HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
22 กันยายน 2024, 15:44:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงวันนี้ ในช่องวิทยุสมัครเล่น ที่เชียงราย  (อ่าน 11378 ครั้ง)
HS5QJM
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Newbie
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 13:21:08 »

ขอบพระคุณทุกคำติชมครับ...
1 คำติชมของท่านคือ "กำลังใจของเรา"
...ร่วมสร้างสรรกิจการวิทยุสมัครให้เป็นที่รู้จักในสังคมต่อไป...QRU 73..88 ครับผม

+100 ยิ้มกว้างๆ
ต่างคน ต่างความคิดเห็น ทำดีเพื่อสังคม อาจไม่ถูกต้องตามกฎหมาย  แต่อาจจะถูกใจผู้ที่ได้รับการช่วยเหลือ
แต่อย่างน้อยก็ยังมีตัวตนที่ยืนยันได้ ไม่ใช่แค่จับวิทยุมาพูดแล้วไม่รู้ว่าเป็นใครมาจากไหน
คิดอย่างเป็นกลางดีกว่าครับท่าน  ทำดีต่อไปเพื่อสังคมครับ 144.400 

ยิ้มเท่ห์

ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเชียงรายสัมพันธ์  144.400 MHz.CH 27
                              "เป็นมิตรด้วยใจ"
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 13:21:08 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Mr.Nikorn
Full Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 13:31:24 »

1 คำติชมของท่านคือ "กำลังใจของเรา"
...ร่วมสร้างสรรกิจการวิทยุสมัครให้เป็นที่รู้จักในสังคมต่อไป...QRU 73..88 ครับผม

ต่างคน ต่างความคิดเห็น ทำดีเพื่อสังคม อาจไม่ถูกต้องตามกฎหมาย  แต่อาจจะถูกใจผู้ที่ได้รับการช่วยเหลือ
แต่อย่างน้อยก็ยังมีตัวตนที่ยืนยันได้ ไม่ใช่แค่จับวิทยุมาพูดแล้วไม่รู้ว่าเป็นใครมาจากไหน
คิดอย่างเป็นกลางดีกว่าครับท่าน  ทำดีต่อไปเพื่อสังคมครับ 144.400 

ยิ้มเท่ห์
จบนะครับ สำหรับเจตนาของเพื่อนสมาชิกที่ออกมาช่วยเหลือสังคม ช่วงเทศกาล แต่อาจไม่เหมาะสมบางกรณี ทาง 144.400 เชียงรายสัมพันธ์ คงต้องทำให้เหมาะสมต่อไป แต่ว่าสมาชิกใหม่ของเชียงรายสัมพันธ์ทุกท่านได้สัญญาณเรียกขานแล้ว คงต้องทำให้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อไปครับ // ตอบข้อข้องใจสุภาพบุรุษเจ้าของกระทู้ได้นะครับ / ถึงแม้จะเปิดกระทู้แล้วหายเข้ากลีบเมฆเลย หนึ่งความคิดเห็นครับ / 73
« ตอบ #31 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 13:31:24 »

hamsiam.com
Administrator
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 15:56:30 »

ที่นี่อนุญาติให้คนเดียวใช้ acc เดียว
กรุณาชี้แจงการมี2 acc ของท่าน เพื่อพิจารณาลงโทษต่อไป
ขอบคุณครับ

สนใจอะไรรีบโทรถามนะครับ อย่าโพสถามอย่างเดียว เดี๋ยวจะไม่ได้ครอง
(พึงระลึกใว้เสมอ คนโพสถาม มักไม่ทันคนโทรคุย)
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 17:20:40 »

ในเขตอุบลก็มีครับใช้ อาสา01,02 .............บอกว่าเป็น VR กู้ภัย เรียกประสานเหตุวิ่งรถกู้ภัยกันผมละ งง
เมื่อเป็นนักวิทยุสมัครเล่นแล้วทำไม่ไม่ใช้คอนซายก็ไม่รู้.....
ในความคิดผม....สถานีควบคุมข่ายแต่ละจังหวัดน่าจะเข้ามาดูแลเรื่องแบบนี้บ้าง..จะได้ไม่เสียคนส่วนใหญ่

โมบายล์ 01, 02 n.... ก็มีครับ เป็นนามเรียกขานของรถกู้ภัย HS3AU ครับ

HS3AU เป็นสถานีควบคุมข่ายตั้งนามเรียกขานให้รถกู้ภัยแบบนั้นได้ด้วยหรอครับ งง

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า
HS3AU เป็นทั้งศูนย์ควบคุมข่ายวิทยุสมัครเล่น สมาคมวิทยุสมัครเล่นจังหวัดอุบลราชธานี
และชมรม VR กู้ภัยจังหวัดอุบลราชธานีครับ

ตามปกติ จะเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet และใช้ Q code เหมือนนักวิทยุสมัครเล่นทั่วไปครับ
แต่สำหรับงานกู้ภัย การเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet เป็นการเสียเวลามาก ไม่ทันต่อเหตุการณ์ครับ
นอกจากนั้นยังยกเลิกการใช้ Q code โดยเปลี่ยนมาใช้รหัส ว. เพื่อความชัดเจนของข้อความครับ

วันพฤหัสบดีที่ 12 สิงหาคม 2553 ภายในตัวเมืองอุบลราชธานี
ถ้าใครฟังวิทยุความถี่ 144.650 / 147.700 / 245.0625 MHz จะได้ยินการสั่งการและประสานงานบนความถี่ตลอดเวลาครับ
เพราะมีการจำลองเหตุการณ์การเกิดอุบัติเหตุจากรถ ที่วิทยาลัยเทคนิคอุบลราชธานีครับ
รวมถึงมีการขี่รถมอเตอร์ไซค์กว่า 200 คัน วนรอบภายในตัวเมืองอุบลราชธานี เพื่อรณรงค์ให้ขับขี่อย่างระมัดระวังครับ
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ทำหน้าที่อำนวยความสะดวกด้านการจราจร ทั้งภายในและภายนอกสถานศึกษา
ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร สถานีตำรวจภูธรเมืองอุบลราชธานีครับ
E22xcg
Hero Member

153HS284-153TH126

« ตอบ #34 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 17:28:50 »

ยิ้มเท่ห์
จบนะครับ สำหรับเจตนาของเพื่อนสมาชิกที่ออกมาช่วยเหลือสังคม ช่วงเทศกาล แต่อาจไม่เหมาะสมบางกรณี ทาง 144.400 เชียงรายสัมพันธ์ คงต้องทำให้เหมาะสมต่อไป แต่ว่าสมาชิกใหม่ของเชียงรายสัมพันธ์ทุกท่านได้สัญญาณเรียกขานแล้ว คงต้องทำให้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อไปครับ // ตอบข้อข้องใจสุภาพบุรุษเจ้าของกระทู้ได้นะครับ / ถึงแม้จะเปิดกระทู้แล้วหายเข้ากลีบเมฆเลย หนึ่งความคิดเห็นครับ / 73

+100  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจตนาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2011, 18:27:57 โดย E22xcg » บันทึกการเข้า
suthep
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 18:09:24 »

กรรม...ส่อเจตนา
คนอาราย....สองใจ
สองชื่อ
อยู่ในสังคมนี้ได้อย่างไร
ผิด ถูก ไม่รับรู้
ต่างกรรมต่างวาระ
เขาบอกว่าไม่ถูกต้อง
แต่ฉันจะทำ....มันเรื่องของฉัน
ไปสู่ที่ชอบๆเถอะ
อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
เอวัง
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #36 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 21:13:15 »

เบื่อจิงๆๆๆ   โกรธ โกรธ ผมทำงานกู้ภัย 2หน่วย หน่วยหลักในเมืองเชียงใหม่ 1 หน่วย บ้านเกิด 1หน่วย สังกัด ปภ.จังหวัดอีก1หน่วย

ผมและเพื่อนๆยังไม่แม้แต่จะคิดย่ำยี กิจการวิทยุสมัครเล่นอย่างนี้เลย มันคิดจะทำอะไรก็ทำตามใจกรูคิด ไม่สนใจว่ากิจการจะเสื่อมเสีย

อย่างไร เบื่อจิงๆ ไอพวกอ้างเพื่อสังคมแล้วมันจะทำอะไรก็ทำตามใจเนี่ย Iพวกบ้า  ร้องไห้ ร้องไห้

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
YL_12345
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 21:32:03 »

ยิ้ม ตกใจ ขยิบตา+100_
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2011, 21:39:33 โดย YL_12345 » บันทึกการเข้า
YL_12345
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 21:36:15 »

เป๋งกำลังใจ๋..144.400  สู้ๆๆ>>>>แร๊งส์>>ซะมั่ยมี ยิงฟันยิ้ม
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 21:46:24 »

ในเขตอุบลก็มีครับใช้ อาสา01,02 .............บอกว่าเป็น VR กู้ภัย เรียกประสานเหตุวิ่งรถกู้ภัยกันผมละ งง
เมื่อเป็นนักวิทยุสมัครเล่นแล้วทำไม่ไม่ใช้คอนซายก็ไม่รู้.....
ในความคิดผม....สถานีควบคุมข่ายแต่ละจังหวัดน่าจะเข้ามาดูแลเรื่องแบบนี้บ้าง..จะได้ไม่เสียคนส่วนใหญ่

โมบายล์ 01, 02 n.... ก็มีครับ เป็นนามเรียกขานของรถกู้ภัย HS3AU ครับ

HS3AU เป็นสถานีควบคุมข่ายตั้งนามเรียกขานให้รถกู้ภัยแบบนั้นได้ด้วยหรอครับ งง

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า
HS3AU เป็นทั้งศูนย์ควบคุมข่ายวิทยุสมัครเล่น สมาคมวิทยุสมัครเล่นจังหวัดอุบลราชธานี
และชมรม VR กู้ภัยจังหวัดอุบลราชธานีครับ

ตามปกติ จะเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet และใช้ Q code เหมือนนักวิทยุสมัครเล่นทั่วไปครับ
แต่สำหรับงานกู้ภัย การเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet เป็นการเสียเวลามาก ไม่ทันต่อเหตุการณ์ครับ
นอกจากนั้นยังยกเลิกการใช้ Q code โดยเปลี่ยนมาใช้รหัส ว. เพื่อความชัดเจนของข้อความครับ

วันพฤหัสบดีที่ 12 สิงหาคม 2553 ภายในตัวเมืองอุบลราชธานี
ถ้าใครฟังวิทยุความถี่ 144.650 / 147.700 / 245.0625 MHz จะได้ยินการสั่งการและประสานงานบนความถี่ตลอดเวลาครับ
เพราะมีการจำลองเหตุการณ์การเกิดอุบัติเหตุจากรถ ที่วิทยาลัยเทคนิคอุบลราชธานีครับ
รวมถึงมีการขี่รถมอเตอร์ไซค์กว่า 200 คัน วนรอบภายในตัวเมืองอุบลราชธานี เพื่อรณรงค์ให้ขับขี่อย่างระมัดระวังครับ
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ทำหน้าที่อำนวยความสะดวกด้านการจราจร ทั้งภายในและภายนอกสถานศึกษา
ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร สถานีตำรวจภูธรเมืองอุบลราชธานีครับ

นี่อีกอัน1 มันคืออะไรน่ะ นี่มันความถี่เพื่อกิจการวิทยุสมัครเล่น เพื่อพัฒนา ศึกษา ทดลอง ในยามบ้านเมืองปกติแล้วใครที่ใหนมันเขียนว่า

ให้เอาไปทำกู้ภัยฟะ เอามาให้ดูหน่อยว่า พวกเมิงมีสิทธิ์อะไรมาทำอย่างนี้ฟะ ถ้าแน่จริง เอาหนังสือที่ใครลงนามว่าความถี่ 144-146 มัน

เป็นความถี่กู้ภัยมาดูให้ชัดๆจะได้จัดใด้ถูกตัว ชักจะมากไปแล้วเฟ้ย  โกรธ โกรธ โกรธ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์