HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 ตุลาคม 2024, 10:26:14 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องครับเขาว่า ผมมาป่วนเวป แฮมสยามครับ พี่น้อง  (อ่าน 4951 ครั้ง)
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 23:19:48 »

สมัครเล่นครับ คือ สมัครใจมาเล่นเพราะใจชอบ บางอย่างก็ให้มันพอดีเหอะครับ เคร่งเกินไปไหม อะไรที่ต้องเนี๊ยบต้องเป๊ะก็ว่ากันไป แต่อะไรที่ว่าหยวน ๆ ได้ก็จัดไปเหอะ มันไม่เสียหายนี่นา

อาจารย์โอ (HS5VQO) หางดง เชียงใหม่

รับทราบครับอาจารย์ที่แนะนำ เรื่องที่ขัดแย้งกันผมไม่พูดถึงเนาะ เพราะเป็นเรื่องภายใน แต่ที่พูดถึง ก็คือผมไม้ได้ ป่วนเวปแฮมสยาม/100วัตต์/และเวปนั้นเอง

เพราะผมพึ่สมัครเมื่อ2ทุ่มนี่เอง ผมไม่รู้เรื่อง

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 23:19:48 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs5lvo
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 23:28:40 »

ร้อนขนาดนั้นเลยเหรอป้ะ ซายูริ คลายร้อน ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
« ตอบ #21 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 23:28:40 »

สายน้ำ
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 00:50:19 »

ร้อนขนาดนั้นเลยเหรอป้ะ ซายูริ คลายร้อน ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

หมะฮู้เรื่องฮู้ราว โดนด่าครับ (พาลมั้ง)
hs1amm
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 08:50:55 »

ลงเรือแป๊ะต้องตามใจแป๊ะ ยกตัวอย่างให้ฟัง มีคณะทรัวร์ไปเที่ยวที่พม่าลูกทัวร์เป็นคนมีระดับตำแหน่งสูงมีเกียจหลายคนแต่ระคนไม่เบาทั้งนั้น ตอนไปใหว้เจดีย์ชะเวดากอง ทุกท่านต้องถอดรองเท้า ถุงเท้าออกให้หมด แต่ทัวร์คณะนี้ท่านบอกว่าท่านเป็นคนสำคัญตำแหน่งงานสูงไม่เคยถอดรองเท้าที่ไหนเข้าบ้านใครก็ไม่เคยถอด อันนี้เขาขอไม่ถอดทางผู้ดูแลถานที่ไม่ยอมเถียงกันนานผลสุดท้ายต้องถอดแต่ใส่ถุงเท้าครับทางคนดูแลก็ไม่ยอมทางลูกทัวร์อ้างว่าหากเขาเดินเท้าเปล่าเกิดติดเชื้อ หรืออะไรตำเท้าใครรับผิดชอบเท่านั้นเป็นได้เรื่องครับ คนดูแลยกโทรศัพท์พูดอยู่สักครึ่งนาที่ทางลูกทัวร์คงคิดว่าสงสัยรายงานขออนุญาติพิเศษที่ใหนได้ไม่ถึง 10 นาทีมีรถทหารพร้อมอาวุธครบมือ มาสามคัน ไม่พูดอะไรทั้งนั้นไล่ต้อนขึ้นรถไปยังสนามบินทันทีใล่ออกจากประเทศในเที่ยวบินแรกพร้อมทำเบล็คลีด ทั้งทัวร์และลูกทัวร์ห้ามเข้าประเทศทันที เหตุผลคือ ดูหมิ่นศาสนาเขา ดูถูกเหมือนประเทศเขาเป็นรองอะไรทำนองนั้น
ในกรณีวิทยุสมัครเล่นก็เช่นเดียวกันหากจะเข้าข่ายก็ต้องอยู่นกฎของเขาการที่เราเข้าข่ายเขาแล้วท่านก็ไปอ้างกฎโน่นนี่ต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้ มันเป็นการฝ่าฝืนกฎระเบียบที่วางไว้มันเหมือนกับเราเข้าบ้านเขาไม่ถอดรองเท้าแล้วอ้างสารพัด เจ้าของบ้านต้องทำโน่นนี่อะไรทำนองนั้นบ้านใครบ้านมันข่ายใครข่ายมันเราผู้ใช้ต้องทำตาม หรือหากว่าท่านคิดว่ามันเป็นสิทธิของท่านก็ตามใจ ท่านลองไปตะโกนในโรงหนังว่าไฟใหม้ดูซิแล้วท่านก็อ้างว่า ก็คนนั่งข้างท่านถือไฟแช็กในมือคิดว่าเดียวคงจะจุดท่านก็เลยตะโกนว่าไฟใหม้เป็นการป้องกันไว้ก่อน หรือคิดว่าท่านจะพูดอะไรก็ได้มันปากของท่านก็ตามใจเถอะนะ
ปัญหาขอข่ายอาสาที่ความจริงก็มีข่ายของตนเองอยู่แล้วซึ่งสามารถที่จะติดต่อสื่อสารได้หลายหน่วยงานของทางราชการ แล้วจะให้ข่ายสมัครเล่นไปเปิดแบนด์ร่วมข่ายมันคงยังไงอยู่นะครับผมเองมีข่ายที่ต้องใช้วิทยุอยู่ 6 ข่ายทั้งเอกชน และราชการก็ยังไม่เคยเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับการใช้นอกเหนือที่ได้รับอนุญาติ และไม่เคยเอาข่าวข่ายหนึ่งไปขึ้นความถี่อีกข่ายหนึ่งเพราะมันเป็นมารยาทหากทางศูนย์ไม่ร้องขอ การที่เอาข่าวข่ายหนึ่งไปออกอากาศอีกข่ายหนึ่งเหมือนยกตัวเองเก่งสามารถรู้ไปหมดในเหตุการต่างๆ คิดเอาเอาสมองมี

โทร 0891101186
501ซอยลาดกระบัง 36แยก 19 แขวง/เขตลาดกระบัง กทม 10520
นายพสิษฐ์ สุขเกษมพิพัฒน์
สายน้ำ
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 09:33:09 »

ลงเรือแป๊ะต้องตามใจแป๊ะ ยกตัวอย่างให้ฟัง มีคณะทรัวร์ไปเที่ยวที่พม่าลูกทัวร์เป็นคนมีระดับตำแหน่งสูงมีเกียจหลายคนแต่ระคนไม่เบาทั้งนั้น ตอนไปใหว้เจดีย์ชะเวดากอง ทุกท่านต้องถอดรองเท้า ถุงเท้าออกให้หมด แต่ทัวร์คณะนี้ท่านบอกว่าท่านเป็นคนสำคัญตำแหน่งงานสูงไม่เคยถอดรองเท้าที่ไหนเข้าบ้านใครก็ไม่เคยถอด อันนี้เขาขอไม่ถอดทางผู้ดูแลถานที่ไม่ยอมเถียงกันนานผลสุดท้ายต้องถอดแต่ใส่ถุงเท้าครับทางคนดูแลก็ไม่ยอมทางลูกทัวร์อ้างว่าหากเขาเดินเท้าเปล่าเกิดติดเชื้อ หรืออะไรตำเท้าใครรับผิดชอบเท่านั้นเป็นได้เรื่องครับ คนดูแลยกโทรศัพท์พูดอยู่สักครึ่งนาที่ทางลูกทัวร์คงคิดว่าสงสัยรายงานขออนุญาติพิเศษที่ใหนได้ไม่ถึง 10 นาทีมีรถทหารพร้อมอาวุธครบมือ มาสามคัน ไม่พูดอะไรทั้งนั้นไล่ต้อนขึ้นรถไปยังสนามบินทันทีใล่ออกจากประเทศในเที่ยวบินแรกพร้อมทำเบล็คลีด ทั้งทัวร์และลูกทัวร์ห้ามเข้าประเทศทันที เหตุผลคือ ดูหมิ่นศาสนาเขา ดูถูกเหมือนประเทศเขาเป็นรองอะไรทำนองนั้น
ในกรณีวิทยุสมัครเล่นก็เช่นเดียวกันหากจะเข้าข่ายก็ต้องอยู่นกฎของเขาการที่เราเข้าข่ายเขาแล้วท่านก็ไปอ้างกฎโน่นนี่ต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้ มันเป็นการฝ่าฝืนกฎระเบียบที่วางไว้มันเหมือนกับเราเข้าบ้านเขาไม่ถอดรองเท้าแล้วอ้างสารพัด เจ้าของบ้านต้องทำโน่นนี่อะไรทำนองนั้นบ้านใครบ้านมันข่ายใครข่ายมันเราผู้ใช้ต้องทำตาม หรือหากว่าท่านคิดว่ามันเป็นสิทธิของท่านก็ตามใจ ท่านลองไปตะโกนในโรงหนังว่าไฟใหม้ดูซิแล้วท่านก็อ้างว่า ก็คนนั่งข้างท่านถือไฟแช็กในมือคิดว่าเดียวคงจะจุดท่านก็เลยตะโกนว่าไฟใหม้เป็นการป้องกันไว้ก่อน หรือคิดว่าท่านจะพูดอะไรก็ได้มันปากของท่านก็ตามใจเถอะนะ
ปัญหาขอข่ายอาสาที่ความจริงก็มีข่ายของตนเองอยู่แล้วซึ่งสามารถที่จะติดต่อสื่อสารได้หลายหน่วยงานของทางราชการ แล้วจะให้ข่ายสมัครเล่นไปเปิดแบนด์ร่วมข่ายมันคงยังไงอยู่นะครับผมเองมีข่ายที่ต้องใช้วิทยุอยู่ 6 ข่ายทั้งเอกชน และราชการก็ยังไม่เคยเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับการใช้นอกเหนือที่ได้รับอนุญาติ และไม่เคยเอาข่าวข่ายหนึ่งไปขึ้นความถี่อีกข่ายหนึ่งเพราะมันเป็นมารยาทหากทางศูนย์ไม่ร้องขอ การที่เอาข่าวข่ายหนึ่งไปออกอากาศอีกข่ายหนึ่งเหมือนยกตัวเองเก่งสามารถรู้ไปหมดในเหตุการต่างๆ คิดเอาเอาสมองมี

เปล่าครับท่าน ผมใช้สัญญาณเรียกขาน HS5PRT เรียกเข้าไปผมใช้เครื่องสมัครเล่นนี่แหละ คนเขียนพยามยามเขียนให้เข้าใจว่ากู้ภัย จะเอาความถี่นั้นไปใช้

ผมแจ้งไปว่า "ผม HS5PRT มีความถนัดเรื่องปฐมพยาบาลประจำจุด ประตูสวนดอกหากมีเพื่อนสมาชิกวิทยุสมัครเล่นขอความช่วยเหลือมาติดต่อผมได้เลย"

ซึ่งก็เป็นไปตามที่ ผู้ใหญ่แจ้งมาว่า คนใหนหรือกลุ่มใหนมีควมถนัดเรื่องอะไรให้แจ้งเข้ามา มีหลายท่านแจ้งเรื่องเส้นทาง บางท่านแจ้งเรื่องช่าง

บางท่านเป็น พยาบาล ก็แจ้งเข้าไปว่าประจำอยู่ รพ.นี้ ผมก็แจ้งตามความถนัดของผมไป พอดีมีเพื่อนวิทยุสมัครเล่นอีกคนจะแจ้งต่อว่ามี ความถนัดเรื่องภาษา เจอด่า

เข้าไปก็เลยต้องเลิกไป  และที่สำคัญมีการใส่ร้ายป้ายสีว่าผมไป ป่วนเวปนั่นเวปนี่แม้แต่เวปเขาเองผมพึ่งสมัครไปชี้แจงเมื่อคืน แล้วจะไปเชื่อ

ที่เขาเขียนอีกหรือครับ

ผมยืนยันว่าผมมีประวัติต่อต้านให้กิจการอื่นเข้ามาใช้ประโยชน์ในความถี่วิทยุสมัครเล่นมานานแล้ว

ผมเป็นคนนึงที่เป็นเครื่อข่ายผู้พิทักษ์วิทยุสมัครเล่น ที่มีเครื่อข่ายทั่วปรเทศ เคยร่วมกันต่อต้าน ศูนย์ วีอาร์ นเรทร

ที่ตั้งใจจะเข้ามาใช้ความถี่ไปทำประโยชน์จนต้องยกเลิกไป ดูประวัตติในเวปได้ครับ

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=52216.0 (วีอาร์นเรทร)

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=81333.0

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=56265.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=61399.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=60723.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=56845.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=56690.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=56611.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=54269.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=52756.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เมษายน 2011, 09:51:41 โดย สายน้ำ » บันทึกการเข้า
สายน้ำ
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 15:11:24 »

เท่าที่อ่านดู เขาก็ไม่ได้ระบุว่าเป็นท่านเลยนี่ครับ ท่านกับผู้ดูแลฯมีอะไรในใจกันหรือเปล่า?
+100,000 ครับ
(ผมก็อ่านหลายรอบแล้วเหมือนกันครับ ก็ไม่เห็นเจ้าของกระทู้เขาว่าชื่อท่านสายน้ำเลยนะครับ) หรือผมว่าอ่านไม่หมด

สมัครเล่นครับ คือ สมัครใจมาเล่นเพราะใจชอบ บางอย่างก็ให้มันพอดีเหอะครับ เคร่งเกินไปไหม อะไรที่ต้องเนี๊ยบต้องเป๊ะก็ว่ากันไป แต่อะไรที่ว่าหยวน ๆ ได้ก็จัดไปเหอะ มันไม่เสียหายนี่นา
อาจารย์โอ (HS5VQO) หางดง เชียงใหม่
+100,000 ครับท่านอาจารย์

เท่าที่อ่านดู เขาก็ไม่ได้ระบุว่าเป็นท่านเลยนี่ครับ ท่านกับผู้ดูแลฯมีอะไรในใจกันหรือเปล่า?
+100,000 ครับ
(ผมก็อ่านหลายรอบแล้วเหมือนกันครับ ก็ไม่เห็นเจ้าของกระทู้เขาว่าชื่อท่านสายน้ำเลยนะครับ) หรือผมว่าอ่านไม่หมด

+100,000 ครับท่านอาจารย์

3rsy อ่านที่ผมชี้แจงอีกที ความจริงไม่มีอะไรเล้ย เขาเขียนจนให้คนคิดว่า ผมห้ามเขาใช้ความถี่ 145675 แล้วผมจะใช้เอาไปกู้ภัย

ซะงั้น มันไม่มีข้อความใดเลยนะที่บอกว่า ผมใด้เอาความถี่145675 ไปใช้แล้วมันยังไม่ได้ใช้อะไรเลย ดูอีกนิดครับ ผมเพียงแจ้งว่า

"ผม HS5PRT มีความถนัดเรื่องปฐมพยาบาล หากเพื่อนสมาชิก คอนแทคขอความช่วยเหลือใกล้เคียง ติดต่อผมได้เลย"

เนี๊ยะเขียนด่า ถึง ตั้งแต่ผมยังกินนม เอยร้อยแปด คนใจบุญจะช่วยเหลือคนนิ จะสร้างความแตกแยกยังไงอ่ะ สร้างความรำคาญให้ กรรมกร

บางคนมากกว่ามั้ง

สายน้ำ
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 10:27:57 »

พอผมชี้แจงแล้วเถียงไม่ออก ล๊อคกระทู้เฉยเลย(สงสัยกลัวโดนด่าจากสมาชิก)  ฮืม ฮืม ฮืม
สายน้ำ
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 11:55:54 »

ผมว่าเขาและพวกพ้องบางคน ยังคงดูอยู่ที่เวปนี้ อยากให้เขามาอธิบายว่า ผมไป ป่วนเวป แฮมสยาม/100วัตต์/และเวปท้องถี่นเขาเอง

เขาเอาที่ใหนมาพูด ผมเป็น mod 100 วัตต์ เป็นสมาชิก ปกติของแฮมสยาม และ ณ.วันนั้นผมยังไม่ได้สมัคร เวปท้องถี่นนั่นเลย ใส่ราย

ป้ายสี พูดเอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่น
ไม่พอใจเรื่องเดว เอามาพูดสะหมดจักวาล เรื่องในความถี่นิดเดวเอาไปขยายความขุดโคตรเหง้ากัน

มาเลยทีเดว ดูคำพูดมันบางคำ

"สมาชิกท่านนี้ ไม่พอใจแม้กับเรื่องการที่สมาชิกท่านอื่นใช้คำต่างๆนาๆบนความถี่ เช่น คำว่า "ทุกตารางกิโลเมตร" หรือ "คำว่า "โรเจอร์" หรือคำอื่นๆ โดยหาว่า คำเหล่านี้ ไม่มีในกิจการวิทยุสมัครเล่น เป็นคำที่ทำให้ภาษาไทยวิบัติ ไม่พอใจที่มีการใช้ Q code ผิดๆ ฯลฯ "

ดูคำพูดของมัน ผมจะพอใจอะไรทีใหนชอบใครไม่มันก็เป็นสิทธิ์ของผม ผมผิดตรงใหนที่จะชอบใครรักใคร มันจะชอบไม่ชอบผมผมก็ไม่ได้ว่าอะไรมัน

ก็เรื่องของมัน แล้วก็มีคนมากมายในเวป แฮมสยาม/100วัตต์ ที่ไม่ชอบเหมือนผมถ้ายังนั้นก็ตามไปด่าให้หมดเลยสิ

ผู้ดูแลเวปนะ เขาไม่มาตั้งกระทู้มาด่าใครตามใจชอบหรอก เขาจะเป็นผู้ดูแลตอบคำถาม ดูแลสมาชิกที่ทำผิดระเบียบ

เรื่องตอบโต้ แสดงความเห็น เป็นเรื่องของสมชิก แต่ไม่เป็นไร ผมดูแลเวประดับชาติ เขาดูแลเวปท้องถี่นเล็กๆคงไม่ทราบ มรรยาทของ MOD ดีพอ

มีการแก้ไขข้อความ ประมาณว่า ไม่ได้ว่าไม่ได้เอ่ยชื่อ เราจะเขาไปชี้แจง mot แบนผมเฉยเลยไม่ให้ตอบกระทู้นี่หรืออคือสื่อกลางแสดงความคิดเห็น

"ขออนุญาตล็อคกระทู้ครับ"

"ผมรู้สึกขี้เกียจต่อความยาวสาวความยืด ถ้าจะอ้างเรื่องกฎหมายวิทยุพวกนี้ มาอ่านที่บ้านผมได้ ผมมีทุกเล่มเลย ส่วนหนังสือสั่งการอะไรนั่น ไม่ใช่หัวหน้าหน่วยงานผมโดยตรง ใครมีหน้าที่ก็ดำเนินการไป ไม่ใช่หน้าที่ผม ผมอยู่ในวงการนี้ในฐานะนักวิทยุสมัครเล่นที่สนุกจะเล่น ไม่ใช่ตำรวจความถี่ "

ได้มีผู้ที่เข้าใจว่าตัวเองถูกพาดพิงมาชี้แจงแล้ว เห็นว่าเป็นอันยุติกระทู้ไว้เพียงเท่านี้  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 10:49:45 am โดย HS1Nxx »    

ข้อความสีฟ้า ถูกแก้ไขเมื่อวันนี้ตามเวลา 10:49:45 น. ตามที่เห็นในข้อความสีแดงซึ่งข้อความเดิมมีดังนี้

"ผมได้ให้ผู้ที่ถูกพาดพิงมาชี้แจงแล้ว เห็นว่าเป็นอันยุติกระทู้ไว้เพียงเท่านี้" ซึ่งมันจะมีความหมายเป็นอย่างอื่นไม่ได้เลยนอกจากผมครับ

พอผมจะไปชี้แจงให้ สมาชิกท่านนึงว่าผมไม่ได้กินปุนร้อนท้องเกิด อะไรขึ้นชมครับ

สวัสดี, HS5PRT, คุณมี 0 ข้อความ , 0 ข้อความใหม่.
รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 1 ชั่วโมงและ 30 นาที
แสดงกระทู้ที่ยังไม่ได้อ่าน
แสดงกระทู้ที่ตอบกลับหัวข้อของคุณ
28 เมษายน 2011 เวลา 01:33:58 pm  

ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง     344 กระทู้ ใน 110 หัวข้อ โดย 64 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: HS5  

ฐานข้อมูลผิดพลาด
ลองอีกครั้ง ถ้าเกิดการผิดพลาดอีกครั้ง ให้แจ้งผู้ดูแลระบบด้วย  
กลับ