HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
07 ตุลาคม 2024, 00:29:38 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดไซเรนใน กทม.งานเข้า  (อ่าน 7595 ครั้ง)
GT AUTO
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 02:28:19 »

ไม่เสมอไป หรอกครับเพราะทุกวันนี้ อาสาต่าง ๆ มากมาย ต่างคนต่างข่ายก็ไปกัน ข่าย ละคนสองคน รวม ๆ กันก็เยอะแล้วครับ
ลองเป็นอาสาบ้างซิครับ แค่มีส่วนได้ช่วยเหลือบ้าง เล็ก ๆ น้อย ๆ โบกรถบ้าง ปฐมพยาบาลบ้างก็สุขใจแล้วครับ

ไปช่วยกันเยอะแหละครับดีแล้ว เพราะบางทีมีอุบัติเหตุแต่ไม่มีใครไปช่วยเลยก็มีเยอะ
ต้องรอรถโรงพยาบาล บางทีต้องนั่งแท็กซี่ไปเองก็มี บางที่เคลื่อนย้ายไม่ถูกวิธีเป็นอำมพาตก็มี
มีอาสาเยอะดีแล้วครับช่วยเหลือกันทำนู่นทำนี่แบ่งหน้าที่กันไป และต้องขออภัยเพื่อนร่วมทางด้วย
ที่ต้องใช้ความเร็วในการไปถึงที่เกิดเหตุ เพราะเราไม่รู้เลยว่าที่เกิดเหตุนั้นๆผู้บาดเจ็บจะมีอาการ
บาดเจ็บมากน้อยเพียงไรแต่ถ้าเล็กน้อยก็ดีไปแต่ถ้าสาหัสล่ะถึงเราจะช่วยเขาไม่ได้ในตอนนั้นอย่างน้อยไปถึงที่เกิดเหตุไวก็จะได้แจ้งให้รถกู้ชีพออก
ได้ไวคนเจ็บก็มีโอกาสรอดเยอะขึ้น คุณว่าจริงมั๊ย ขอให้มองในมุมบวกบ้างครับ
รถกู้ภัยหรืออาสาไม่ได้อยากขับรถเร็วไม่ได้อยากเท่ห์เพราะไม่เห็นจะเท่ห์ตรงไหน(โดนด่าตลอด) แค่อยากมีส่วนช่วยเหลือสังคมบ้างก็เท่านั้นเอง  ขอบคุณครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 02:28:19 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
jube
member..
Hero Member
*

ซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นาน

« ตอบ #31 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 02:57:35 »

จัดระเบียบ ซะ...

เห็นบรรทุกผัก ปลาไปขาย ติดไซเรนอ่ะครับ ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องครับ เห็นวิ่งส่งผักส่งปลา ติดไซเรน เห็นแล้ว ทุ......จริงๆ มีตลาดไทมีมากด้วย

« ตอบ #31 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 02:57:35 »

dj_deaw
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 05:44:05 »

ก็ทำประวัติไว้ก็จบเรื่อง ยังไงทุกมูลนิธิก็มีรถพยาบาลแอดวานซ์ขั้นสูงเตรียมพร้อมอยู่แล้วหรือมูลนิธิไหนไม่มี เพราะถ้ามีเหตุแจ้งมารถอาสาจะถึงก่อนแล้วแจ้งอาการไปยังศูนย์ถ้าอาการหนักจะไม่มีใครเคลื่อนย้ายเด็ดขาด จนกว่าจะมีพี่ๆรถพยาบาลมาถึงที่เกิดเหตุ แต่ในรถอาสาทุกคันจะมีกระเป๋ายาพร้อมอุปกรณ์ต่างๆครบแต่อาจจะยังไม่เท่ากับ รถ ต พยาบาล ก็ให้ไปจดให้จบๆซะจะได้วิ่งสบายๆ ในมูลนิธิผมก็มีพี่ๆเค้ามีงานประจำอยู่แถวตลาด มีเหตุก็ออกวิ่งได้แถมบางท่านเรียน FR มาแล้วด้วย รึจะให้พวกผมหยุดวิ่งแล้วให้โรงพยาบาลต่างๆวิ่งเอง

HS5DGC
Hero Member

144.700Mhzชร.ยามดึกCB-CH9 มิตรภาพเชียงราย

« ตอบ #33 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 06:14:04 »

มีมากก็ดีนะครับ แต่ต้องรู้จักบริหารการทำงาน บ้านผมบางหน่วยมีเหตแค่มอไซน์แฉลบเองเจ็บเล็กน้อย แต่แห่กันไปที4-5คันเปิดไซเรนซะลั่นถนน ทำยังกะมีอุบัติเหตหมู่คนเจ็บเป็นสิบ ยังงั๊นก็คงไม่เข้าท่า

ไม่ต้องรวยล้นฟ้าแต่ขอให้เป็นคนดีแค่นี้พ่อก็ภูมิใจเกินพอ
เฉลิมพล ไชยยะโทร.0811809939(AIS)
504-X-XXXX
HS7WII
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 06:31:45 »

ก็ทำเรื่องขออนุญาตขึ้นทะเบียน พร้อมตรวจ สภาพรถ ให้ถูกต้องตามระเบียบ
รถผมติดไฟวิ่งเข้า กทม. บ่อยๆ ก็ไม่โดนครับ มีเอกสารอนุญาตจาก ทาง ผวจ.
ให้เก็บไว้แสดงต่อ จนท.

098 393 1669 Ais โก๋
nuefdx
Hero Member

N&N LIGHT SYSTEMS

« ตอบ #35 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 00:15:32 »

....

พลกฤษณ์ น่วมพิพัฒน์  โทร 081 - 8251238
Email : nuefdx(แอท)gmail.com
ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาหลักสี่ เลขบัญชีิ 189-4057-189 Pholkrit Nuamphiphat พลกฤษณ์ น่วมพิพัฒน์
iew
Newbie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 16:52:03 »

ความเห็นส่วนตัวนะครับอย่าคิดมาก ผมว่า สัญญาณไฟ วับ วาบ แสง แดงและน้ำเงิน หรือสีอื่นๆ มันหาซื้อง่ายและขายกันง่ายไป และถ้าพูดถึงรถที่จำเป็นต้องใช้จริงๆ มีกี่คัน และมีกี่คันที่ให้ความสำคัญในเรื่องการขออนุญาต ใช้ให้ถูกต้องตามกฏหมาย และเหมาะสมกับภาระกิจ มีมากน้อยเท่าไร อาจจะเป็นเพราะว่าเห็นเขาติดกันแล้วเปิดสัญญาณวิ่งกันให้เกลื่อนเมืองมากเกินไปหรือเปล่า เจ้าหน้าที่เลยต้องออกมาดูแลมากขึ้น อาสาสมัครที่มีจิตอาสาก็มีจิตใจที่อยากช่วยเหลือคนเจ็บ ก็มีเยอะ แต่เมื่อเสร็จภาระกิจแล้วก็ควรจะหาผ้าหนังคลุมให้เรียบร้อยเมื่อเสร็จภาระกิจและขออนุญาตให้ถูกต้องก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ที่เห็นและเจ้าหน้าที่ออกมาเข็มงวดกันก็เพราะติดตั้งกันโดยไม่ขออนุญาตกันมากกว่า บางครับผมขับรถไปในที่ต่างๆ แล้วฟังวิทยุสื่อสารว่ามีอุบัติเหตุอยู่ตรงนั้นตรงนี้ แล้วก็มีอาสาสมัครแจ้งตรวจสอบอยู่แล้ว 2-3 รหัส พอผมขับรถผ่านจุดที่เกิดเหตุ ก็เห็นมีรถ จยย.ล้มแค่คันเดียว บาดเจ็บเล็กน้อย ผมก็ยังฟังวิทยุอยู่ก็เห็นมีอาสาแจ้งมาที่เกิดเหตุอีกมากมาย แค่ รถ จยย.ล้มแค่คันเดียว ก็มีรถจอดเปิดไซเรนในที่เกิดเหตุ ร่วม 10 กว่าคัน ผมก็เลยคิดว่าเกิดอะไรกันขึ้นจึงต้องมาเยอะกันขนาดนี้ แล้วสิ่งที่ตามมาก็คือรถติดยามเป็นกิโลเลย ก็น่าคิดนะครับ แต่ก็ต้องชื่นชมการมีจิตอาสานะครับ  ก็ฝากช่วยกันคิดนะครับ
[/quot  

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------   ครับเห็นด้วยครับติดแต่ไซเรนแต่ไม่มีอุปกรณ์ทางการแพทย์จอดให้รถติดเปล่าๆไม่คิดการช่วยเหลือ......ปล ผมหมายถึงคนทั่วไปที่ไม่ใช่ คนอาสาสมัครครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2011, 16:59:32 โดย iew » บันทึกการเข้า

ร้านรัตภูมิอะไหล่ 452 หมู่ 1 ต. กำแพงเพชร อ.รัตภูมิ จ.สงขลา 90180 โทร 0818961520
karoon
Hero Member

บริษัทเซฟตี้เพสท์ คอนโทรล จำกัด

« ตอบ #37 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 17:16:05 »

เปิดใจให้กว้าง ๆ อาสาสมัครที่เข้าไปช่วยผู้บาดเจ็บ อาจจะมีหลายจุดหลายคัน แต่ถ้าคันที่ถึงที่เกิดเหตุได้เร็วที่สุด  ก็อาจจะช่วยผู้ที่กำลังจะเสียชีวิตได้  ผมว่ามีเยอะดีกว่ามีน้อยครับ

ธ.ไทยพาณิชย์/เมืองทองธานี 328-239573-2
การุณ แก้วธานัง ( E21QIG )
100/1212 หมู่ 8 ถนนติวานนท์-ปากเกร็ด 25 ม.ลานทอง ซ.31
ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด นนทบุรี 11120
โทร.089-104-0987
EMS 503
Sr. Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011, 19:50:32 »

การขออนุญาติมันไม่ได้ง่ายอย่างที่เราคิดนะซิครับ..
รถต้องเป็นนิติบุคคลถึงจะขอนุญาติได้
ที่เป็นของอาสาฯแล้วได้รับอนุญาตินั้น ก็เป็นบางพื้นที่ที่เขาอนุโลมกัน
ถ้าจะให้ดีต้องร่วมมือกัน ต้นสังกัด(มูลนิธิ)+สสจ.+สภ.แต่ละท้องที่  == >> การขึ้นทะเบียน
กำหนดมาตรฐานการขึ้นทะเบียน
คนต้องผ่านการอบรมหรือมีคุณสมบัติอย่างไร
รถต้องมีคุณสมบัติอย่างไร
การใช้งานต้องแจ้งหรือขออนุญาติ ตร.ก่อนไหม , เกินกี่ทุ่มงดใช้เสียง เป็นต้น
อย่างใน กทม.ที่รู้มาอาสาฯจะขออนุญาติได้อย่างไงเมื่อรถเป็นชื่อบุคคล
แต่เวลามีเหตุ ตร.วิทยุเรียกอาสาฯให้ตรวจสอบเหตุหรือช่วยผู้บาดเจ็บ
สังเกตุนะครับ ต่างจังหวัด ตร.ก็จะไม่จับหน่วยงานในพื้นที่เพราะต้องพึงพากัน
ถ้าไม่อย่างนั้น ให้ ตร.มาเก็บศพ , มาช่วยคนเจ็บ , มาตรวจสอบที่เกิดเหตุ ก็คงแย่ ปัจจุบันก็บอกว่า คนไม่พอ

คิดถึงเรื่องนี้ทีไร เครียด จน กินเหล้า ...

หน่วยกู้ชีพ "อยุธยา"   
แผนก อุบัติเหตุ-ฉุกเฉิน
รพ.พระนครศรีอยุธยา  
   154.975 MHz.

ธ.ไทยพานิชย์ สาขาอยุธยา
     บัญชีออมทรัพย์ 
    575-403526-8
    081-818-4128

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์