HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
07 ตุลาคม 2024, 00:34:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากรูป 2100fx ที่เปลี่ยน pa แล้ว "ซื้อชุดคิดมาทำ"  (อ่าน 8282 ครั้ง)
Pong444
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 12:02:26 »

ผมว่า Case นี้อย่าไปคิดอะไรมากมายเลยครับอย่าเปลี่ยนเพื่อหวังว่ามันจะแรง
แต่เปลี่ยนเพื่อ จากหมดแรงแล้วถ้าต้องการให้กลับมามีแรงด้วย PA เดิมอาจอดข้าว
แต่ยัด RD70 แทนก็ประหยัดได้หลายตังค์ อีกทั้งทนและหาง่ายกว่า
ในอนาคตอาจมีอันเป็นไปและต้องเปลี่ยนอีกทีก็ประหยัดได้อีกที ยิงฟันยิ้ม

นักวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นระดับรากหญ้า
ส่วนใหญ่ 80 % ซื้อเข้าเพราะไม่ใช่พ่อค้า
จะขายออกก็ต่อเมื่อได้ของใหม่มาแทน
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 12:02:26 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 16:30:50 »

ผมเปลี่ยนให้กับเครื่องทางราชการ 2 ชุด และใส่พีเอเบอร์เดิมอีก 1 ชุด สัญญาณที่ออกอากาศ แตกต่างกันเล็กน้อย แต่สิ่งที่ได้มาคืออาการเสียงรบกวนและการกินกระแสที่ลดลงอย่างเห็นได้ชัด อีกทั้งราคา พีเอเบอร์นี้ ก็ถูกกว่า

แต่ปัญหาที่เจอต่อมา คือต้องโมดิฟายพื้นที่บอร์ด เพื่อจัดวางตำแหน่งพีเอให้ลงพอดีกับพื้นที่ ซึ่งต้องระวังผิดพลาดอย่างมาก อีกอย่างนึงที่เจอในขณะนี้ก็คือ อาการกินกระแสไม่นิ่ง ทำให้กำลังส่งเพี๊ยน แรกๆนึกว่าเป็นที่การลงตะกั่วไม่เต็มหน้าสัมผัส ซึ่งหลังจากแต้มเพิ่มเติม อาการก็หายไป แต่ไม่นานก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม

จึงคิดว่าความรู้ส่วนตัว คงไม่เพียงพอ คงต้องพึ่งช่างเฉพาะทางแล้วหล่ะงานนี้  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 16:30:50 »

แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 18:12:32 »

ถ้าวัตต์สูงขนาดนี้ สงสัยจะมีฮาร์มอนิคที่ 3 5 7 สูงเกินขนาดแล้วล่ะครับ
ถ้าเอา spectrum analyzer มาจับดู ท่านจะตกใจ
ว่า คุย 245.... MHz อยู่ดีๆ ทำไมมีเสียงไปออกที่ 735..... MHz
ไปออกที่ 1225......MHz และถ้ามีแรงเยอะ อาจไปออกที่ 1715.....MHz ด้วย

วิทยุชุมชนงัยครับ คือตัวอย่างของการส่งกำลังสูงเกินตัว

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
BEER
Hero Member

ชาวนาบ้านทุ่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 18:29:18 »

ผมก็ทำแบบนี้ไห้เพื่อนสมาชิกไปหนึ่งตัว ไฟ 15V วัดด้วย SWR ทั่วไปออกอยู่ 110วัตต์
แต่พอไปวัดด้วยสเป็กตรัมของผู้เชี่ยวชาญท่านหนึ่ง เชื่อหรือไม่ว่า 110วัตต์ ที่ได้มานั้นเหมือนไม่ได้ครับ
ประมาณว่าได้มา 110วัตต์ ฮาโมนิกซะ 40w(ออกไม่ตรงความถี่) กำลังส่งตรงความถี่จริงๆประมาณ 70w เท่านั้นเอง

-  ผู้รู้บอกผมว่าเครื่องวัด SWR เชื่อถือไม่ได้ครับ มันจะวัดแบบเหมารวม กำลังส่งความถี่หลัก + ฮาโมนิก
 > ผมถามต่อว่าแล้วฮาโมนิกมาจากใหน
 -  ผู้รู้ถามผมกลับว่า แล้วได้ไปยุ่งกับคอย Low Pass Filter หรือป่าว
 > ผมตอบไปว่าถ่างเต็มที่ครับ
 -  ผู้รู้บอกผมว่านั้นแหละที่ทำไห้มีฮาโมนิกออกมา เพราะ Low Pass Filter ใช้ดักความถี่ที่เราไม่ต้องการเอาไว้
 -  เมื่อเราไปยุ่งกับมันก็จะทำไห้มีความถี่ที่เราไม่ต้องการออกไปด้วย
 > ผมถามต่อว่า แล้วแบบนี้ที่เขาโมกันแรงๆ ด้วยการถ่างคอย มันก็เป็นวัตต์หลอกน่ะสิ
 -  ผู้รู้ตอบว่าใช่ มันเป็นกลยุทธ์ทางตลาด ผู้ใช้ทั่วไปจะดูแค่เข็มวัดวัตต์  เครื่องวัด SWR มันไม่ได้บอกว่า ฮาโมนิกออกเท่าไร
 > แล้วแบบนี้แรงไปก็เปล่าประโยชน์สิครับ เมื่อมีฮาโมนิกออกมาด้วย
 -  ใช่ครับ  กินกระแสสูง เครื่องร้อนเปล่าๆ เปลืองไฟ

กำ...แล้วสิ ผมกลับถึงบ้านเครื่องผมออกอยู่ 80วัตต์ จับหดคอยเหลือ 40วัตต์กว่าๆ ทดสอบกับเพื่อนสมาชิกบอกว่าไปได้เท่าเดิม
เข้..แล้วไง แล้วไอ้ 30วัตต์กว่าๆ ที่เราเคยมีอยู่นั้นมันอะไรกัน   ฮืม ฮืม ฮืม

ขำขำ ครับ อย่าคิดอะไรมาก ผมก็มั่วไปอย่างนั้นเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับพี่

MY CAT : 086-478-6599

จนเงินแต่ไม่เคยจนน้ำใจ มิตรภาพสำคัญกว่าเงิน
CB066
Hero Member

เหล้าเข้าปากยากที่จะหยุด(ขี้เหล้าหลวง)

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 18:46:17 »

ผมก็ทำแบบนี้ไห้เพื่อนสมาชิกไปหนึ่งตัว ไฟ 15V วัดด้วย SWR ทั่วไปออกอยู่ 110วัตต์
แต่พอไปวัดด้วยสเป็กตรัมของผู้เชี่ยวชาญท่านหนึ่ง เชื่อหรือไม่ว่า 110วัตต์ ที่ได้มานั้นเหมือนไม่ได้ครับ
ประมาณว่าได้มา 110วัตต์ ฮาโมนิกซะ 40w(ออกไม่ตรงความถี่) กำลังส่งตรงความถี่จริงๆประมาณ 70w เท่านั้นเอง

-  ผู้รู้บอกผมว่าเครื่องวัด SWR เชื่อถือไม่ได้ครับ มันจะวัดแบบเหมารวม กำลังส่งความถี่หลัก + ฮาโมนิก
 > ผมถามต่อว่าแล้วฮาโมนิกมาจากใหน
 -  ผู้รู้ถามผมกลับว่า แล้วได้ไปยุ่งกับคอย Low Pass Filter หรือป่าว
 -  ผู้รู้บอกผมว่านั้นแหละที่ทำไห้มีฮาโมนิกออกมา เพราะ Low Pass Filter ใช้ดักความถี่ที่เราไม่ต้องการเอาไว้
 -  เมื่อเราไปยุ่งกับมันก็จะทำไห้มีความถี่ที่เราไม่ต้องการออกไปด้วย
 > ผมถามต่อว่า แล้วแบบนี้ที่เขาโมกันแรงๆ ด้วยการถ่างคอย มันก็เป็นวัตต์หลอกน่ะสิ
 -  ผู้รู้ตอบว่าใช่ มันเป็นกลยุทธ์ทางตลาด ผู้ใช้ทั่วไปจะดูแค่เข็มวัดวัตต์  เครื่องวัด SWR มันไม่ได้บอกว่า ฮาโมนิกออกเท่าไร
 > แล้วแบบนี้แรงไปก็เปล่าประโยชน์สิครับ เมื่อมีฮาโมนิกออกมาด้วย
 -  ใช่ครับ  กินกระแสสูง เครื่องร้อนเปล่าๆ เปลืองไฟ

กำ...แล้วสิ ผมกลับถึงบ้านเครื่องผมออกอยู่ 80วัตต์ จับหดคอยเหลือ 40วัตต์กว่าๆ ทดสอบกับเพื่อนสมาชิกบอกว่าไปได้เท่าเดิม
เข้..แล้วไง แล้วไอ้ 30วัตต์กว่าๆ ที่เราเคยมีอยู่นั้นมันอะไรกัน   ฮืม ฮืม ฮืม

ขำขำ ครับ อย่าคิดอะไรมาก ผมก็มั่วไปอย่างนั้นเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถูกต้องครับท่านทุกวันนี้ออกอากาศที่ 30 วัตต์ ที่13.8 v ก็คุยสุโขทัยได้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

นายเกียรติศักดิ์  บุญตัน
โรงพยาบาลนครพิงค์(กายอุปกรณ์)
159 ม.10 ต.ดอนแก้ว อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180
โทร.081-5947233(Dtac) standby CB245.975(ช่อง79)SSB 27.555
VR144.600  (E22YDO)
HS9SIC
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 21:07:49 »

ผมเปลี่ยนให้กับเครื่องทางราชการ 2 ชุด และใส่พีเอเบอร์เดิมอีก 1 ชุด สัญญาณที่ออกอากาศ แตกต่างกันเล็กน้อย แต่สิ่งที่ได้มาคืออาการเสียงรบกวนและการกินกระแสที่ลดลงอย่างเห็นได้ชัด อีกทั้งราคา พีเอเบอร์นี้ ก็ถูกกว่า

แต่ปัญหาที่เจอต่อมา คือต้องโมดิฟายพื้นที่บอร์ด เพื่อจัดวางตำแหน่งพีเอให้ลงพอดีกับพื้นที่ ซึ่งต้องระวังผิดพลาดอย่างมาก อีกอย่างนึงที่เจอในขณะนี้ก็คือ อาการกินกระแสไม่นิ่ง ทำให้กำลังส่งเพี๊ยน แรกๆนึกว่าเป็นที่การลงตะกั่วไม่เต็มหน้าสัมผัส ซึ่งหลังจากแต้มเพิ่มเติม อาการก็หายไป แต่ไม่นานก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม

จึงคิดว่าความรู้ส่วนตัว คงไม่เพียงพอ คงต้องพึ่งช่างเฉพาะทางแล้วหล่ะงานนี้  ยิ้มกว้างๆ

พี่ไปพลาด ตรงจั๊ม ลวด ตำแหน่ง R ใต้บอร์ด หรือเปล่าครับ (ลัดวงจรได้ง่ายๆ) บางสิ่งเล็กๆน้อยเราอาจจะมองข้ามไปก็ได้นะครับ..
.....แต่ pa ถูกและทนดีนะครับ.....

089-7786621
HS9SIC
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 21:15:18 »

-  ผู้รู้บอกผมว่าเครื่องวัด SWR เชื่อถือไม่ได้ครับ มันจะวัดแบบเหมารวม กำลังส่งความถี่หลัก + ฮาโมนิก
 -  ผู้รู้ถามผมกลับว่า แล้วได้ไปยุ่งกับคอย Low Pass Filter หรือป่าว
 -  ผู้รู้บอกผมว่านั้นแหละที่ทำไห้มีฮาโมนิกออกมา เพราะ Low Pass Filter ใช้ดักความถี่ที่เราไม่ต้องการเอาไว้
 -  เมื่อเราไปยุ่งกับมันก็จะทำไห้มีความถี่ที่เราไม่ต้องการออกไปด้วย
 -  ผู้รู้ตอบว่าใช่ มันเป็นกลยุทธ์ทางตลาด ผู้ใช้ทั่วไปจะดูแค่เข็มวัดวัตต์  เครื่องวัด SWR มันไม่ได้บอกว่า ฮาโมนิกออกเท่าไร
 -  ใช่ครับ  กินกระแสสูง เครื่องร้อนเปล่าๆ เปลืองไฟ

เข้..แล้วไง แล้วไอ้ 30วัตต์กว่าๆ ที่เราเคยมีอยู่นั้นมันอะไรกัน   ฮืม ฮืม ฮืม

ขำขำ ครับ อย่าคิดอะไรมาก ผมก็มั่วไปอย่างนั้นเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ของพี่ WCS-2008 วัตต์ออกเยอะจัง ของผมออกไม่เกิน 80 วัตต์ ที่แรงดัน 13 นิดๆ แต่ กระแสกินน้อย กว่า pa เดิม ครับ
 ผมก็เห็นด้วย กับ ประสบการณ์ของพี่นะ ถ่างลวด วัตต์เพิ่ม แต่ใช้งานแล้วไม่ต่างกันเท่าไหร่ กับแบบถ่างลวด
ของผม ถ่างนิดเดียวตามรูปข้างบนครับ ตอนนี้ยังใช้ได้ปกติ ครับ..

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์