HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 03:18:46 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 52
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: FS. สุดยอดสายอากาศยางฯ Larsen (USA) จูนจาก รง.ที่ 145.0 MHz ... Test-QC แล้ว  (อ่าน 98255 ครั้ง)
ทูมิเตอร์
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ตอบได้ทุกคำถาม ชัวร์ ไม่มีมั่ว ...

« ตอบ #110 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:08:35 »

เครื่องมือวัด SWR Analyzer ตัวที่นำมาทดสอบกับสายอากาศยางฯ ให้เพื่อนๆ ได้ดูกันนั้น ผมต้องการแสดงให้เพื่อนๆ ที่ซื้อสินค้าตามที่โฆษณาไว้ได้เห็นเบื้องต้นว่า อุปกรณ์ประกอบในการวัด และทดสอบรวมถึงสิ่งแวดล้อมนั้นมีผล/ไม่มีผลอย่างไร SWR Analyzer ดังกล่าวอาจจะไม่ใช่เครื่องมือ/วิธีการขั้นตอนที่ใช้ที่ผิด/ถูกในการวัด/ทดสอบค่า VSWR ก็เป็นได้ แต่ก็ใช่ว่า เครื่องมือวัด/วิธีทดสอบที่นำมาแสดงก่อนหน้านี้จะถูกต้อง

เครื่องมือวัด และทดสอบที่แพงกว่าก็ใช่ว่าจะถูกต้องแม่นยำกว่าเครื่องมือวัดราคาถูก แต่หากเป็นเครื่องมือ/วิธีการวัด และทดสอบที่ถูกต้องมากกว่าที่ทำให้เราเข้าใจถูก และ/หรือเข้าใจอะไรผิดๆ ครับ

นำเข้า-ขายสายอากาศ(เสา)และอุปกรณ์ติดตั้งฯ : Antenex-Diamond-E/M Wave-Hustler-Laird-Larsen-MOTOROLA-PCTEL
ขายสายโปรแกรมฯ-รับโปรแกรมเครื่องวิทยุโมโตฯ

LINE ID: two-meter โทร.087 714 6161

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #110 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:08:35 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
phuketant
Newbie
*

« ตอบ #111 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:17:21 »

เครื่องมือวัด SWR Analyzer ตัวที่นำมาทดสอบกับสายอากาศยางฯ ให้เพื่อนๆ ได้ดูกันนั้น ผมต้องการแสดงให้เพื่อนๆ ที่ซื้อสินค้าตามที่โฆษณาไว้ได้เห็นเบื้องต้นว่า อุปกรณ์ประกอบในการวัด และทดสอบรวมถึงสิ่งแวดล้อมนั้นมีผล/ไม่มีผลอย่างไร SWR Analyzer ดังกล่าวอาจจะไม่ใช่เครื่องมือ/วิธีการขั้นตอนที่ใช้ที่ผิด/ถูกในการวัด/ทดสอบค่า VSWR ก็เป็นได้ แต่ก็ใช่ว่า เครื่องมือวัด/วิธีทดสอบที่นำมาแสดงก่อนหน้านี้จะถูกต้อง

เครื่องมือวัด และทดสอบที่แพงกว่าก็ใช่ว่าจะถูกต้องแม่นยำกว่าเครื่องมือวัดราคาถูก แต่หากเป็นเครื่องมือ/วิธีการวัด และทดสอบที่ถูกต้องมากกว่าที่ทำให้เราเข้าใจถูก และ/หรือเข้าใจอะไรผิดๆ ครับ

การวัดหรือทดสอบนั้น ค่า VSWR มันเป็นเรื่องง่ายๆครับ เพราะมันเกิดจากการคำนวณสูตร กำลังส่งขาไป / กำลังส่งสะท้อนกลับ
ไม่ต้องเอา Network analyzer ตัวสองสามแสน บอกเป็น Smith Chart บอกค่า Z ค่า LC จินตภาพ มันไม่ขนาดนั้นครับ
วันนี้มาดูกันว่า  Match ไม่ Match เอง อย่าตื่นเต้นครับ คนเค้ามีเครื่องวัด VSWR & Power meter กันทั่วประเทศ เดี๋ยวเค้าวัดของเค้าเองแหละครับ  ถ้ามาบอกว่าเครื่องมือประจำสถานีของคนในประเทศไทยเชื่อถือไม่ได้ รวมถึง MFJ ของท่านเอง ก็ทิ้งลงถังขยะเถอะครับ
การวัด VSWR เรื่อง จิ๊บๆ ครับ

สายอากาศน่ะ ถ้าไม่ Matching กับความถี่ที่เราใช้ มันก็สะท้อนกลับเยอะ ส่ง 5 วัตต์  Reflex กลับ มา 1 - 2 วัตต์ คนใต้ว่า " มันไม่หรอย " อีกล่ะครับ ไม่ต่างอะไรกับเอาลวดไม้แขวนผ้ามาแหย่ๆขั้วเสาหรอกครับ ต่อให้สายอากาศนั้นยี่ห้อดีก็เถอะ ท่านเองก็เน้นย้ำมาก ว่า 145.000 MHz ผมก็ซื้อเพราะที่ท่านบอกนี่แหละครับ 145.000 MHz นี่แหละ  ย้ำด้วยว่า อ่านให้ถี่ถ้วนก่อนซื้อ ผมว่าผมเองก็รอบคอบแล้วนะ ส่วนก่อนขาย ท่านรอบคอบแล้วยัง ผมไม่รู้ครับ หรือขายอย่างเดียว

พิมพ์เหนื่อยจังครับ พิมพ์สัมผัสก็ไม่เป็น แฮ่ก ๆ ๆ  :'(ว่าแต่แล้วท่าน ทูมิเตอร์น่ะ มีต้นที่ Match ย่านวิทยุสมัครเล่นอย่างที่ท่านบอก ๆๆๆๆๆๆ   มาแลกต้นเก่าที่ขายผมมา คืนไปแล้วยัง ฮืม?? ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:56:29 โดย phuketant » บันทึกการเข้า
« ตอบ #111 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:17:21 »

ทูมิเตอร์
Hero Member

ตอบได้ทุกคำถาม ชัวร์ ไม่มีมั่ว ...

« ตอบ #112 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:38:33 »

... ผมรู้สึกว่า ท่านกำลังทำให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ เข้าใจผิดไปว่า เครื่องมือประจำสถานีของคนในประเทศไทยเชื่อถือไม่ได้ แต่ที่กำลังบอกกล่าวให้ท่านได้ทราบคือ เครื่องมือ/วิธีการ รวมถึงขั้นตอนที่ใช้วัด/ทดสอบที่ถูกต้องครับ

หากเพื่อนๆ ท่านใดคิดว่า การวัด/ทดสอบค่า VSWR เป็นแค่เรื่องจิ๊บๆ แล้วทำไมไม่ทดลองนำสายอากาศติดรถยนต์ที่ว่าแมทซ์ดีแล้วมาต่อวัด/ทดสอบค่า VSWR ที่ด้านหลังเครื่องวัด VSWR กันล่ะ

หากท่านใดได้เคยทดสอบน่าจะทราบดีว่าผลลัพธ์ที่ออกมาจะผิดเพี้ยนไปเช่นกันครับ

phuketant
Newbie
*

« ตอบ #113 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:53:49 »

... ผมรู้สึกว่า ท่านกำลังทำให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ เข้าใจผิดไปว่า เครื่องมือประจำสถานีของคนในประเทศไทยเชื่อถือไม่ได้ แต่ที่กำลังบอกกล่าวให้ท่านได้ทราบคือ เครื่องมือ/วิธีการ รวมถึงขั้นตอนที่ใช้วัด/ทดสอบที่ถูกต้องครับ

หากเพื่อนๆ ท่านใดคิดว่า การวัด/ทดสอบค่า VSWR เป็นแค่เรื่องจิ๊บๆ แล้วทำไมไม่ทดลองนำสายอากาศติดรถยนต์ที่ว่าแมทซ์ดีแล้วมาต่อวัด/ทดสอบค่า VSWR ที่ด้านหลังเครื่องวัด VSWR กันล่ะ

หากท่านใดได้เคยทดสอบน่าจะทราบดีว่าผลลัพธ์ที่ออกมาจะผิดเพี้ยนไปเช่นกันครับ

ตกลงสายอากาศท่าน Match ป่ะครับ ฮืม ที่ 145.000 น่ะ ฮืม หรือว่ายังบอกไม่ได้ครับ หรือแล้วแต่ดวง มือใครเปียก ลูบแรงๆ ลงกราวด์ดีก็ Match เหมือนท่าน มือใครแห้ง ไม่ลงกราวด์ ก็ พรวดกันไป  ผมวัดไม่จับตัวถังเลยนะครับ และเครื่องผมก็พลาสติก ABS ครับ เท้ายกจากพื้นครับ นั่งอยู่บนที่นอนเป็นไม้ครับ ไม่มีส่วนไหนลงกราวด์ และก็หวังว่า เวลาใช้งาน คงมีเพื่อนสมาชิกส่วนน้อยที่ถอดรองเท้า และใช้เท้าเปล่า เื่พื่อให้ Matching นะครับ  
phuketant
Newbie
*

« ตอบ #114 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:55:37 »

ผมเองก็เคยกลัวสายอากาศยางครับ มันมีตัวแปรเยอะในการวัด วูบวาบ ๆ  เลยกลายเป็นคนกลัวสายอากาศยางไปเลยครับ ไม่เคยมั่นใจกับมันทุกครั้งที่วัด ได้แต่ซื้อยี่ห้อแพงๆไว้ก่อน แล้วอ่านข้างซองเอา กดใช้ไปงั้นๆ ด้วยความมั่นใจ เพราะมาวัดกับสายอากาศยางที่มากับเครื่องส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อย Match หรอกครับ มีบางต้นบางรุ่นที่ Match (ย่านวิทยุสมัครเล่นนะ) ส่วนใหญ่ก็ไปลงย่านราชการครับ แต่ด้วยความที่เป็นคนชอบสายอากาศยางครับ สะสมด้วย สายอากาศไสลด์หรือชัก แทบไม่มีเลยครับ ผมก็วัดค่าทำทะเบียนสายอากาศยางในกรุผมไปเรื่อยๆ เพื่อทำทะเบียนไว้ ว่าต้นไหน Match ที่ความถี่ไหน ผมจะได้หยิบไปใช้ได้ถูก เรียกว่า วัดมาเยอะครับ วันนี้ท่านเพิ่งหัดหรือฝึกวัด VSWR ของสายอากาศยาง ไม่ว่ากัน ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี เพราะท่านคือ ผู้ขาย  และ บอกว่า ตอบได้ทุกคำถาม ชัวร์ ไม่มีมั่ว ครับ  ผมเองก็ไม่ได้มีเจตนาจะมาอะไรกับท่านมากมาย ก็มาบอกกล่าวเล่าเรื่องกันไป ตามประสาคนหาตังค์ยากและอยากได้สินค้าที่ได้มาตรฐาน ตรงตามที่ผู้ขายได้แจ้งก่อนจะทำการซื้อขาย หรือจ่ายเงินออกไป เท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:59:26 โดย phuketant » บันทึกการเข้า
ทูมิเตอร์
Hero Member

« ตอบ #115 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 20:01:35 »

เรียนทุกท่านที่ได้ซื้อสินค้าในกระทู้นี้ไป ... ผมขอยืนยันตามข้อความที่ได้ลงประกาศขายไว้ทุกประการตามนี้

Larsen Antennas ... KuLDUCKIE®

สนใจโทรติดต่อสอบถามรายละเอียด และสั่งซื้อได้ที่ ... ทูมิเตอร์ ... 087-714-6161 ครับ

สายอากาศ Larsen KuLDUCKIE® จากโรงงานผู้ผลิตสายอากาศ  Larsen Antennas ประเทศสหรัฐอเมริกา เป็นสายอากาศสำหรับวิทยุสื่อสารประเภทมือถือในตำนานที่ได้รับการกล่าวขานจากนักวิทยุสมัครเล่นรุ่นเก๋า เก่า และแก่ (อายุมาก) ว่ามีประสิทธิภาพรับ-ส่งได้ดีในที่อับสัญญาณ มีอำนาจทะลุทะลวง และติดต่อกับสถานีทวนสัญญาณที่มุมสูงในพื้นที่โล่งแจ้งได้ดีเช่นกัน

Part Number ... KD4FREQHQ2 / Frequency Band 142-149 MHz (รุ่นพิเศษสั่งผลิตสำหรับนักวิทยุสมัครเล่นไทย ... โรงงานผู้ผลิตฯ จูนความถี่กลางที่ความถี่ 145 MHz) รับรองว่า ได้ดังใจนักวิทยุสมัครเล่นไทยเป็นแน่ครับ

โดยปกติแล้วสายอากาศยาง ตระกูล KuLDUCKIE® ANTENNAS จะแบ่งช่วงความถี่ไว้ให้ โดยแต่ละคำสั่งซื้อไปที่โรงงานผู้ผลิตฯ จะต้องระบุ Center Frequency ที่ผู้ใช้งานต้องการด้วยทุกครั้ง

Please Note: หากท่านสั่งซื้อจากเว็บไซด์ต่างประเทศด้วยตนเอง ท่านอาจจะได้สายอากาศรุ่นนี้ แต่อาจจะไม่ได้ความถี่กลางที่ความถี่ 145 MHz ก็เป็นไปได้ (ดูรายละเอียดให้ดีก่อนจะสั่งซื้อ) ครับ

สนใจโทรติดต่อสอบถามรายละเอียด และสั่งซื้อได้ที่ ... ทูมิเตอร์ ... 087-714-6161 ครับ

ราคาจำหน่าย/ขายปลีก 1,350.- บาท ส่งลงทะเบียนให้ฟรี / EMS + 50.- บาท (เป็นสินค้าของแท้/ใหม่/บรรจุอยู่ในซอง/สั่งผลิต และนำเข้าจากโรงงานผู้ผลิตฯ โดยตรง) รับประกันของแท้แน่นอน ไม่ใช่ของจีน/ไต้หวัน/หรือไทยทำเลียนแบบครับ

ทางร้านฯ สามารถจัดส่งสินค้าทางไปรษณีย์ EMS ได้ทุกวันไม่มีวันหยุดคร้าบบบบบ

โอนเงิน ... ธนาคารกรุงเทพ / สาขาถนนประชาอุทิศ-ราษฎร์บูรณะ
เลขบัญชี 235-0121-956 / บัญชี นาย ทศxx ทวีxxxx

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 20:06:08 โดย ทูมิเตอร์ » บันทึกการเข้า
phuketant
Newbie
*

« ตอบ #116 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 20:08:26 »

ใช้วิจารณญาณกันเองนะครับ

ผมทำได้แค่มาให้ความรู้และความเข้าใจ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ ให้คนขายเค้าขายต่อครับ

ผมขอรับรองว่าไม่มีส่วนได้เสีย ว่าสายอากาศต้นนี้ดีที่ย่านราชการ เพื่อให้แวดวงราชการมาช่วยอุดหนุนแต่ประการใดครับน

เชิญขายต่อครับ

ท่านทูมิเตอร์อย่าลืมนะ  " มีที่ Match ย่าน 145.0 ตามที่บอกเมื่อไหร่ โทรมาด้วย  จะแลกครับ ตัดสินใจแล้ว แลก ๆ ๆ คืน
หรือถ้าท่านยังจะยืนยันคืนเงินท่าเดียวรึป่าว เพราะไม่มีที่ Match 145.0 ตามที่บอกมาแลก

ตอบด้วยนะ เพื่อนๆรอฟังคำตอบอยู่

73 คับ
ทูมิเตอร์
Hero Member

« ตอบ #117 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 20:22:32 »

คงไม่ใช่แต่วิจารณญาณเท่านั้นที่ทุกท่านต้องใช้ในการอ่านกระทู้นี้ แต่หากเป็นความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง รวมถึงวิธีการที่ใช้วัด/ทดสอบสายอากาศฯ ด้วย ที่จะช่วยให้ทุกท่านที่ซื้อสินค้าไปได้กระจ่างว่า สินค้าที่นำมาจำหน่าย ชัวร์/หรือมั่วนิ่ม ... ตามหัวข้อที่ผมได้ประกาศไว้ครับ

ทูมิเตอร์
Hero Member

« ตอบ #118 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 21:22:02 »

ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และไ้ด้สัมผัสรับข้อมูลการวัด/ทดสอบสายอากาศยางฯ ตามวิธีของผมกันไปบ้างแล้วตามรายละเอียดข้างต้น ... ทีนี้ลองไปอ่านความเห็นอื่นๆ มีทั้งบวก และลบ จากที่นี่ดูอาจจะเข้าใจอะไรได้มากขึ้น (โปรดอย่าลืมวิจารณญาณ) ... http://www.eham.net/articles/6516

ทูมิเตอร์
Hero Member

« ตอบ #119 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 21:57:14 »

จากปัญหาความไม่เข้าใจที่เกิดขึ้น ผมขอล็อคกระทู้นี้ไว้ก่อนตามความเข้าใจผมคือ กระทู้ขายสินค้ารายการนี้มีปัญหาความไม่เข้าใจเกิดขึ้น และผมจะเปิดให้ทุกท่านได้โพสอีก ก็ต่อเมื่อผมได้รับรายละเอียดจากทางโรงงานฯ ผู้ผลิต และ/หรือมีข้อมูลใหม่มาชี้แจงเพิ่มเติมครับ

ส่วนท่านที่เกิดความไม่มั่นใจ หากต้องการคืนสินค้า กรุณาติดต่อผมได้ทางโทรศัพท์ และ/หรือเปิดกระทู้ใหม่เกี่ยวกับปัญหาความไม่เข้าใจที่เกิดขึ้นได้ครับ

ทั้งนี้ผมจะไม่ขอแก้ไข และ/หรือเปลี่ยนแปลงข้อความใดๆ ที่ได้โพสไว้ก่อนหน้าในกระทู้นี้ครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 52
  พิมพ์