HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 กรกฎาคม 2024, 09:32:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2gxe สภาพนี้ผมไม่ใช้ดีกว่า แต่ก็ดีกว่าทิ้ง  (อ่าน 25863 ครั้ง)
E27BOI
Hero Member

« ตอบ #80 เมื่อ: 15 เมษายน 2011, 01:06:59 »

พอดีเข้าไปอ่านกระทู้หนึ่ง ในเว็บนี้ค่ะ.. ถ้าเกิดคุณบริสุทธิ์ใจจริง ก็อาจเป็นได้..
http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=csb7&id=5

เขียนว่า...

"มีหลายคนทั้งในสำนักงานและบุคคลทั่วไปเคยถาม ว่า ทำไม หมายเลข IP บางกระทู้เหมือนกัน
และเคยมีคนที่ไม่รู้ความจริงและพอจะเป็นเรื่องอินเตอร์เนตอยู่บ้าง ดูถูกว่า web. นี้ ตั้งกระทู้เอง
ตอบกระทู้เอง ผมจึงขอชี้แจงทำความเข้าใจดังนี้
หลังจากการสอบถามไปทาง ทศท. ก็ได้รับคำอธิบายว่า เป็นเพราะ
ผู้ที่ใช้ บริการอินเตอร์เนตฟรีของ TOT หมายเลข 1222 ในเขตจังหวัดชัยนาท นั้น ทุกเครื่องจะมีหมายเลข IP
เหมือนกันหมด
คือหมายเลข 203.133.45.228 ผมเคยทดสอบดูจากเครื่องที่สำนักงาน,เครื่องที่บ้าน,เครื่องเพื่อนในเขตเทศบาล
ปรากฎว่าจริงครับ
จึงชี้แจงให้ทราบทั่วกันมา ณ ที่นี้ "

ผมเคยลองแล้ว ใช้เน็ตฟรี TOT เข้าพร้อมกัน 2 เครื่อง หรือมากกว่าทำไม่ได้ครับ เพราะเราจะมีพาสเวิร์ดเพื่อเข้าใช้ได้แค่เครื่องเดียว เน็ตฟรีไม่มีเราเตอร์ ต่อสายโทรเข้าเครื่องผ่าน การ์ด faxmodem แล้วเข้าหลายๆเครื่องทำไงครับ ขนาดเครื่องเดียวช้ายิ่งกว่าเต่า หลายเครื่องท่านไม่รอเป็นวันๆเหรอครับ (ความเร็ว 56K)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2011, 01:24:21 โดย E27BOI » บันทึกการเข้า

กิตติพงศ์  โสภา 15/5 หมู่ 3 ตำบลโป่ง อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี 20150
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา 6161012113 ธนาคารกสิกรไทย 5262235906 โทร.080-0893303/062-9962242
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #80 เมื่อ: 15 เมษายน 2011, 01:06:59 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #81 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 14:58:39 »

เวปนี้ ไม่ธรรมดา จริงๆนะ   ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #81 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 14:58:39 »

Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #82 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 15:30:12 »

การที่ IP เหมือนกัน อาจจะมาจากคอมพิวเตอร์คนละเครื่อง ซึ่งเชื่อมต่อกัน ไม่ว่าจะผ่านสายเคเบิ้ล หรือระบบเชื่อมต่อไร้สาย แต่ทั้งหมดจะถูกจำกัดผ่านเราเตอร์ตัวเดียวกัน ในกรณีที่เชื่อมต่ออินเตอร์ด้วยเราเตอร์ตัวเดียว

ปกติในเราเตอร์จะให้เราตั้งค่า 192.168.1.1 เป็นค่าของเราเตอร์ โดยให้คอมพิวเตอร์ตั้งเป็นอันดับต่อไป เช่น 192.168.1.2 ---> 192.168.1.255 หรือใช้ระบบ DHCP เพื่อตั้งค่า IP ให้กับเครื่องคอมเองโดยอัตโนมัติ และเมื่อเราเตอร์เชื่อมต่อเข้ากับอินเตอร์เน็ต จะได้ IP ณ ปัจจุบันของระบบ(ไม่ใช่ของคอมแต่ละเครื่อง) ซึ่งเป็น IP ที่ใช้เชื่อมต่อชุดเดียวกัน ไม่ว่าคอมเครื่องไหนต่ออินเตอร์เน็ต เข้าเว็บใด ก็ต้องใช้ IP ชุดนี้เท่านั้น

ไม่รู้งงหรือไม่ แต่ผมอธิบายไม่เป็น เอาเท่าที่ได้นะ  ยิงฟันยิ้ม

kookkai
Full Member

« ตอบ #83 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 15:44:24 »

อันนี้ผมไม่เกี่ยวข้องอะไรนะครับ เข้ามาแสดงความคิดเห็นเฉยๆนะครับ ปกติถ้าเป็นสถานที่ที่ใช้คอมพิวเตอร์หลายเครื่องออกเน็ต มันก็จะแสดงไอพี ออกไปแค่ไอพีเดียวคือไอพีที่เป็นเกตเวย์หรือไอพีจริงที่ใช้เชื่อมต่อเน็ต ส่วนไอพีที่เร้าเตอร์แจกให้เครื่องลูกๆที่อยู่ในวงแลนก็ใช้เฉพาะภายในวงแลนเท่านั้น ไอพีที่ออกเน็ตก็เป็นไอพีที่เร้าเตอร์รับมาจากผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตครับ

ultraman
Hero Member

« ตอบ #84 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 16:15:50 »

พอดีเข้าไปอ่านกระทู้หนึ่ง ในเว็บนี้ค่ะ.. ถ้าเกิดคุณบริสุทธิ์ใจจริง ก็อาจเป็นได้..
http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=csb7&id=5

เขียนว่า...

"มีหลายคนทั้งในสำนักงานและบุคคลทั่วไปเคยถาม ว่า ทำไม หมายเลข IP บางกระทู้เหมือนกัน
และเคยมีคนที่ไม่รู้ความจริงและพอจะเป็นเรื่องอินเตอร์เนตอยู่บ้าง ดูถูกว่า web. นี้ ตั้งกระทู้เอง
ตอบกระทู้เอง ผมจึงขอชี้แจงทำความเข้าใจดังนี้
หลังจากการสอบถามไปทาง ทศท. ก็ได้รับคำอธิบายว่า เป็นเพราะ
ผู้ที่ใช้ บริการอินเตอร์เนตฟรีของ TOT หมายเลข 1222 ในเขตจังหวัดชัยนาท นั้น ทุกเครื่องจะมีหมายเลข IP
เหมือนกันหมด
คือหมายเลข 203.133.45.228 ผมเคยทดสอบดูจากเครื่องที่สำนักงาน,เครื่องที่บ้าน,เครื่องเพื่อนในเขตเทศบาล
ปรากฎว่าจริงครับ
จึงชี้แจงให้ทราบทั่วกันมา ณ ที่นี้ "

ผมเคยลองแล้ว ใช้เน็ตฟรี TOT เข้าพร้อมกัน 2 เครื่อง หรือมากกว่าทำไม่ได้ครับ เพราะเราจะมีพาสเวิร์ดเพื่อเข้าใช้ได้แค่เครื่องเดียว เน็ตฟรีไม่มีเราเตอร์ ต่อสายโทรเข้าเครื่องผ่าน การ์ด faxmodem แล้วเข้าหลายๆเครื่องทำไงครับ ขนาดเครื่องเดียวช้ายิ่งกว่าเต่า หลายเครื่องท่านไม่รอเป็นวันๆเหรอครับ (ความเร็ว 56K)

ถ้าพี่เจอที่ร้านผมนะทุกเครื่องในร้านไอพีเดียวกันหมด มันทำระบบมาใหม่ยังไงก็ไม่รู้มันแต่ทำได้จริงครับ
การที่ IP เหมือนกัน อาจจะมาจากคอมพิวเตอร์คนละเครื่อง ซึ่งเชื่อมต่อกัน ไม่ว่าจะผ่านสายเคเบิ้ล หรือระบบเชื่อมต่อไร้สาย แต่ทั้งหมดจะถูกจำกัดผ่านเราเตอร์ตัวเดียวกัน ในกรณีที่เชื่อมต่ออินเตอร์ด้วยเราเตอร์ตัวเดียว

ปกติในเราเตอร์จะให้เราตั้งค่า 192.168.1.1 เป็นค่าของเราเตอร์ โดยให้คอมพิวเตอร์ตั้งเป็นอันดับต่อไป เช่น 192.168.1.2 ---> 192.168.1.255 หรือใช้ระบบ DHCP เพื่อตั้งค่า IP ให้กับเครื่องคอมเองโดยอัตโนมัติ และเมื่อเราเตอร์เชื่อมต่อเข้ากับอินเตอร์เน็ต จะได้ IP ณ ปัจจุบันของระบบ(ไม่ใช่ของคอมแต่ละเครื่อง) ซึ่งเป็น IP ที่ใช้เชื่อมต่อชุดเดียวกัน ไม่ว่าคอมเครื่องไหนต่ออินเตอร์เน็ต เข้าเว็บใด ก็ต้องใช้ IP ชุดนี้เท่านั้น

ไม่รู้งงหรือไม่ แต่ผมอธิบายไม่เป็น เอาเท่าที่ได้นะ  ยิงฟันยิ้ม
อันนี้ผมไม่เกี่ยวข้องอะไรนะครับ เข้ามาแสดงความคิดเห็นเฉยๆนะครับ ปกติถ้าเป็นสถานที่ที่ใช้คอมพิวเตอร์หลายเครื่องออกเน็ต มันก็จะแสดงไอพี ออกไปแค่ไอพีเดียวคือไอพีที่เป็นเกตเวย์หรือไอพีจริงที่ใช้เชื่อมต่อเน็ต ส่วนไอพีที่เร้าเตอร์แจกให้เครื่องลูกๆที่อยู่ในวงแลนก็ใช้เฉพาะภายในวงแลนเท่านั้น ไอพีที่ออกเน็ตก็เป็นไอพีที่เร้าเตอร์รับมาจากผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตครับ

เห็นด้วยตามนั้นครับ

โทร 081-6117691ของที่ขายแค่หาเงินใช้หนี้ครับ
หากสินค้าไม่ถูกต้องกรุณาส่งคืนเพื่อรับค่าสินค้าและค่าส่งเต็มตามจำนวน
yoke391
Hero Member

ไพรัญ 080-0010-99หก

« ตอบ #85 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 17:52:13 »

ผมไม่ค่อยเก่งคอมนะครับ แต่ที่เข้าใจเบี้องต้น คือ

IP ในวงแลนซ้ำกันไม่ได้ครับ

แต่ IP ที่ แสดงในเว็ปเป็น IP ภายนอกครับ

ซึ่งการแชร์เน็ตก็มี 2 แบบ(เท่าที่เคยเห็นครับ อาจมีมากกว่านี้)

1. แชร์ผ่าน HUB/Switch แบบนี้เวลามาโพสในเว็ปถึงจะโพสคนละเครื่อง มันก็จะแสดงเป็น IP เดียวกัน
2. แชร์ผ่าน HUB/SWITCH แต่ก่อนจะเข้า HUB จะต้องต่อเข้าเครื่องแจก IP อีกที(เค้าเรืยกว่าอะไรไม่รู้ครับ ไม่ใช่ DHCP ของ Router นะครับ)
ถ้าแชร์แบบนี้ถึงจะแสดงเป็นคนละ IP ครับ

แต่ส่วนใหญ่เค้าจะทำแบบแรกกัน ไม่ต้องซื้อตัวแจก IP แต่ลำบากตอน Forward port ยุ่ง วุ่นวาย

ผิดถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ ความรู้ที่เคยๆเห็นมาครับ ยิ้มกว้างๆ

จ่ายเงิน => ส่งของ
bigboss66
Hero Member

ไม่หล่อ ไม่รวย ทำไม่ได้ ฮิๆๆๆ

« ตอบ #86 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 18:08:16 »

อ่านแล้วยังงงๆๆ   ยังไงมีพี่คนไหนพอจะอธิบายให้ผมเข้าใจได้เปล่าครับ  อยากทราบข้อมูลเหมือนกันครับ

083-334455หนึ่ง
อำนาจที่ยิ่งใหญ่  มาพร้อมกับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่งเสมอ
ultraman
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 18:21:26 »

อยากลองพิสูจน์หรือเปล่าที่ร้านมี หลายแบบ ;Dจะได้หายสงสัย
E22xcg
Hero Member

153HS284-153TH126

« ตอบ #88 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 18:51:45 »

ผมไม่ค่อยเก่งคอมนะครับ แต่ที่เข้าใจเบี้องต้น คือ

IP ในวงแลนซ้ำกันไม่ได้ครับ

แต่ IP ที่ แสดงในเว็ปเป็น IP ภายนอกครับ

ซึ่งการแชร์เน็ตก็มี 2 แบบ(เท่าที่เคยเห็นครับ อาจมีมากกว่านี้)

1. แชร์ผ่าน HUB/Switch แบบนี้เวลามาโพสในเว็ปถึงจะโพสคนละเครื่อง มันก็จะแสดงเป็น IP เดียวกัน
2. แชร์ผ่าน HUB/SWITCH แต่ก่อนจะเข้า HUB จะต้องต่อเข้าเครื่องแจก IP อีกที(เค้าเรืยกว่าอะไรไม่รู้ครับ ไม่ใช่ DHCP ของ Router นะครับ)
ถ้าแชร์แบบนี้ถึงจะแสดงเป็นคนละ IP ครับ

แต่ส่วนใหญ่เค้าจะทำแบบแรกกัน ไม่ต้องซื้อตัวแจก IP แต่ลำบากตอน Forward port ยุ่ง วุ่นวาย

ผิดถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ ความรู้ที่เคยๆเห็นมาครับ ยิ้มกว้างๆ

ต้องดูความถี่การใช้งานครับว่า IPทั้งสองท่าน ตรงกันบ่อยไหม ถ้าตรงกันตลอดก็มีความเป็นไปได้สูงว่า ....ใช้ในบ้านเดียวกัน หรือร้านเน็ตร้านเดียวกัน <<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2011, 18:54:10 โดย E22xcg » บันทึกการเข้า
Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #89 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 19:20:08 »

อยู่ที่ว่า ใช้เราเตอร์กี่ตัวต่อเข้าเก็ตเวย์นะครับ หากวงแลนวงใหญ่ ส่วนมากจะใช้เราเตอร์หลายตัวแชร์ความเร็วอินเตอร์เน็ต ลดการจราจรข้อมูลติดขัดหรือเรียกกันบ่อยๆว่า "แลค"

หากใช้เราเตอร์ตัวเดียวต่อวงแลนวงนึง หากไม่มีการรีเซตเราเตอร์ IP ที่ได้รับจากเกตเวย์ยังคงเป็น IP เดิมตลอด หากผู้ใช้คอมในวงแลน ใช้งานพร้อมกันหรือร่วมวงกันในช่วงเวลาที่เราเตอร์ยังคงเชื่อมต่อกับเกตเวย์(ใน IP เดิม) โอกาสที่ IP ที่เราเห็นในหน้ากระทู้จะซ้ำกัน ก็เป็นไปได้สูงครับ

ในบริษัทหรือร้านอินเตอร์เน็ตใหญ่ๆ มักจะเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตด้วยเราเตอร์หลายๆตัว แต่ก็ยังมีโอกาสที่พบเจอ IP ซ้ำกันในหน้ากระทู้ได้เช่นกัน  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2011, 19:24:54 โดย Tommy_1KD » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13
  พิมพ์