HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 12:19:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการยืนยันตัวตนสมาชิกในการขาย  (อ่าน 7437 ครั้ง)
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:56:39 »

การยืนยันตนโดยการใช้หลักฐานบัตรประชาชน เป็นการยืนยันตนเองได้ระดับหนึ่ง แต่อาจยังป้องกันปัญหาได้ไม่ 100% เพราะหากหลักฐานบัตรประชาชนนั้น ไม่ใช่ของผู้ขายจริงๆ ใช้ติดตามกรณีที่เกิดปัญหาไม่ได้ครับ

ผู้ซื้อต้องพิจารณาความเสี่ยงด้วยตนเองด้วยครับ
เห็นด้วยครับ แต่ปัญหานี้น่าจะแก้ได้โดยถ่ายรูปผู้ที่จะขายมาด้วย พร้อมแนบเอกสารสำเนาบัตรประชาชนมาแต่ภาพคงไม่ชัด เอาตัวจริงสแกนส่งภ่ายสีก็น่าจะพอไปได้นะครับ แต่ถ้าให้ดีก็ให้เพิ่มภาพถ่ายผู้ขายพร้อมภาพบัตรประชาชนไปเลยจะยิ่งน่ามั่นใจขึ้นครับ แต่ถ้าเขาตั้งใจจะปลอมบัตรประชาชนเพื่อการนี้ สมาชิกทุกท่านก็คงต้องใช้วิจารณญาณของตนอีกนั้นแหล่ะเนอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ภาพถ่ายผู้ขายพร้อมถือบัตรประชาชน+สแกนสำเนาบัตรฯ"
ส่งให้ผู้ดูแล

อันนี้รัดกุมดีครับ สนับสนุน เยี่ยมเลยครับ ยิ้ม

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:56:39 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
popz_civic
Hero Member

*E22WSQ*

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:59:42 »

ถนนข้าวสาร รับทำบัตรปลอมกันเยอะแยะ...เราจะไว้ใจได้ยังไง แล้วมือถือก็เติมเงินอีก...

ทางที่ดี ชื่อบัญชีที่โอนเงินเข้า กับ สำเนาบัตร ต้องชื่อตรงกัน จะได้อ้างอิงตัวตนได้ โกงยังไง ก็ตามจากธนาคารได้

อย่างว่า อย่ายึดติดกับของถูก  บางที คนเราเสียน้อย เสียยาก....

แต่ก็เห้นด้วยนะ เอาเหมือนเวปเพื่อนบ้าน 100 เลย...แต่พอเช็คมากๆ คนหายหมดเวป สงสัยปลอดภัยเกิน.

รับซื้อ-ขาย เลขทะเบียนรถยนต์หมวดใหม่ 3กx และป้ายหมวดเก่า ราคาพิเศษ
« ตอบ #21 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:59:42 »

tik362
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:05:49 »

การยืนยันตนโดยการใช้หลักฐานบัตรประชาชน เป็นการยืนยันตนเองได้ระดับหนึ่ง แต่อาจยังป้องกันปัญหาได้ไม่ 100% เพราะหากหลักฐานบัตรประชาชนนั้น ไม่ใช่ของผู้ขายจริงๆ ใช้ติดตามกรณีที่เกิดปัญหาไม่ได้ครับ

ผู้ซื้อต้องพิจารณาความเสี่ยงด้วยตนเองด้วยครับ
เห็นด้วยครับ แต่ปัญหานี้น่าจะแก้ได้โดยถ่ายรูปผู้ที่จะขายมาด้วย พร้อมแนบเอกสารสำเนาบัตรประชาชนมาแต่ภาพคงไม่ชัด เอาตัวจริงสแกนส่งภ่ายสีก็น่าจะพอไปได้นะครับ แต่ถ้าให้ดีก็ให้เพิ่มภาพถ่ายผู้ขายพร้อมภาพบัตรประชาชนไปเลยจะยิ่งน่ามั่นใจขึ้นครับ แต่ถ้าเขาตั้งใจจะปลอมบัตรประชาชนเพื่อการนี้ สมาชิกทุกท่านก็คงต้องใช้วิจารณญาณของตนอีกนั้นแหล่ะเนอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ภาพถ่ายผู้ขายพร้อมถือบัตรประชาชน+สแกนสำเนาบัตรฯ"
ส่งให้ผู้ดูแล

อันนี้รัดกุมดีครับ สนับสนุน เยี่ยมเลยครับ ยิ้ม

เห็นด้วยครับ วิธีนี้รัดกุมดี

HS1QCE, เจริญพงษ์ วิเศษ 081-8529041, อ.พระนครศรีอยุธยา
nopy
Hero Member

145.150 MHz AR Pakarang Andaman Phuket

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:14:25 »

ในฐานะที่เป็นผู้ซื้อ ขอเห็นด้วยครับ ทุกวันนี้ของที่ราคาหลายพันไม่ค่อยจะกล้าซื้อเลยครับ กลัวไม่ส่ง หรือว่าส่งมาแล้วจะโดนยำมา ขณะเครื่องมือถือ ราคาพันกว่าบาท บอกใช้มือเดียว พอมาถึงปุ่มกดไม่ได้ กำลังส่งไม่มี ไปให้ช่างซ่อม โดนไปเกีอบ 500 ข้างในยำมาเละ 1 เสียงครับ

145.150 MHz Phuket
245.375 MHz Phuket
buffalo(บ๊อบ ฟูโล)
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

082-822-1234

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:15:21 »

มันไม่พอ
สำเนาบัตรประชาชนของใครก็ไม่รู้ ช่วยอะไรไม่ได้หรอก
แต่ถ้ามีสำเนาบัญชีธนาคาร(ที่จะประกาศใช้ในเว็บ)ที่ชื่อตรงกับสำเนาบัตรประชาชนที่ยื่นมาอันนี้แน่ใจได้ว่าคนเดียวกันจริง

สำเนาบัตรที่ส่งมาเป็นชื่อ"กกก"  แต่จะให้โอนบัญชีชื่อ"อออ" ก็เล็งไว้ได้เลยอาจขโมยเศษกระดาษใครส่งมาให้เว็บยืนยันตน

อีกเรื่องฝากหน่อยครับ
เรื่องพ่อค้าห่อหมก เค้าไม่ได้โกง ก็โอนเงินและส่งของตามปรกติ
แต่ของที่ส่งมาจะหมกเม็ด บางมุม บางอาการไม่บอก(กรู)เลยนี่หว่า
เก็บไว้ก็เจ็บใจ ขายทิ้งก็อายคนขายเค้า

เคยคุยกับหลาย ๆ คนแล้วพูดตรงกันว่าโดนเหมือนกัน เจ็บเหมือนกัน 5 ดาวซะด้วย
หลังจากนั้นก็ไม่ซื้อจากท่านนี้อีก แต่ก็ไม่อยากเอามาเปิดเผย

อีแบบนี้ก็น่าคิดนะครับ พ่อค้าห่อหมก พ่อค้ายำ

อีกเรื่อง กองเชียร์
หลายครั้งครับเชียร์น่าเกลียด บางทีก็รู้ว่าพวกเดียวกัน แต่ก็เกินไปนิดนึง
ของมาขายสภาพแบบกึ่งเป็นกึ่งตาย มีหน้าม้ามาชม "โห. สวยจังครับท่าน สวยแบบนี้หายากนะ"
ก็คงหวังว่าอยากให้เพื่อนพ้องของตนขายได้ไว ซึ่งคนซื้อที่มาใหม่ก็อาจจะเคลิ้ม ๆ ซื้อก็ได้
แต่คนเก่ารู้ทันครับ

* ก็เคยมีพี่ที่เคารพกันคนนึง แกคงทนไม่ไหวเลยบ่นผ่านกระทู้เลย
ประมาณว่า"อะไรเนี่ย IC-2G ฟันฟลอ กากเทียม ตาเหลือง ด่างทั้งตัว หัวกระดกได้ คุณยังมีหน้ามาชมว่าเนี่ยสภาพดี ?? หน้าม้าเกิ้น!!"

อีกเรื่องก็การประมูล แต่รู้ ๆ กันอยู่ ไม่ขอพูดครับ

แค่บ่น ๆ เฉย ๆ นะครับ

โดย "บ๊อบ ฟูโล"
โทร 082-822-1234
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:18:53 »

อีกเรื่อง กองเชียร์
หลายครั้งครับเชียร์น่าเกลียด บางทีก็รู้ว่าพวกเดียวกัน แต่ก็เกินไปนิดนึง
ของมาขายสภาพแบบกึ่งเป็นกึ่งตาย มีหน้าม้ามาชม "โห. สวยจังครับท่าน สวยแบบนี้หายากนะ"
ก็คงหวังว่าอยากให้เพื่อนพ้องของตนขายได้ไว ซึ่งคนซื้อที่มาใหม่ก็อาจจะเคลิ้ม ๆ ซื้อก็ได้
แต่คนเก่ารู้ทันครับ

* ก็เคยมีพี่ที่เคารพกันคนนึง แกคงทนไม่ไหวเลยบ่นผ่านกระทู้เลย
ประมาณว่า"อะไรเนี่ย IC-2G ฟันฟลอ กากเทียม ตาเหลือง ด่างทั้งตัว หัวกระดกได้ คุณยังมีหน้ามาชมว่าเนี่ยสภาพดี ?? หน้าม้าเกิ้น!!"

อิอิ...อันนี้โดนใจมากครับ
เห็นบ่อยมากๆ แต่บางทีพูดไม่ออก
เดี๋ยวจะว่าผมเที่ยวขวางทางคนค้าคนขาย..อิอิ
9chet
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:19:42 »

การยืนยันตัวตน ก็ช่วยสร้างความมั่นใจได้ระดับหนึ่งว่ามีตัวตนแน่ๆ
แต่ก็ยังไม่สามารถการันตีด้านความน่าไว้วางใจ การเอาใจใส่ ความจริงใจ ได้

ผมเสนอให้สมาชิกแต่ละท่านมีคะแนนความประทับใจครับ
โดยให้ผู้อื่นเป็นผู้โหวตให้ครับ

แล้วจะมีการปั่นโหวตให้กันไหมล่ะ...

ก็คงต้องมีลิมิตการโหวต อาจจะให้สิทธิ 1 USER โหวตให้ผู้อื่นได้ 1 ครั้ง/วัน
ห้ามโหวตซ้ำรายเดิมภายใน 1 สัปดาห์ เป็นต้น

Mahartep171-HS3TJB
Hero Member

153rt515 VRจราจร 61-066 144925 Line 0888022922

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:21:05 »

หาเวปมาสเตอร์ต้องการ ก็ให้พี่ๆ เพื่อนๆ แสกนบัตรส่งไปให้ผ่านทางกระทู้ก็ได้ ลองดูๆ

<
sitthipon
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:22:59 »

เห็นด้วยครับขอสนับสนุน +1

สิทธิพล วุฒิเผ่า
HS1OSL
11 ประวิทย์และเพื่อน13/1 บางจาก
พระโขนง กทม 10260
True 0910098993
บัญชี กสิกรไทย ออมทรัพย์ 7582412892
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:27:10 »

เปิดโพลล์ไปเลยครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์