล PA  ตอนแรก
เลือกอยู่   อยากได้แบบโมดูล ทรานซิสเตอร์   เหมือนแบบ S-AV10
เดิมๆ   จะได้ไม่ต้องดัดแปลงขาไฟเลี้ยง ขา 2  PA เพิ่ม 7805 เข้าไป
 ดูแล้วมันดูไม่สวยงาม 
        แต่เวลานี้ คงเหลือแต่ โมดูลแบบเฟต ที่เห็นมีขายอยู่   ก็เลยต้อง
ตามกระแสไป  มีเห็นให้เลือก 2 เบอร์ ที่อยู่ในตลาด  RA30H2127M
กับ S-AV40  สเปค ก็พอๆกัน แต่ S-AV40 แบนวิท แคบกว่า   แต่
ราคาเท่ากันประมาณ  1600-1700   ก็เลยเลือก RA30H2127M ครับ
 ถ้าราคา S-AV40 ในไทย ถูกกว่าคงเลือกใช้งานครับ

+++
VR ปรับค่า ต่างๆก็ตำแหน่งเดียวกับ TM-241     จุดแดง คือกระป๋อง
ที่ต้องปรับหากเสียงบี้เมื่อเปลี่ยน  CF455FW     ภาพนี้ถ่ายหลัง
เปลี่ยน โมดูล PA เป็น RA30H2127M แล้ว

+++
      เพิ่ม 7805 ไปตัวเป็นแหล่งจ่ายไฟให้ กับ โมดูล แบบเฟต  ขา 2
PA ภาคขับ      ถ้าโมดูล  PA ทรานซิสเตอร์ ขานี้จะกินไฟเท่ากัน
ระหว่างภาคสุดท้ายกับภาคขับ   
    ต่อสายออกมา 2 เส้น      บัดกรี่ตัวไอซี 7805 ขา 2 บนแผ่น
ทองแดง เพื่อลง GND ที่ขา 2 ของ IC7805 และระบายความร้อน 
แล้วพับแผ่นทองแดง ให้สวยงาม หาจุดติดตั้ง
     บ้างคนคงเคยเห็นการดัดแปลง ในรุ่นอื่นๆ ที่ไม่ได้ลากสายมา
แต่  สำหรับ KENPRO TK-2002  พื้นที่ไม่พอครับ และผมก็ไม่ได้
ต่อ C เพิ่มครับมีแค่ 7805 ตัวเดียว

+++

+++
RA30H2127M กับไฟเลี้ยงขา 2   ได้จากโอซี 7805 ลดลงไม่เกิน
 5 V   ลากสายมา 2 เส้น ให้ ไอซี 7805     GND มาหาเอาที่ข้างหน้า
ที่แผ่นทองแดงกับจุดยึด

------------------         ------------------------        -------------------
   ภายใน  PA   S-AV10

++
ตัวขับ BLT 50      ของใหม่เบอร์นี้หลายร้อย

++
ภาคสุดท้าย 2 SC2539     ของใหม่เบอร์นี้ต้อง
 มี 500-700 บาท มันก็เกือบครึ่งราคาเต็มหากยกทั้งโมดูล

++
S-AV10 ออกแบบมา ดูแล้วทำให้เปลี่ยนอะไหล่ง่ายหาก
ชำรุด   ตอนแรกที่เปิดผ่าเครื่องผมก็นึกว่า  เข้าเอา pa
 135-175 มาใช้ แต่พอเปิดผ่าครอบอีกชั้นจึงเห็นว่า 
ข้างโมดูล  เขียนว่า   โมดูล245

อ.สามพราน จ นครปฐม
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 10:46:17 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:28:34 »

สุดยอดมากครับ ขอดันกระทู้หน่อย  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:28:34 »

hs2ubk
Hero Member

HS2UBK/KK6UCB

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:53:08 »

ช่วยอีกแรง ข้อมูลดีๆแบบนี้

hs2ubk ประธานกลุ่ม Labor HAM ความถี่ 145.250 Mhz จังหวัดระยอง
โทร. 0819834872
ultraman
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 11:13:26 »

ดีครับ

โทร 081-6117691ของที่ขายแค่หาเงินใช้หนี้ครับ
หากสินค้าไม่ถูกต้องกรุณาส่งคืนเพื่อรับค่าสินค้าและค่าส่งเต็มตามจำนวน
hs2ubk
Hero Member

HS2UBK/KK6UCB

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 14:55:20 »

อ่านแล้ว ได้อะไรเยอะจริงๆ
samart
member..
Hero Member
*

RASPUTIN

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 15:15:30 »

คนไทยเก่งไม่แพ้ชาติใดครับ

0 8 7 9 9 2 4 4 6 5  GSM  อดทนต่อความเจ็บใจ ไม่หวั่นไหวต่อความยากลำบาก
chacrit
Hero Member

EE33 รุ่นกางเกงยีน

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 09:59:52 »

ชอบอีกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ชาคริต โทร 081-7634905

หน้า: [1]
  พิมพ์