HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
01 กรกฎาคม 2024, 11:14:33 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดอย่างไรกับศูนย์ต่างๆบนความถี่  (อ่าน 22691 ครั้ง)
beer.etc34
Sr. Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 19:23:30 »

แล้วการเข้าโทนถ้าอยู่กันคนละโทนแต่อยู่ในช่องเดียวกันเวลากดคีย์มันจะกวนกันมั้ยครับ
เพราะการเข้าโทนคือการปิดหูตัวเองเพราะเห็นว่าถ้าเค้าเข้าโทนเราไม่เข้าโทนเราก็ได้ยินทุกกลุ่มที่เข้าโทน
สงสัยครับ

คนที่อยู่ในช่องหลัก จะได้ยินทุกโทนในช่อง
คนที่อยู่ในโทน จะได้ยินเฉพาะโทนของตัวเอง

นาย A ตั้งโทน 71.9 Hz ช่อง 80
นาย B ก็ต้องตั้งโทนเดียวกัน ช่องเดียวกัน

ถ้านาย B ไม่เข้าโทน / ตั้งโทนผิด / ตั้งช่องผิด --> นาย A ไม่ได้ยินนาย B

สรุปสั้นๆ ต้องตั้งโทนและช่องให้เหมือนกัน ไม่งั้นสื่อสารกันไม่ได้ครับ

beer.etc34 changed username to icmt_06.
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 19:23:30 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
I come form 64
Newbie
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 21:25:03 »

ขออภัยครับด้วยความเคารพครับ ผมมองว่าการเข้าโทนเนี่ย เป็นการเอาเปรียบเพื่อนสมาชิกที่ใช้ความถี่ ในช่องเดียวกันที่ใช้ความถี่หลัก ถ้าเข้าใจวิธีการนะครับมันเป็นอะไรที่เอาเปรียบกัน การเข้าโทนมันเหมาะสำหรับบางพื้นที่ คำว่าบางพื้นที่ของผมก็คือ ต้องไม่อยู่ที่สูง สถานที่ติดต่อสื่อสารต้องไม่กว้าง คือคุณต้องออกอากาศด้วยกำลังส่งต่ำ สายอากาศก็ต้องไม่ใช่แบบประจำที่ แต่ทุกวันนี้ มันไม่ใช่ ถ้าพวกท่านยังสนับสนุนให้เขาเข้าโทนมันก็จะสร้างปัญหาบนความถี่ นี้ ที่มันยุ่งเหยิงแล้วเพิ่มขึ้นไปอีก ด้วยความเคารพครับ ในส่วนกลางเนี่ยปัญหาที่เกิดขึ้น บนความถี่ มันแก้ยากจึงทำให้เกิดปัญหาต่างๆ บนความถี่มากมาย
« ตอบ #41 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 21:25:03 »

DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #42 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 21:27:26 »

ถ้าทุกกลุ่มเข้าโทน ไม่ไปแช่อยู่ช่องหลัก ปัญหาจะไม่เกิดครับ ยิงฟันยิ้ม

Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 21:56:54 »

ขอเพิ่มเติมครับ เรื่องมารยาทครับถ้าเราไปโทษมารยาทเนี่ยนะครับ ผมสงสารมารยาทครับเพราะอะไรเราก็จะโทษมารยาท ซึ่งจริงๆแล้วพวกเราที่ใช้ความถี่ 245 mhz ก็รู้กันอยู่ว่าเครื่องแดงมันหลากหลาย พื้นฐานต่างๆไม่เท่ากัน เช่น การศึกษา ฐานะ น่าที่การงาน แม้กระทั่งทางครอบครัว คนที่คิดจะใช้ความถี่นี้ไม่ใช่สักแต่เห็นว่าใช้สื่อสารง่าย ไม่ต้องสอบ แล้วคุณ หรือหน่วยงานต่างๆ ก็ซื้อมาใช้ ไม่ต้องไปศึกษาหลรอกครับด้านเทคนิคอะไร เพราะทุกวันนี้คุณลองเดินเข้าร้านขายวิทยุเสื่อสารดูคร้บเขาจะขายตัวแดงเป็นหลัก ร้านจะพูดเสมอเครื่องแดงใช้ได 80 ช่องช่องโทนย่อยไม่มีใครเข้ามาไดอีก100ช่อง บอกวิธีใช้วิธีเข้าโทน โธ่ร้านมันหลอกคุณบนความถี่ทุกช่องมันมีสถานีเบสอยู่ เขาคงยอมให้คุณใช้ใ้นโทนหรอกคุณอย่าคิดว่าเขากวนคุณ ความจริงสัญญานคุณนั่นแหละที่ไปกวนเขา ด้วยความเคารพนะครับหากมีคนที่รู้จัก เขาสอบถามท่านเรื่องจะซื้อเครื่องแดงมาใช้นะครับ ท่านไม่ต้องไปอธิบาย อะไรมากมายให้เสียเวลาเลย ขอให้ช่วยบอกเขาที่ว่าความถี่ 245 mhzทุกวันนี้มันเป็นอย่างนี้ อย่างนี้ รับได้หรือไม่ ถ้ารับไม่ได้ จงแนะำนำเขาเลยครับว่าอย่าซื้อมาใช้เลยตัวเลือกการเสื่อสารแบบต่างๆ ยังมีอีกแยะ
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 22:05:24 »

เครื่องแดงใช้ได 80 ช่องช่องโทนย่อยไม่มีใครเข้ามาไดอีก100ช่อง บอกวิธีใช้วิธีเข้าโทน โธ่ร้านมันหลอกคุณบนความถี่ทุกช่องมันมีสถานีเบสอยู่ เขาคงยอมให้คุณใช้ใ้นโทนหรอกคุณอย่าคิดว่าเขากวนคุณ ความจริงสัญญานคุณนั่นแหละที่ไปกวนเขา

ช่องหลัก 80 ช่องไม่มีสถานีเบสใหนเป็นเจ้าของหรอกครับ
หลักการง่ายๆ ถ้าไม่อยากมีสัญญาณรบกวนก็ต้องเข้าโทน
ช่องหลักเอาไว้เรียกหานัดหมายแค่นั้นก็พอครับ

ขอเน้นครับ 245 ไม่มีสถานีเบสเจ้าของช่องครับ
Newbie
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 22:50:10 »

245mhz ทุกคนเขารู้ไม่มีใครเป็นเจ้าของ แต่ 245 ไม่ได้มีพวกที่แสวงหาผลประโยชน์หรือเอาความถี่ไปเป็นเครื่องมือในการประกอบธุรกิจอย่างเดียว ยังมีบุคลที่เขาศึกษาพัฒนาการติดต่อเสื่อสารรวมอยู่ด้วย หรือคุยสัพเพเหละ มีสาระบ้างไม่มีสาระบ้าง แต่อย่าลืมว่าเขาพวกนี้ เข้าใจระบบเสื่อสาร พวกพี่ HAM หรือไม่ใช่ก็ตาม เข้าใจอยู่แล้วว่าการติดต่อสื่อสารมันต้องพัฒนา ไม่ใช่ทำตัวเป็นกบอยู่ในกะลาติดต่อสื่อสารเฉพาะกลุ่ม พวกพ้องตัวเองเพราะถ้าจะให้พวกที่ใช้ในการติดต่อสื่อสารเพื่อการคิดค้า พัฒนาไปเข้าอยู่ในโทน มันก็ไม่ต่างอะไรกับ ปิดหูปิดตาตัวเอง
Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 22:55:21 »

อิอิอิ
ตอบไม่ถูก

ไม่เข้าโทนก็แย่งกันใช้ กวนความถี่ แล้วก็ทะเลาะกัน
เข้าโทนก็ว่าเป็นเคโระอ๊บๆ ในกะลา ปิดหูปิดตาตัวเอง

ยอมครับผมคิดไม่ทันจริง
ขอบคุณครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 22:57:41 โดย datechainat » บันทึกการเข้า
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #47 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 22:59:26 »

มองต่างมุมน่ะครับ คนที่คุยเฉพาะกลุ่มเขาก็เข้าโทนครับ เพื่อต้องการให้ภาระกิจลุล่วง โดยใช้วิทยุสื่อสารเป็นเครื่องมือช่วยเหลือโดยที่ไม่ต้องไปรบกวนใคร และไม่มีใครมารบกวน ส่วนกลุ่มนักพัฒนาก็คงต้องมีการใช้งานที่แตกต่างกันไปมั๊งครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ สุพรรณฯ - อ่างทอง - กรุงเทพ ยิงฟันยิ้ม
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน
Inbox : www.facebook.com/messages/518135484985673
Line id : ksurachet
my : 089-915-5556
AIS : 081-763-4547
Newbie
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 23:00:02 »

การเข้าโทนทุกคนทุกกลุ่มมันก็ดีพวกเปิดร้านขายอุปกรณ์สื่อสารจะได้ขายเครื่องแดงได้อีกมาก และจะได้ไม่โดนคนที่ซื้อไปใช้มาต่อว่าทีหลัง แต่อย่าลืมให้ กสทช.ในอนาคตเปลี่ยนชื่อด้วยนะครับ อย่าไปใช้ชื่อว่าความถี่ประชาชน เพราะประชาชนติดต่อกับประชาชนด้วยกันคงลำบาก เพราะถ้าคนรู้จริงเขาจะรู้ ถึงจะอยู่คนละโทนแต่ใกล่กันโทนก็ทะลุ โทนทะลุเป็นอย่างไร ไม่ต้องหาคำตอบ แต่ต้องไปศึกษาเรื่องการเข้าโทนก่อน ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Newbie
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 23:09:28 »

ยังไงแล้วผมต้องขออภัยพี่ๆอย่างสูงครับผมจริงจังไปหน่อยเพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ 245 เพื่อการพัฒนาไม่สังกัดองค์กรหน่วยงานใด ผมมีความรู้สึกแค่โดนเอาเปรียบจากการเข้าโทนต่างจังหวัดไม่ทราบนะครับ แต่ทาง กทม. เข้าโทนแล้วอยู่ที่สูงด้วยทำให้สื่อสารกับเพื่อนสมาชิกทางไกลลำบาก
ขออภัยอย่างสูงครับความรู้สึกออกมาจากใจจริงๆๆ
KORPAI CH 64

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
  พิมพ์