HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 01:12:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 52
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: FS. สุดยอดสายอากาศยางฯ Larsen (USA) จูนจาก รง.ที่ 145.0 MHz ... Test-QC แล้ว  (อ่าน 98213 ครั้ง)
ทูมิเตอร์
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ตอบได้ทุกคำถาม ชัวร์ ไม่มีมั่ว ...

« ตอบ #130 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 14:45:48 »

ตั้งแต่เล่นเครื่องแฮนดี้มาก็นานพอสมควร ผมยังไม่เคยเห็นใครออกมาโวยวายบริษัทผู้ผลิตสายอากาศรับเบอร์ดัค
ว่าผลิตออกมาSWRไม่ลงในความถี่ที่ใช้งาน และสายอากาศยางเหล่านั้น บางต้นที่ซื้อมา ก็ไม่เคยได้วัดSWRแม้แต่
ครั้งเดียว
    เพราะผมเชื่อว่า เปลี่ยนโลเกชั่น เปลี่ยนระดับกำลังส่ง ค่าSWRก็เปลี่ยนแปลงแล้ว

... นั่นนะสิท่าน JBX และท่าน e29rlt / เหนื่อยเนอะ ... ตั้งแต่เป็นนักวิทยุสมัครเล่นฯ ขั้นต้น และขั้นกลางก็สอบผ่านมาได้กะเขาเหมือนกัน (ประมาณปี พ.ศ. 253x (จำไม่ได้) มาจนถึงบัดนี้ก็เพิ่งจะนำเอาสายอากาศยางมาวัด และทดสอบค่า VSWR ก็เพราะเจอท่านเซียนท่านนี้แหละ ... เหนื่อยจังฮู้

คิดต่อไปข้างหน้ายังไม่รู้เลยว่า จะมีประเด็นไหนมาชวนให้ปวดหัวอีกหรือป่าว ยังไงจะมีประเด็นใหม่ก็ขอเวลาให้ผมได้ทำงานอย่างอื่นบ้างนะครับ

เพื่อนสมาชิกที่รักทุกท่าน ... อย่าลืมมาช่วยกันบ้างนะ

นำเข้า-ขายสายอากาศ(เสา)และอุปกรณ์ติดตั้งฯ : Antenex-Diamond-E/M Wave-Hustler-Laird-Larsen-MOTOROLA-PCTEL
ขายสายโปรแกรมฯ-รับโปรแกรมเครื่องวิทยุโมโตฯ

LINE ID: two-meter โทร.087 714 6161

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #130 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 14:45:48 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs8veg
Sr. Member

« ตอบ #131 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 14:57:50 »

ผมใช้อยู่ครับรุ่นนี้ กระรันตี ใช้ดี ไม่รู้อธิบายไร *-*

ประตูทักษิณ ถิ่นค่างแว่น แดนหาดทรายงาม ลือนามปะการัง
ร้านปะทิวอิเล็กทรอนิกส์ 92/3 ม.7 ต.บางสน อ.ปะทิว จ.ชุมพร 86160
เลขที่บัญชี นายสิทธิพร ทองภูเบศร์ ธ.กรุงศรีอยุธยา สาขาชุมพร 069-139928-5
TEL:084-8522754
« ตอบ #131 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 14:57:50 »

beware
Jr. Member
**

« ตอบ #132 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 15:00:23 »

Great sure confirm
   ยิ้ม

1/4 Wave
Hero Member

บรรเทาฯ หน่วย ธน54-00

« ตอบ #133 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 15:09:25 »

ตั้งแต่เล่นเครื่องแฮนดี้มาก็นานพอสมควร ผมยังไม่เคยเห็นใครออกมาโวยวายบริษัทผู้ผลิตสายอากาศรับเบอร์ดัค
ว่าผลิตออกมาSWRไม่ลงในความถี่ที่ใช้งาน และสายอากาศยางเหล่านั้น บางต้นที่ซื้อมา ก็ไม่เคยได้วัดSWRแม้แต่
ครั้งเดียว
    เพราะผมเชื่อว่า เปลี่ยนโลเกชั่น เปลี่ยนระดับกำลังส่ง ค่าSWRก็เปลี่ยนแปลงแล้ว

... นั่นนะสิท่าน JBX และท่าน e29rlt / เหนื่อยเนอะ ... ตั้งแต่เป็นนักวิทยุสมัครเล่นฯ ขั้นต้น และขั้นกลางก็สอบผ่านมาได้กะเขาเหมือนกัน (ประมาณปี พ.ศ. 253x (จำไม่ได้) มาจนถึงบัดนี้ก็เพิ่งจะนำเอาสายอากาศยางมาวัด และทดสอบค่า VSWR ก็เพราะเจอท่านเซียนท่านนี้แหละ ... เหนื่อยจังฮู้

คิดต่อไปข้างหน้ายังไม่รู้เลยว่า จะมีประเด็นไหนมาชวนให้ปวดหัวอีกหรือป่าว ยังไงจะมีประเด็นใหม่ก็ขอเวลาให้ผมได้ทำงานอย่างอื่นบ้างนะครับ

เพื่อนสมาชิกที่รักทุกท่าน ... อย่าลืมมาช่วยกันบ้างนะ

โอยๆๆๆ เสายางนะใช้งาน ยกขึ้นระดับหน้าอก บริเวณหน้า หรือขึ้นเหนือศรีษะ ค่าเปลี่ยนแปลงตลอดไม่ตรงกันหรอกครับ ผมยังไม่ค่อยซีเรียสเลย องค์ประกอบกับปัจจัยข้างเคียงมันเยอะ

QTH: ถนนพุทธมณฑล สาย4
ธ.กรุงเทพ / ออมทรัพย์: 158-0-50102-9  
AIS: 081 818 2877  /  Line ID: kuang004
ทูมิเตอร์
Hero Member

ตอบได้ทุกคำถาม ชัวร์ ไม่มีมั่ว ...

« ตอบ #134 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 15:21:47 »

ครั้งเดียว

โอยๆๆๆ เสายางนะใช้งาน ยกขึ้นระดับหน้าอก บริเวณหน้า หรือขึ้นเหนือศรีษะ ค่าเปลี่ยนแปลงตลอดไม่ตรงกันหรอกครับ ผมยังไม่ค่อยซีเรียสเลย องค์ประกอบกับปัจจัยข้างเคียงมันเยอะ

นี่คุณพี่ท่าน 1/4 Wave อย่าบอกอย่างนี้ดิ ... เดี๋ยวท่านที่สงสัยที่กำลังเข้ามาดูอยู่ ณ ขณะนี้ ก็ให้ผมทดสอบ ณ ตำแหน่งอื่นๆ ตามที่ท่านกล่าวไว้ข้างต้นอีก ผมก็ซวยอีกไม่ต้องทำมาหากินอย่างอื่นกันพอดี เจ้านายชาวเยอรมันเขาจะไล่ผมออกจากงานอยู่แล้วนะ

ทูมิเตอร์
Hero Member

« ตอบ #135 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 15:26:04 »

ขอบคุณลูกค้าทุกท่านที่ยังคงให้ความไว้วางใจ ให้โอกาส และให้เวลาผมได้หาข้อมูลมาชี้แจงในเรื่องที่กำลังบั่นทอนจิตใจของลูกค้าทุกท่านที่ซื้อสายอากาศยาง Larsen KuLDUCKIE® จากในกระทู้นี้

บัดนี้ผมพร้อมแล้ว ผลการวัด และทดสอบพร้อมคลิบวีดีโอพร้อมนำเสนอวิธีที่ถูกต้อง และใกล้เคียงที่สุดในการวัด และทดสอบค่า VSWR ของสายอากาศยาง Larsen KuLDUCKIE® Part Number ... KD4FREQHQ2 / Frequency Band 142-149 MHz (รุ่นพิเศษสั่งผลิตสำหรับนักวิทยุสมัครเล่นไทย ... โรงงานผู้ผลิตฯ จูนความถี่กลางที่ความถี่ 145 MHz)

เหนื่อยครับเหนื่อยใจ ใครไม่เจอไม่รู้หรอกมั้งว่า ขายสินค้า/ขายของดีมีประสิทธิภาพ/ขายความจริงมันเหนื่อยแค่ไหน

หากรู้ก่อนว่าจะเป็นอย่างนี้มั่วๆ บอกแค่ว่า Larsen เก็บเงินเข้ากระเป๋าก็คงไม่ต้องมานั่งลำบากแบบนี้ เรื่องของเรื่องผมไม่ชอบมั่ว อะไรจริงอะไรเท็จ ใครชัวร์ใครมั่ว รู้จริงอะป่าว VSWR จริงหรือที่ว่า จิ๊บๆ จะได้รู้อนาคตกันไป

ผลการวัด และทดสอบนี้น่าจะเพียงพอทำให้ท่านลูกค้าเข้าใจ และเชื่อได้ว่า สินค้าที่ท่านได้ซื้อไปนั้นเป็นสินค้าที่มีคุณภาพ ภายใต้ยี่ห้อ Larsen และตรงตามคุณสมบัติที่ได้กล่าวอ้างไว้

LARSEN นะครับ ไม่ใช่ LARSENG

เริ่มกันเลย ...

จากนิยามกราวด์เพลนของ Larsen "Ground Plane ... A man made system of conductors placed below an antenna to serve as an earth ground." ที่มา http://www.larsen-antennas.com/techref_glossary.shtml

กราวด์เพลนของสายอากาศ ไม่ใช่ การต่อสายไฟไปลงกราวด์กับโลหะ หรือตัวถังโลหะอย่างใดอย่างหนึ่ง แล้วคิดเอาเองว่า สายอากาศลงกราวด์ และ/หรือมีกราวด์เพลนแล้ว กราวด์ไฟฟ้ากับกราวด์เพลนสายอากาศแตกต่างกัน

สรุปคร่าวๆ กราวด์เพลน หรือส่วนต่างๆ ของร่างกายมนุษย์มีผลต่อการใช้งาน และการวัดค่า VSWR ของสายอากาศประเภท 1/4 Wave รวมถึงสายอากาศยาง Larsen KuLDUCKIE® รุ่น KD4FREQHQ2 Tuned (แอท) 145.0 MHz ที่สั่งพิเศษนำมาจำหน่ายให้กับทุกท่านในคราวนี้ด้วย

และที่ความถี่ 145.0 MHz กราวด์เพลนที่มีผลกระทบกับรูปแบบการกระจายคลื่น จะต้องมีความยาวรัศมีไม่ต่ำกว่า 1/4 ความยาวคลื่น หรือเท่ากับ 0.492 เมตร (ดูที่รูป Amateur Quarter Wave Ground Plane Antenna Calculator)

วันนี้ทำงานเต็มวันยุ่งทั้งวัน (เหนื่อย) เพิ่งกลับมาเมื่อสักครู่ ... แต่ก็ไม่ลืมว่า โดนเซียนนักวิทยุสมัครเล่นขั้นกลาง (เขาว่างั้น) ทักว่า ทูมิเตอร์ หรือผมนี่แหละมั่ว (บอกตามตรงว่า ทนไม่ได้) คำพูดคำจาดูเหมือนหมอดูแม่นๆ แต่อ่านดีๆ ดูเหมือนมั่วสิ้นดี

ว่าแล้วก็ได้พยายามหาอุปกรณ์เท่าที่จะหาได้มาทำการทดสอบสายอากาศ Larsen KulDUCKIE® รุ่น KD4FREQHQ2 Tuned (แอท) 145.0 MHz กับเครื่องวัด VSWR แบบ Digital ยี่ห้อ DIAWA รุ่น DP-820 ช่วงความถี่ 140-525 MHz ผลลัพธ์ที่ได้ดีพอที่จะแสดงว่า พื้นที่ของกราวด์เพลนมาก หรือน้อยกว่า 1/4 ความยาวคลื่นนั้น มีผลต่อการวัดค่า VSWR อย่างเห็นได้ชัด

อุปกรณ์ที่ใช้ในการทดสอบ
- เครื่องวิทยุสื่อสาร ยี่ห้อ YAESU รุ่น VX-170 ย่านความถี่ VHF กำลังส่ง High ~5 Watts
- เครื่องวัด VSWR แบบ Digital แสดงผลแบบตัวเลข ยี่ห้อ DIAWA รุ่น DP-820 ช่วงความถี่ 140-525 MHz (พอได้มั้ง)
- สายนำสัญญาณ 50 โอมห์ จำนวน 2 เส้น พร้อมขั้วต่อ N-Type / UHF
- สายอากาศยาง Larsen KulDUCKIE® รุ่น KD4FREQHQ2 Tuned (แอท) 145.0 MHz
- รถเข็นสินค้าที่มีบางส่วนเป็นอลูมิเนียม และสแตนเลส ทำหน้าที่เป็นกราวด์เพลน พื้นที่น้อยกว่า 1/4 ความยาวคลื่น / เพื่อใช้ทดลอง และทดสอบ
- ฐานสายอากาศแม่เหล็ก ที่มีพื้นผิวเป็นแผ่นสแตนเลสรูปทรงสามเหลี่ยม พื้นที่น้อยกว่า 1/4 ความยาวคลื่น / เพื่อใช้ทดลอง และทดสอบ

วิธีการทดสอบ
โปรดติดตามดูคลิบวีดีโอ ... ผลการทดสอบกำลัง Upload ... ความยาวของคลิบวีดีโอประมาณ 15.37 นาที ที่ ~1.669 GB (พยายาม Upload อยู่ครับ)

[Uploading รอลิงก์เพื่อนำมาแทรก ... ตรงนี้ / ขอแยกเป็น 2 ภาคนะครับ]

[ภาค 1 แสดงอุปกรณ์ที่ใช้ในการวัด และทดสอบค่า VSWR]

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=2ymDgvDS5NM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=2ymDgvDS5NM</a>

[ภาค 2 แสดงวิธีการวัด และทดสอบค่า VSWR และค่า Pout หน่วยเป็นวัตต์]

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ZGqtOXpXPJ0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ZGqtOXpXPJ0</a>

ผลการทดสอบ ... Frequency VS. Pout (Watts) VS. VSWR ... ต้องดูคลิบวีดีโอประกอบด้วย

140.0 MHz / 3.9 Watts / 2.2:1
142.0 MHz / 4.8 Watts / 1.5:1

144.0 MHz / 5.5 Watts / 1.15:1 (วัดครั้งที่ 1)
144.0 MHz / 6.1 Watts / 1.15:1 (วัดครั้งที่ 2 เปลี่ยนแบตฯ)

145.0 MHz / 3.3 Watts / 1.05:1 (วัดครั้งที่ 1 แบตฯ อ่อน)
145.0 MHz / 5.6 Watts / 1.1:1 (วัดครั้งที่ 2 เปลี่ยนแบตฯ)
145.0 MHz / 5.6 Watts / 1.1:1 (วัดครั้งที่ 3)
145.0 MHz / 6.1 Watts / 1.1:1 (วัดครั้งที่ 4 เปลี่ยนแบตฯ อีก)
145.0 MHz / 6.1 Watts / 1.1:1 (วัดครั้งที่ 5)
145.0 MHz / 6.1 Watts / 1.1:1 (วัดครั้งที่ 6)
145.0 MHz / 6.1 Watts / 1.1:1 (วัดครั้งที่ 7)

146.0 MHz / 5.3 Watts / 1.2:1 (วัดครั้งที่ 1 แบตฯ อ่อน)
146.0 MHz / 5.7 Watts / 1.2:1 (วัดครั้งที่ 2 เปลี่ยนแบตฯ)

148.0 MHz / 4.6 Watts / 1.5:1
149.0 MHz / 4.3 Watts / 1.7:1
150.0 MHz / 4.1 Watts / 1.95:1
152.0 MHz / 4.1 Watts / 2.5:1
155.0 MHz / 3.8 Watts / 3.5:1
160.0 MHz / 3.6 Watts / 5:1

[ภาค 1 แสดงอุปกรณ์ที่ใช้ในการวัด และทดสอบค่า VSWR]

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=2ymDgvDS5NM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=2ymDgvDS5NM</a>

[ภาค 2 แสดงวิธีการวัด และทดสอบค่า VSWR และค่า Pout หน่วยเป็นวัตต์]

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ZGqtOXpXPJ0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ZGqtOXpXPJ0</a>

phuketant
Newbie
*

« ตอบ #136 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 16:27:20 »

สรุปว่า มันคือสายอากาศ ควอเตอร์เวฟ  นี่เอง  ยิงฟันยิ้ม

สายอากาศของท่าน ทูมิเตอร์เนี่ย ต้องการกราวด์เยอะขนาดหนัก เหมาะจะใช้กลางหลังคารถดีแท้

เทียบกับสายอากาศบ้านหม้อ และสายอากาศ Kulrod ไต้หวันไม่ได้เลย ผมต่อสายกราวด์นิดหน่อย (ไม่ได้ต่อลงกราวด์ตรงๆ เทียบได้กับตอนใช้งานจริงโดยคน ซึ่งมีค่าความยาวคลื่นเสมือน ไม่แน่ไม่นอน) ค่า VSWR ที่ได้มีความแน่นอนกว่ามาก ไม่ต้องสร้างสถานการณ์ขนาดนี้ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ในความเป็นจริง ใครจะต่อแผ่นกราวด์เพลนบนเครื่องมือถือก็ลองดูเอาครับ

วันนี้ท่านได้เรียนรู้การวัด VSWR และคุณสมบัติของสายอากาศควอเตอร์เวฟเป็นที่เรียบร้อย หาข้อมูลกันจ้าล่ะหวั่น ผมก็เห็นใจท่านพอสมควรครับ
ที่พยายามขาย สายอากาศควอเตอร์เวฟ ต้นนี้

ส่วนต้นของผม คงเป็นหนึ่งในร้อย คงต้องเก็บไว้ใช้ในงานราชการครับ เพราะเป็นความถี่ที่ให้ค่า VSWR ดีที่สุดและนิ่งในขณะที่ไม่ต้องหาวัสดุเพิ่มเติมให้วุ่นวายเพื่อให้ค่า VSWR ต่ำ ถึงคืนเงิน เจ้าของร้านก็ออกตัวล้อฟรีแล้วครับ ว่ารับประกันความพอใจ แต่คืนเงินไม่เต็ม และไม่รู้จะหักเงินผมไปเท่าไหร่

ส่วนเพื่อนท่านอื่นก็ลองดูกันเอาเองครับ ผมเทียบกับสายอากาศต้นละ 80 บาทให้ดูแล้ว ว่ากราวด์มีผลน้อยกว่า Kulrod ต้นนี้มาก ส่วนชื่อเสียงและยี่ห้อของสายอากาศชนิดนี้ ผมก็ยังคงประทับใจอยู่เสมอครับ ส่วนประสิทธิภาพ วันนี้ขอบอกตามตรงว่า ไม่มั่นใจครับ

โอเคนะครับ ผมคง Review สายอากาศต้นนี้ เฉพาะประสบการณ์ของผมเพียงเท่านี้นะครับ

ต่างล้วนหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาให้ได้ทราบกันทั้งสองฝ่าย ก็เป็นสิ่งที่ดีสำหรับทุกๆท่านครับ
ได้รู้ชัดเจนว่าสายอากาศต้นนี้ต้องใช้กราวด์พอสมควร และอย่าคาดหวังมากกับค่า VSWR ที่ดีในลักษณะการใช้งานที่ไม่มีกราวด์

ส่วนเมื่อได้กราวด์เหมาะสมแล้ว (จากรถเข็นหรือไม่ก็ตาม) ความถี่ที่ Matching นั้น ตัวใครตัวมันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 16:39:26 โดย phuketant » บันทึกการเข้า
ทูมิเตอร์
Hero Member

« ตอบ #137 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 16:45:01 »

สรุปว่า มันคือสายอากาศ ควอเตอร์เวฟ  นี่เอง  ยิงฟันยิ้ม

สายอากาศของท่าน ทูมิเตอร์เนี่ย ต้องการกราวด์เยอะขนาดหนัก เหมาะจะใช้กลางหลังคารถดีแท้

เทียบกับสายอากาศบ้านหม้อ และสายอากาศ Kulrod ไต้หวันไม่ได้เลย ผมต่อสายกราวด์นิดหน่อย (ไม่ได้ต่อลงกราวด์ตรงๆ เทียบได้กับตอนใช้งานจริงโดยคน ซึ่งมีค่าความยาวคลื่นเสมือน ไม่แน่ไม่นอน) ค่า VSWR ที่ได้มีความแน่นอนกว่ามาก ไม่ต้องสร้างสถานการณ์ขนาดนี้ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ในความเป็นจริง ใครจะต่อแผ่นกราวด์เพลนบนเครื่องมือถือก็ลองดูเอาครับ

วันนี้ท่านได้เรียนรู้การวัด VSWR และคุณสมบัติของสายอากาศควอเตอร์เวฟเป็นที่เรียบร้อย หาข้อมูลกันจ้าล่ะหวั่น ผมก็เห็นใจท่านพอสมควรครับ
ที่พยายามขาย สายอากาศควอเตอร์เวฟ ต้นนี้

ส่วนต้นของผม คงเป็นหนึ่งในร้อย คงต้องเก็บไว้ใช้ในงานราชการครับ เพราะเป็นความถี่ที่ให้ค่า VSWR ดีที่สุดและนิ่งในขณะที่ไม่ต้องหาวัสดุเพิ่มเติมให้วุ่นวายเพื่อให้ค่า VSWR ต่ำ ถึงคืนเงิน เจ้าของร้านก็ออกตัวล้อฟรีแล้วครับ ว่ารับประกันความพอใจ แต่คืนเงินไม่เต็ม และไม่รู้จะหักเงินผมไปเท่าไหร่

ส่วนเพื่อนท่านอื่นก็ลองดูกันเอาเองครับ ผมเทียบกับสายอากาศต้นละ 80 บาทให้ดูแล้ว ว่ากราวด์มีผลน้อยกว่า Kulrod ต้นนี้มาก ส่วนชื่อเสียงและยี่ห้อของสายอากาศชนิดนี้ ผมก็ยังคงประทับใจอยู่เสมอครับ ส่วนประสิทธิภาพ วันนี้ขอบอกตามตรงว่า ไม่มั่นใจครับ

ท่านดูเหมือนจะยังไม่เข้าใจ และ/หรือคงจะเข้าใจอะไรยาก ผมรู้สึกเสียเวลาจริงๆ กับการที่ต้องมานั่งคลายปมของท่าน ยิงฟันยิ้ม

ทีนี้ผมขอย้อนถามท่านบ้างว่า สายอากาศยาง (ต้นสั้น และต้นยาว) ของท่านจำนวน 2 ต้น ที่ท่านนำมาใช้ทดสอบเปรียบเทียบเป็นสายอากาศประเภทไหน หากมีคุณสมบัติทางเทคนิคโพสมาให้ชมกันหน่อยสิครับ

tor9873
Hero Member

รักนะ.....ทุกท่าน

« ตอบ #138 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 16:50:47 »

เราเคยซื้อของราคาเป็นล้านด้วยกันยังไม่วัดกันขนาดนี้เลย...แต่เครียลดีครับ...คุณทูมิเตอร์ยังแนนเหมือนเดิมครับ..ชัดเจนดี
จากลูกค้าเก่า LCFA ครับ

รักไป..ช้ำไป
ลมหนาว....
Hero Member

ส่วนหนึ่งของชีวิตอุทิศให้แผ่นดิน#RESCUE12#HS3LJM#

« ตอบ #139 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 17:00:43 »

ทีนี้ผมขอย้อนถามท่านบ้างว่า สายอากาศยาง (ต้นสั้น และต้นยาว) ของท่านจำนวน 2 ต้น ที่ท่านนำมาใช้ทดสอบเปรียบเทียบเป็นสายอากาศประเภทไหน หากมีคุณสมบัติทางเทคนิคโพสมาให้ชมกันหน่อยสิครับ

มาปูเสื่อรอ....  คนแรก...    เอาแบบทูมิเตอร์เลยน่ะครับ  แฉมันให้หมด  ....  ถ้าดีจิง จะไปหาซื้อมาใช้.... 

เบิก 1300  แล้วไปซื้อ 80 บาท มาใช้  ตังค์เหลือเพียบ..... ยิงฟันยิ้ม

็HS3LJM  145.650 MHz(- Dup)

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 52
  พิมพ์