HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 กรกฎาคม 2024, 00:06:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การทำไอเกตติดล้อ  (อ่าน 7203 ครั้ง)
komaki_20
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 08:42:22 »

สงการบ้านครับ ... ถึงจะยังไม่สำเร็จ แต่ก็ทำเต็มที่แล้ว  ยิ้มเท่ห์

เปิด Air Card ปล่อยฝูงไก่ตั้งแต่กรุงเทพฯมาสุราษฯ  ยิ้มกว้างๆ

ผ่านด่านตรวจชุมพรช่วงดึก เจ้าหน้าที่เห็นสายไฟเต็มรถรีบเดินถอยหลังโบกให้ไปเลย  แลบลิ้น

สุดยอดเลย ครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 08:42:22 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 09:43:28 »

ผลจากการต่อ Aircard AP เข้า Lan Card ของ Computer ที่ตั้ง Auto IP

IP ของ D-Link DIR-412 คือ 192.168.0.1 จ่าย IP 192.168.0.100 มาให้ Lan Card ทำให้เครื่องที่นำมาต่อสามารถเข้า Internet ได้ทันที (โดย DHCP เริ่มที่ 100 )

ส่วน LAN ทั้ง 4 ช่อง (IP 192.168.0.1) ก็สามารถจ่าย IP ได้เช่นกัน แถมเป็นเลขเดียวกันด้วยกับ D-Link
ก็คือ Linksys(APRX) ช่อง Wan(Internet) จะร้องขอ IP จาก D-Link โดยเริ่มที่ 100 เช่นกัน ฝั่ง WAN จึงเป็น 192.168.0.100

ทั้ง WAN และ LAN อยู่ในวงเดียวกันแบบนี้จะมีปัญหามั้ยครับ  ลังเล

เท่าที่ดูแล้วก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ขอถามเพิ่มนิดหน่อยครับ ตัวLinksys(APRX)นั้น IP อะไรครับ(ต้องเป็นในวง192.168.0.1ครับ)ตั้งแต่192.168.0.2-192.168.0.255ครับ

แล้วในconfigของLinksys ในไฟล์ Networkอ่ะครับ  เป็นDefault Gatewayตอนนี้เป็นเลขอะไรครับ?

เท่าที่ดู อย่างนี้Default Gateway น่าจะต้องเป็นเลข 192.168.0.1ด้วยนะครับ

ปล.ยังไงแจ้งผลอีกรอบนะครับ
ไม่แน่ใจครับ...ถ้าไม่อยาก set ใน OpenWrt54gl(Igate)
ลองจิ้มเข้าไปในช่อง WAN ของ OpenWrt54gl(Igate) ดูครับ ไม่ใช่ LAN นะครับ
ผมว่า..น่าจะใช้ได้เหมือนกัน
ลองดูครับ
(ไม่อยากบอกว่าตัวนี้ผมก็มีอยู่..กำลังหาขายอยู่ครับ ที่ต้องการขายเพราะมี Ais Super 3G อีกตัวหนึ่งครับ)

สงการบ้านครับ ... ถึงจะยังไม่สำเร็จ แต่ก็ทำเต็มที่แล้ว  ยิ้มเท่ห์

เปิด Air Card ปล่อยฝูงไก่ตั้งแต่กรุงเทพฯมาสุราษฯ  ยิ้มกว้างๆ

ผ่านด่านตรวจชุมพรช่วงดึก เจ้าหน้าที่เห็นสายไฟเต็มรถรีบเดินถอยหลังโบกให้ไปเลย  แลบลิ้น

ดีจังครับ...แต่ทำไมมันระโยงระยางจัง...
แง้มให้ผมรู้อีกนิด..แง้มออกมาอีกหน่อย...เผื่อเพื่อนๆ จะเอาไปทำตามมั่ง
(1)เป็นไปได้ไหม...เห็นใช้ LG อยู่ ตัวนี้กระจาย AP ได้ แล้วลอง set OpenWrt54gl(Igate) เป็น client mode ..ถ้าได้ dir-412 ไม่ต้องใช้เลยจริงไหม??? ...ใช้ sim เดียวแล้ว
(2)ใช้ dir-412 ต่อ OpenWrt54gl(Igate) แล้วปล่อย WLAN ใช้ LG รับ ใช้ sim เดียวแล้ว
(3)OpenWrt54gl(Igate) ก็ใช้ และ LG ก็ใช้ ...ใช้ 2sim เลยนะนั่น

ไม่ได้กวนนะครับ ขออภัยคำถามเหมือนกวนๆ ...แต่ชวนต่อยอดแนวคิดเฉยๆ...ผมคิดว่าน่าจะมีเพื่อนทำตามอีกเยอะเลย...ปล้ำให้ Igate แต่ละแห่งขึ้นนี่ยากเย็นแสนเข็นครับ

ขอบคุณนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2011, 09:57:50 โดย hs3pqj » บันทึกการเข้า
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 09:43:28 »

Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 17:46:43 »

ผลการทดลองเอา LinkSys(APRX) ไปต่อที่เสาเครื่อง DR-135

สถานีรถยนต์ก็สามารถเป็น I-Gate รับสัญญาณเพื่อนๆได้ครับ

งั้นก็คงน่าจะเกิดจากมันไม่สามารถนำเอาข้อมูลส่งเข้า Internet ได้นั่นเอง  คงต้องทดลองหากันต่อไป  ยิ้ม

(1)เป็นไปได้ไหม...เห็นใช้ LG อยู่ ตัวนี้กระจาย AP ได้ แล้วลอง set OpenWrt54gl(Igate) เป็น client mode ..ถ้าได้ dir-412 ไม่ต้องใช้เลยจริงไหม??? ...ใช้ sim เดียวแล้ว

หือ ... LG ตัวนี้ทำ AP ได้หรือครับ เอามาไม่เคยรู้เลย ถ้าทำได้ก็ดีเลยครับ ผมไปบ้าใช้ตั้ง 3 ซิม คือ 1.Air Card(เล่นเน็ต) 2.SMS (เครื่องLG) 3.สนทนา (Nokia) เดินไปไหนนี่ตัวกลม ด้านหน้าก็ติดพุง รอบข้างติดมือถือกะวิทยุอีก ยิงฟันยิ้ม

(2)ใช้ dir-412 ต่อ OpenWrt54gl(Igate) แล้วปล่อย WLAN ใช้ LG รับ ใช้ sim เดียวแล้ว
(3)OpenWrt54gl(Igate) ก็ใช้ และ LG ก็ใช้ ...ใช้ 2sim เลยนะนั่น

คือตอนนี้ LG มีซิมเป็นแค่โทรศัพท์ครับ แต่เข้าเน็ตได้เพราะไปเกาะ dir-412 น่าจะแบบเดียวกันครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำทุกท่าน ช่วงนี้งานยุ่งมากๆครับ ใจจริงก็อยากจะทำให้เสร็จๆไวๆ เอาไว้จะมารายงานผลต่อนะครับ

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 03:01:39 »

ทดลองใช้ Notebook ต่อเข้าฝั่ง LAN ของ LinkSys(ฝั่งมี4ช่อง) ร้องขอ ip สำเร็จแต่เข้าใช้เน็ตยังไม่ได้  ฮืม

เลยลองเข้าไปแก้ไขค่าในกล่องทางฝั่ง WAN ตั้งให้ขอ ip จาก DHCP(dir-412) ซึ่งเมื่อขอมาจะได้ 192.168.0.x

ฝั่ง LAN ตั้ง Fix ip 192.168.1.1 และตั้งให้คอยจ่าย ip ให้อุปกรณ์อื่นอีกที ใช้ NoteBook ต่อสามารถใช้ Internet ได้  ยิ้มกว้างๆ

ทำการทดลองปิด HS4QOW และ HS7AT เพื่อให้โอกาสเสายางรับตัวเอง

ผลที่ได้ตามภาพครับ เป็นอันสำเร็จซะที ยิงฟันยิ้ม
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011, 11:56:47 »

-แสดงว่า wrt54gl มีวงLAN และ WAN  ( 2 วงเลยนะเนี๊ยะ)

-ผมอาจดูผิด  LG optimus one ใช่ไหมครับ(เหมือนจะใช่)...ถ้าใช่เป็น Andirod ลองเข้าไปดูการใช้เป็น AP ที่ market นะครับ

-การ set client mode แบบ igate ไร้สาย ดูที่ www.hs9dmc.com อ.ทำเอาไว้..เท่ดี

แตกไอเดียครับ..ไมีมีเจตนาอย่าอื่นๆ ..(ลองคิดๆ ไปเรื่อยๆ สมองซีกซ้ายและขวาจะได้สมดุล จริงแล้วเราควรใช้สมองซีกขวาเพิ่มขึ้นนะครับ...จิตนาการนี่สำมะคัญมาก..ไอสไตล์ เคยพูดเอาไว้อย่างนั้น)
Length
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011, 22:51:52 »

ยินดีเลยครับท่าน HS3PQJ  ยิงฟันยิ้ม

ผมเข้าใจเจตนา ยินดีรับทุกคำเสนอแนะครับ  ยิ้มเท่ห์

แจ้งว่าเป็น LG Optimus Black ครับ ตั้งใจแค่เดินดูแต่ดันแพ้แรงเชียร์น้องคนขายซะ  อายจัง 

เรื่องการพัฒนาคงต้องลองไปทีละขั้นครับ เดี๋ยวพอไม่สำเร็จจะหาต้นเหตุไม่เจอ  ขยิบตา

คืนนี้กำลังปลุก Track ก้วน HS4QOW ขึ้นมา แต่ยังพบปัญหาอยู่ เดี๋ยวจะพยายามนำมาโพสถามเพื่อนๆครับ

เอ่.......
ว่าแต่เจ้า Andirod นี่ เวลาเข้า aprs.fi มันจะสามารถเปลี่ยนเวลาให้ตรง(ประเทศไทย) แบบ PC ได้มั้ยครับครับ อยู่ตรงไหน  ฮืม
Length
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2011, 01:27:18 »

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ด้วยการทดลองนะครับ
ขออภัยท่าน hs2tei ด้วยครับ ที่ดูแลอุปกรณ์รับเลี้ยงได้ไม่ดี และนำ Track มาปู้ยี่ปู้ยำ ^_^

-10 มีปัญหาฟ้อง Unsupported packet format ขยับขั้ว GPS ยังไงก็ไม่หาย วัดสายก็ไม่ขาด แต่พอถอดปลอกของขั้วออกพบว่ายิงเข้าแล้ว เลยพุ่งประเด็นไปที่ขั้วก่อน เดี๋ยวจะโมดูใหม่ครับ

เลยขอถอดออกจากรถ มาทำการทดสอบและเรียนรู้อุปกรณ์สักหน่อย -10 , -11 งานนี้มือซนรื้อกระจุย ยิ้มกว้างๆ 

Length
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2011, 01:40:09 »

ทดสอบ -10 และ -11

: GPS เอียงจะมีผลต่อการรับสัญญาณหรือไม่
 : ทำการทดลองตามภาพ โดยโยน GPS ออกไปห้อยนอกหน้าต่าง ผล GPS จะเอียง จะหมุนแกว่งยังไง ก็ยังรับสัญญาณได้ปกติดีครับ  เจ๋ง

: Track ถ้าต่อไฟเปิดไว้เฉยๆนานๆ(ต่อตรงจากแบต) มันมีโอกาสเกิดการหลับในดูเหมือนทำงานแต่ไม่ยิง เป็นเพราะ Track เองหรือจะความร้อนที่รถโดนตากแดด หรืออุปกรณ์อื่นๆไปรบกวน Track  ลังเล
 : เลยจะทดลองตั้งไว้ที่ห้องไว้แบบนี้สัก 2 อาทิตย์ (เย็นตลอด จุมพิต) พอดีเสาหมด -11 ขอใช้เสาติดหัวเครื่องไปก่อน ทดลองแล้วคีย์ไม่ค้างครับ

: แต่ถ้าต่อไฟ 12V จากคอลโซล หรือหลังที่จุดบุหรี่ ทุกครั้งที่ Start รถไฟจะตกชั่วขณะ Track ดับ ข้อดีจึงเหมือนการ Reset ตัว Track ไปในตัว  ขยิบตา
   HS4QOW-8 ผมเดินไฟตรงจากแบต(สายเบอร์ใหญ่) และได้เสริมแบต 100A รถบรรทุก ไว้กระปุกหลัง
   จอดไว้สักอาทิตย์มันจะนิ่ง ทำให้ต้อง Reset Track โดยการปิด IC-2200T แล้วเปิดใหม่ เพราะ OT+ กินไฟจากโมบาย (เค้าเรียกว่าทำตัวเองแท้ๆ  แลบลิ้น)
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2011, 08:27:18 »

"...แต่พอถอดปลอกของขั้วออกพบว่ายิงเข้าแล้ว เลยพุ่งประเด็นไปที่ขั้วก่อน..."

ตัวแดงในรูปเกิดจาก Tracker ไม่ได้รับข้อมูลที่ส่งจาก GPS ตัวขั้วน่าจะชอร์ทกับสายสัญญาณข้อมูลของ GPS ครับ
Length
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2011, 09:27:25 »

ครับ .. ส่วนใหญ่ปัญหามักเกิดจากผมเองทั้งนั้น เมื่อก่อนใช้อย่างเดียว อาศัยมีพี่เลี้ยงตลอด เพิ่งเริ่มจะลองทำและแก้ไขเองครับ  ยิ้ม

เดี๋ยวตอนพักเที่ยงกะว่าจะแอบ ไปฟื้น -9 ด้วย  ขยิบตา

เอ.. ท่าน pa_ul นี่ใช่ท่านอาจารย์หรือเปล่าครับ  ..... สวัสดีครับ   ยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์