HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
22 กันยายน 2024, 13:24:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงวันนี้ ในช่องวิทยุสมัครเล่น ที่เชียงราย  (อ่าน 11329 ครั้ง)
baragoo
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 22:15:03 »

ในเขตอุบลก็มีครับใช้ อาสา01,02 .............บอกว่าเป็น VR กู้ภัย เรียกประสานเหตุวิ่งรถกู้ภัยกันผมละ งง
เมื่อเป็นนักวิทยุสมัครเล่นแล้วทำไม่ไม่ใช้คอนซายก็ไม่รู้.....
ในความคิดผม....สถานีควบคุมข่ายแต่ละจังหวัดน่าจะเข้ามาดูแลเรื่องแบบนี้บ้าง..จะได้ไม่เสียคนส่วนใหญ่

โมบายล์ 01, 02 n.... ก็มีครับ เป็นนามเรียกขานของรถกู้ภัย HS3AU ครับ

HS3AU เป็นสถานีควบคุมข่ายตั้งนามเรียกขานให้รถกู้ภัยแบบนั้นได้ด้วยหรอครับ งง

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า
HS3AU เป็นทั้งศูนย์ควบคุมข่ายวิทยุสมัครเล่น สมาคมวิทยุสมัครเล่นจังหวัดอุบลราชธานี
และชมรม VR กู้ภัยจังหวัดอุบลราชธานีครับ

ตามปกติ จะเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet และใช้ Q code เหมือนนักวิทยุสมัครเล่นทั่วไปครับ
แต่สำหรับงานกู้ภัย การเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet เป็นการเสียเวลามาก ไม่ทันต่อเหตุการณ์ครับ
นอกจากนั้นยังยกเลิกการใช้ Q code โดยเปลี่ยนมาใช้รหัส ว. เพื่อความชัดเจนของข้อความครับ

วันพฤหัสบดีที่ 12 สิงหาคม 2553 ภายในตัวเมืองอุบลราชธานี
ถ้าใครฟังวิทยุความถี่ 144.650 / 147.700 / 245.0625 MHz จะได้ยินการสั่งการและประสานงานบนความถี่ตลอดเวลาครับ
เพราะมีการจำลองเหตุการณ์การเกิดอุบัติเหตุจากรถ ที่วิทยาลัยเทคนิคอุบลราชธานีครับ
รวมถึงมีการขี่รถมอเตอร์ไซค์กว่า 200 คัน วนรอบภายในตัวเมืองอุบลราชธานี เพื่อรณรงค์ให้ขับขี่อย่างระมัดระวังครับ
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ทำหน้าที่อำนวยความสะดวกด้านการจราจร ทั้งภายในและภายนอกสถานศึกษา
ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร สถานีตำรวจภูธรเมืองอุบลราชธานีครับ

นี่อีกอัน1 มันคืออะไรน่ะ นี่มันความถี่เพื่อกิจการวิทยุสมัครเล่น เพื่อพัฒนา ศึกษา ทดลอง ในยามบ้านเมืองปกติแล้วใครที่ใหนมันเขียนว่า

ให้เอาไปทำกู้ภัยฟะ เอามาให้ดูหน่อยว่า พวกเมิงมีสิทธิ์อะไรมาทำอย่างนี้ฟะ ถ้าแน่จริง เอาหนังสือที่ใครลงนามว่าความถี่ 144-146 มัน

เป็นความถี่กู้ภัยมาดูให้ชัดๆจะได้จัดใด้ถูกตัว ชักจะมากไปแล้วเฟ้ย  โกรธ โกรธ โกรธ
เห็นด้วยครับ 245 มีตั้งเยอะ...พกเครื่องดำดูเก๋า กว่าเครื่องแดง อย่างงั้นหรือ.... ถ้าไม่มี 245 ให้ใช้จะไม่มีข้อเสนอแนะสักคำ
ถ้าทั่วประเทศ 245 สำหรับฉุกเฉินช่องเดียวกันก็จะดี ....หรือ อยากใช้ รีพีทเตอร์ มาแรงครับ

Mr.Chaiyanan Tachai (E22QIL)Tel.087-377-2800
55 หมู่ 18 ถ.สุวินทวงศ์ ต.ศาลาแดง อ.บางน้ำเปรี้ยว จ.ฉะเชิงเทรา 24000
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 22:15:03 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ICOM-V8
Sr. Member

กิตติฐาโน = ชื่อเสียง ฐานะ

« ตอบ #41 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 08:52:57 »

ในเขตอุบลก็มีครับใช้ อาสา01,02 .............บอกว่าเป็น VR กู้ภัย เรียกประสานเหตุวิ่งรถกู้ภัยกันผมละ งง
เมื่อเป็นนักวิทยุสมัครเล่นแล้วทำไม่ไม่ใช้คอนซายก็ไม่รู้.....
ในความคิดผม....สถานีควบคุมข่ายแต่ละจังหวัดน่าจะเข้ามาดูแลเรื่องแบบนี้บ้าง..จะได้ไม่เสียคนส่วนใหญ่

โมบายล์ 01, 02 n.... ก็มีครับ เป็นนามเรียกขานของรถกู้ภัย HS3AU ครับ

HS3AU เป็นสถานีควบคุมข่ายตั้งนามเรียกขานให้รถกู้ภัยแบบนั้นได้ด้วยหรอครับ งง

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า
HS3AU เป็นทั้งศูนย์ควบคุมข่ายวิทยุสมัครเล่น สมาคมวิทยุสมัครเล่นจังหวัดอุบลราชธานี
และชมรม VR กู้ภัยจังหวัดอุบลราชธานีครับ

ตามปกติ จะเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet และใช้ Q code เหมือนนักวิทยุสมัครเล่นทั่วไปครับ
แต่สำหรับงานกู้ภัย การเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet เป็นการเสียเวลามาก ไม่ทันต่อเหตุการณ์ครับ
นอกจากนั้นยังยกเลิกการใช้ Q code โดยเปลี่ยนมาใช้รหัส ว. เพื่อความชัดเจนของข้อความครับ

วันพฤหัสบดีที่ 12 สิงหาคม 2553 ภายในตัวเมืองอุบลราชธานี
ถ้าใครฟังวิทยุความถี่ 144.650 / 147.700 / 245.0625 MHz จะได้ยินการสั่งการและประสานงานบนความถี่ตลอดเวลาครับ
เพราะมีการจำลองเหตุการณ์การเกิดอุบัติเหตุจากรถ ที่วิทยาลัยเทคนิคอุบลราชธานีครับ
รวมถึงมีการขี่รถมอเตอร์ไซค์กว่า 200 คัน วนรอบภายในตัวเมืองอุบลราชธานี เพื่อรณรงค์ให้ขับขี่อย่างระมัดระวังครับ
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ทำหน้าที่อำนวยความสะดวกด้านการจราจร ทั้งภายในและภายนอกสถานศึกษา
ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร สถานีตำรวจภูธรเมืองอุบลราชธานีครับ

ตกลงเขาใช่รหัส ว. แทน คิวโค้ด ในย่าน 144-146 ได้ด้วยใช่ไหม....จะได้ใช้บ้าง...

EMT-B สมาคมอาสาสมัครกู้ภัยอุบลราชธานี
FR 1/47 สำนักงานสาธารณสุขอุบลราชธานี
CDV 1/47 ศูนย์อาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนอุบลราชธานี
EMT-B 1/48 โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์
EMA-EMS 6/49 ศูนย์ฝึกดับเพลิงและกู้ภัยราชประชา
First Aid-CPR 1/57 ศูนย์ฝึกปฐมพยาบาลสภากาชาดไทย
VHF = HS3PQY  CB = RESCUE 10
« ตอบ #41 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 08:52:57 »

suthep
Newbie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:26:56 »

นายกสมาคมฯเชียงราย
ลาออกแล้วครับ
สบายใจหรือยัง
รออีกไม่นานครับ

นายกฯคนใหม่จะมาพร้อมกับกระบี่ไร้ใจอิอิอิ

E22xcg
Hero Member

153HS284-153TH126

« ตอบ #43 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:53:52 »

นี่อีกอัน1 มันคืออะไรน่ะ นี่มันความถี่เพื่อกิจการวิทยุสมัครเล่น เพื่อพัฒนา ศึกษา ทดลอง ในยามบ้านเมืองปกติแล้วใครที่ใหนมันเขียนว่า

ให้เอาไปทำกู้ภัยฟะ เอามาให้ดูหน่อยว่า พวกเมิงมีสิทธิ์อะไรมาทำอย่างนี้ฟะ ถ้าแน่จริง เอาหนังสือที่ใครลงนามว่าความถี่ 144-146 มัน

เป็นความถี่กู้ภัยมาดูให้ชัดๆจะได้จัดใด้ถูกตัว ชักจะมากไปแล้วเฟ้ย  โกรธ โกรธ โกรธ

ท่านก็มีจิตอาสา แถมยังเป็นคนภาคเหนือเหมือนกัน ทำไม่ถึง......พูดกันรุนแรงอย่างนี้

ท่านคงเข้าใจนะครับ "ตึงเกินไปก็จะขาด หย่อนเกินไป ก็ไม่ดี" เดินกลางๆ ดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2011, 10:08:20 โดย E22xcg » บันทึกการเข้า
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #44 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:05:42 »

จิตอาสาก็ส่วนจิตอาสา ถึงผมจะมีจิตอาสาอยู่เต็มเปี่ยมแต่ก็ไม่ย่ำยี กิจการวิทยุสมัครเล่นเป็นอันขาด ไมใช่คิดจะทำอะไรก็ทำตามใจ

ทุกคนผมเชื่อว่ามีจิตอาสาทุกคน แต่หากทุกคนทำอย่างนี้เหมือนกันหมด โดยไม่สนใจกฏระเบียบกติกา ท่านรู้ไม้มันจะเกิดขึ้น มันจะกลาย

เป็น144-146 เป็นช่องกู้ภัยและเต็มไปด้วย รหัส ว. กันไปหมด ทีนี้ประเทศไทยและนักวิทยุสมัครเล่นไทยเวลาไป ทั่วโลกก็เอาปิ๊ปคลุม

หัวกันได้เลย

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
king1
Sr. Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:07:08 »

..ข้ามาชมเหตุการณ์....อยู่เหนือครับ...พี่น้องครับอย่างไรก็เพลาๆกันบ้าง...
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #46 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:12:24 »

ยิ้มกว้างๆ บางท่านยังไม่เข้าใจว่า "กิจการวิทยุสมัครเล่น" ไม่ใช่กิจการเฉพาะของ "ประเทศไทย"

ความถี่ที่ใช้งาน เป็นหนึ่งเดียวกันทั่วโลก

ทุกเสียงที่เราพูดคุยในช่องความถี่ คือ เสียงที่ได้ยินทั่วโลก

ซึ่งทุกชาติ ต่างร่วมกันใช้งานในกฏและระเบียบเดียวกัน เพื่อให้ความถี่ที่ได้ยินมีระเบียบและเกิดประโยชน์

ใน "กิจการวิทยุสมัครเล่น" คือ ทดสอบ ค้นคว้า ทดลอง การติดต่อสื่อสารทางคลื่นความถี่

ส่วนกิจการรอง คือ "ข่ายฉุกเฉินสำรองยามภัยพิบัติ"   คือ ยามเหตุภัยพิบัติเท่านั้นที่จะนำคลื่นและทรัพยากร

ไปใช้ในการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์  

แต่ในกิจการ "กู้ภัย" ปกติ ผมก็ว่ายังไม่เข้าข่ายฉุำกเฉินที่จำเป็นต้องนำความถี่กลาง ที่ทั่วโลกใช้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

ไปใช้งานตรงนั้น

ผมก็เป็นกู้ภัยคนหนึ่ง ที่ใช้ความถี่ 168.275MHz ที่ไม่เคยนำกิจการวิทยุสมัครเล่นไปใช้งานตรงนี้

อย่างที่เคยให้ความเห็นหลายๆ ครั้ง ว่า "วิทยุอาสาสมัคร" กับ "วิทยุสมัครเล่น"  น่าจะแยกกัน อย่านำทรัพยากรของ

แต่ละกิจการมารวมกัน จะเกิดประโยชน์สูงสุด และไม่ผิดระเบียบ ไม่มีใครว่าได้ มีแต่คนชื่นชมครับ ยิ้มกว้างๆ

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
meo
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

สัจธรรมชีวิต "จนก็ย่ำยี มีก็อิจฉา"

« ตอบ #47 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:16:39 »

เมื่อคืนนี้ มันมาอีกแล้ว 144.400 ใครได้ฟังบ้างครับ มันบ่นซะเป็นหมีกินผึ้งเลย บ่นว่าเสียเงินสอบตั้ง 1000 มันก็ต้องมีสิทธิใช้ (แล้วที่ผมสอบผมไม่เสียเงินเหรอ) คนเรามันต้องรู้บ้างว่า จุดประสงค์ที่เขาให้ใช้นะ เพื่ออะไร (ไอ่........ แม.่รงชวนกันไปกินข้าว-กินเหล้า) อยากใช้ไปใช้เครื่องแดงนู้น ผู้ที่เขาใช้เขาคุยกันด้วยคำที่สุภาพ ไม่ใช้คุยกันอย่างนี้  สงสัยเหล้ามันไปทำลายสมองพวกมันหมดแล้ว ตั้งคอลซายน์ ซะหรูเลย VR...8 VR......9
ใช้ช่องความถี่นะใช้ได้ เพราะไม่มีใครเป็นเจ้าของความถี่หรอก แต่ขอให้ใช้อย่างสุภาพและรู้จักกาละเทศะด้วยครับ ขอร้อง..............

เพื่อนยืมเงินเสียเงินยังเสียเพื่อน ยามยืมเหมือนเทพเจ้าเขากราบไหว้
ยามทวงเล่าเขาเห็นเราเป็นจัญไร เงินไม่ได้ซ้ำเพื่อนแยกแตกทางกัน
HS6YOZ
Full Member

ชีวิตนี้ 2G เท่านั้น

« ตอบ #48 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:18:04 »

ยิ้มกว้างๆ บางท่านยังไม่เข้าใจว่า "กิจการวิทยุสมัครเล่น" ไม่ใช่กิจการเฉพาะของ "ประเทศไทย"

ความถี่ที่ใช้งาน เป็นหนึ่งเดียวกันทั่วโลก

ทุกเสียงที่เราพูดคุยในช่องความถี่ คือ เสียงที่ได้ยินทั่วโลก

ซึ่งทุกชาติ ต่างร่วมกันใช้งานในกฏและระเบียบเดียวกัน เพื่อให้ความถี่ที่ได้ยินมีระเบียบและเกิดประโยชน์

ใน "กิจการวิทยุสมัครเล่น" คือ ทดสอบ ค้นคว้า ทดลอง การติดต่อสื่อสารทางคลื่นความถี่

ส่วนกิจการรอง คือ "ข่ายฉุกเฉินสำรองยามภัยพิบัติ"   คือ ยามเหตุภัยพิบัติเท่านั้นที่จะนำคลื่นและทรัพยากร

ไปใช้ในการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์  

แต่ในกิจการ "กู้ภัย" ปกติ ผมก็ว่ายังไม่เข้าข่ายฉุำกเฉินที่จำเป็นต้องนำความถี่กลาง ที่ทั่วโลกใช้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

ผมก็เป็นกู้ภัยคนหนึ่ง ที่ใช้ความถี่ 168.275MHz ที่ไม่เคยนำกิจการวิทยุสมัครเล่นไปใช้งานตรงนี้

อย่างที่เคยให้ความเห็นหลายๆ ครั้ง ว่า "วิทยุอาสาสมัคร" กับ "วิทยุสมัครเล่น"  น่าจะแยกกัน อย่านำทรัพยากรของ

แต่ละกิจการมารวมกัน จะเกิดประโยชน์สูงสุด และไม่ผิดระเบียบ ไม่มีใครว่าได้ มีแต่คนชื่นชมครับ ยิ้มกว้างๆ

บวกไป 10 กะโหลก

ส.ต.ท.ภัทภูมิ จาตกานนท์ :::: 03 จักรินทร์ 2

0896732333 DTAC
TMB 046-2-47821-5
SCB 029-4-19948-3
KTB 981-3-44819-9
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #49 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 10:21:27 »

+1 ครับท่าน เพื่อนๆ ผมที่หน่วยเป็นแฮมหมด ไม่คิดแม้แต่จะทำครับ หากว่างเวรมาใช้ ช่องแฮมจะสนนาเรื่อง เทคนิคต่างๆเพื่อนำเทคนิค

เหล่านั้นไปใช้งาน จริงในสถานการณ์ฉุกเฉิน อย่างเช่น การทำสายอากาศฉุกเฉิน การทำหม้อแปลงจากซัพพลายคอม การหาทิศทาง เป็นต้นครับ

เขาได้ความรู้จากการเป็นแฮมนี่แหละ นำทักษะไปใช้งานจริงตอนรับมือภัยภิบัติต่างๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2011, 10:25:23 โดย สายน้ำ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์