HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 05:21:10 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 52
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: FS. สุดยอดสายอากาศยางฯ Larsen (USA) จูนจาก รง.ที่ 145.0 MHz ... Test-QC แล้ว  (อ่าน 98265 ครั้ง)
ทูมิเตอร์
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ตอบได้ทุกคำถาม ชัวร์ ไม่มีมั่ว ...

« ตอบ #100 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 16:38:54 »

... Larsen สุดยอดสายอากาศยางฯ จูนจาก รง. ที่ 145.0 MHz ... ชัวร์ หรือมั่วนิ่ม ... ทดสอบให้ดู / รอสักครู่ครับ

นำเข้า-ขายสายอากาศ(เสา)และอุปกรณ์ติดตั้งฯ : Antenex-Diamond-E/M Wave-Hustler-Laird-Larsen-MOTOROLA-PCTEL
ขายสายโปรแกรมฯ-รับโปรแกรมเครื่องวิทยุโมโตฯ

LINE ID: two-meter โทร.087 714 6161

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #100 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 16:38:54 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
bankrucom
Hero Member

« ตอบ #101 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 17:02:16 »

เอาแล่ว ๆ ๆๆ ....ว่าแล้วก็ลองวัด vswr ดูมั่งดีกว่า ชักมึน ๆ แล้วสิ

ร้านบ้านครู.คอม
717/1 หมู่ 1 ต.ผักปัง อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ 36110
โทร 0872609889   Email:jagjirat(แอท)gmail.com
285 0 13427 9  ออมทรัพย์  กรุงไทย  นายจักรรัตน์  หาญฉวะ
HS4VFZ  145.475MHz  ภูเขียวสัมพันธ์ 
CB245  ch 07 เรียกขาน 171  หลักเมืองชุมแพ
« ตอบ #101 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 17:02:16 »

ทูมิเตอร์
Hero Member

ตอบได้ทุกคำถาม ชัวร์ ไม่มีมั่ว ...

« ตอบ #102 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 17:04:14 »

Uploading to YouTube ... รอสักครู่ครับ

joa
Hero Member

« ตอบ #103 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 17:14:58 »

ฮืม  ปูเสื่อ นั่งแถวหน้าครับ

Hamชัยภูมิ  145.675DUP-  CB.ch70  Dtac O81-57922O5  Line ID : hs3joa
ทูมิเตอร์
Hero Member

« ตอบ #104 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 17:52:20 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=u6BjEwwgc9c" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=u6BjEwwgc9c</a>

เสียงภาคภาษาไทย ... อาจจะไม่ใช่พระเอก แต่ผมก็ไม่ใช่โจร 1350 ที่จะมาปล้นเงินในกระเป๋าท่านนะครับ

ตั้งแต่เล่นวิทยุมาก็เพิ่งเคยนำสายอากาศยางมาวัดทดสอบค่า VSWR ก็วันนี้แหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 18:38:18 โดย ทูมิเตอร์ » บันทึกการเข้า
HS5FRW
Full Member

« ตอบ #105 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 18:02:00 »

เจ๋ง Cool..!!!

เจตนาอันมั่นคง คือ การเดินตามรอยเท้าพ่อ....
echo
Hero Member

« ตอบ #106 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 18:13:30 »

แหล่มเลยครับ swr analyzer

ปล.มันจะมีไหมครับแบบ 240-246Mhz  ยิงฟันยิ้ม

082-444-6173 / อาร์ท
ทูมิเตอร์
Hero Member

« ตอบ #107 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 18:34:59 »

เอาไงกันดีละทีนี้ ... ท่านที่ซื้อสายอากาศยี่ห้อ/รุ่นนี้ หากต้องการคืนสินค้าโพสไว้บนหน้ากระทู้ และ/หรือติดต่อผมได้ทางโทรศัพท์ (PM เต็ม) ครับ

ตั้งแต่เล่นวิทยุฯ มา ผมยังไม่เคยนำสายอากาศยาง หรือสายอากาศสไลด์มาวัดค่า/ทดสอบด้วยเครื่องวัด VSWR ตามที่เพื่อนสมาชิกได้ทดสอบให้ดูข้างต้น เพราะเท่าที่ทราบคือ เขาจะไม่ทำกัน และ/หรือไม่ใช้วิธีที่ถูกต้องในการวัดค่า/ทดสอบ เนื่องด้วยเหตุผลใดที่แท้จริงนั้นผมไม่มีข้อมูลที่แน่ชัด และไม่กล้าตอบ

ที่เคยอ่านพบในบทความของต่างประเทศเขาจะใช้เครื่องมือวัด และทดสอบที่เรียกว่า Network Analyzer พร้อมกับอุปกรณ์ในการทดสอบเสมือนจริงสำหรับสายอากาศยาง และสายอากาศสไลด์ครับ

ท้ายสุดแต่ยังไม่สุดท้าย หากท่านใดไม่มีความมั่นใจ/หวาดระแวง/ขี้ตกใจ/ไม่มีความเชื่อมั่น/เชื่อในสิ่งที่ไม่รู้ ... ต้องการคืนสินค้าโพสไว้บนหน้ากระทู้นี้ได้เลย ส่วนเรื่องเงินทางผมยินดีคืนให้แต่คงไม่ได้เต็มจำนวน เนื่องจากผมไม่ได้มั่ว/ไม่คิดจะมั่ว/ไม่ได้นำขี้มาขายเพื่อนๆ แต่ผมนำของดีตามคุณสมบัติทางเทคนิคจากโรงงานฯ ที่ลงโฆษณา และสั่งผลิตจากโรงงานฯ ผู้ผลิตโดยตรงมาขายให้ครับ

ท้ายสุด ... พรุ่งนี้ผมจะติดต่อไปที่โรงงานฯ และจะขอทุกอย่างที่พอจะสร้างความเชื่อมั่นมาให้กับทุกท่านที่ยังไว้วางใจสินค้าภายใต้ยี่ห้อ Larsen อยู่ครับ

phuketant
Newbie
*

« ตอบ #108 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 18:35:15 »

ขอขอบคุณที่ท่านเข้ามาชี้แจงนะครับ

ผมขอชี้แจงให้เพื่อความกระจ่างนะครับ ไม่ใช่จับแล้ว Matching แล้วถือว่าผ่าน แล้วบอกว่าไม่รู้ว่าทำไม ในการใช้งานจริง เช่นเครื่องรุ่นใหม่ๆเนี่ย Body เป็นโพลีคาบอร์เนต
หรือพลาสติก ABS ไม่ใช่โลหะเหมือนกับ Antenna Analyzer ที่ท่าน จับลูบ จับคลำ ตรงนั้นที ตรงโน้นที เพื่อให้ค่า VSWR (คือค่า R = ความต้านทานของสายอากาศ ) ของท่านเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่หรอกครับ แถมบางคนใส่ซองหนังอีก สุดท้ายก็ได้ค่า 1.8 หรือ 2.4 นั่นแหละ ยกเว้นท่านที่เล่นเปลือยเครื่องเปล่า และเป็นเครื่องรุ่นเก่า บอดี้หลังเป็นโลหะ ก็พอจะช่วยได้แบบที่ท่านทำครับ แต่ว่า วิธีของท่านเนี่ย สามารถทำให้สายอากาศ ที่ Match นอกย่านวิทยุสมัครเล่น  ปรับค่า  Impedance หรือความต้านทานของตัวมันเอง ทำให้เกิดการ Matching ได้ซะด้วยสิครับ
เพราะท่านกำลังพยายามทำให้ความต้านทานของสายอากาศ เข้าใกล้ 50 โอห์ม ซึ่งเป็นค่า Maximum power transfer ในระบบเครื่องส่ง ทำให้ค่า VSWR เข้าใกล้ค่า 1.1 ต่อ 1 อย่างไม่ยากเย็น แต่เวลาใช้งานจริง ใครใส่ซองหนัง หรือใช้เครื่องรุ่นใหม่ ไม่ต้องต่อลวดตัวนำกับกราวด์เครื่อง ให้มาสัมผัสระบบสายอากาศ ดังตัวอย่างเช่นเครื่อง โมโตโรล่า คอมมานเดอร์ 245 เหรอครับท่าน ที่ต้องต่อกราวด์จากหลังเครื่องให้สัมผัสสายอากาศ
เวลาวัด VSWR หรือเมื่อเปลี่ยน Connector เป็น BNC

และการวัดด้วย Antenna analyzer ตัว MFJ antenna analyzer เอง เพียงแค่ทำตัวเองเป็นวงจรออสซิลเลเตอร์ ผลิตความถี่สัญญาณขนาดเล็ก ท่านที่เคยใช้ VSWR ทุกท่านก็คงรู้ดี ถ้าท่านใช้กำลังส่งต่ำๆ เข้าไปในระบบสายอากาศ เครื่อง VSWR ของท่าน ก็แทบจะไม่กระดิกเลยครับ  เพราะนั้นหมายความว่า ท่านใช้กำลังส่ง ต่ำกว่า Input ต่ำสุด ที่ เครื่องวัด VSWR จะสามารถรายงานผลที่แม่นยำได้ เพราะฉะนั้น การวัดด้วย Antenna analyzer นั้น เป็นเพียงแค่การวิเคราะห์โดยภาพรวมเบื้องต้น โดยใช้กำลังส่ง ต่ำๆ เข้าไป Test ครับ เป็น มิลลิวัตต์ครับ ไม่ใช่ 5 วัตต์ หรือ 50 วัตต์อย่างที่พวกเราๆท่านๆใช้กัน  สัวเกตุดูย่านการวัดของเครื่อง VSWR ดูนะครับ ว่าทำไมบางรุ่นต้องมี Scale  low หรือ Hi เพราะค่า VSWR จะสูงขึ้น เมื่อใช้กำลังส่งมากขึ้นนั่นเองครับ

วันนี้ท่านเอามิลลิวัตต์มาวัด ขึ้น 1.8 - 2.4 ต่อ 1  ตอนผมวัด ผมใช้ 5 วัตต์ครับ  
แล้วถ้าตอนนี้มิลลิวัตต์ ยังขึ้นขนาดนี้ เพื่อนบางคน ใช้ 5 วัตต์ หรือ 8 วัตต์ ค่า VSWR จะขึ้นขนาดไหนครับ ไม่พูดถึงเพื่อนที่ส่ง 1 - 2 วัตต์ เมื่อใช้สายอากาศต้นนี้ส่ง Low นะครับ ค่า VSWR ที่ได้ ต่ำแน่ อย่างที่บอกครับ กดไปเถอะครับ

วันนี้ท่าน ทูมิเตอร์ พยายามบอกเหลือเกินว่า สายอากาศต้นนี้ต้องการกราวด์ แน่นอนครับ ผมทราบดีว่าสายอากาศชนิด 1/4 แลมด้า หรือควอเตอร์เวฟนั้น ต้องการกราวด์  ซึ่งเป็นคุณลักษณะของสายอากาศชนิดนี้ ที่ไม่สมมูลย์ในตัวเองครับ พอมันได้กราวด์เมื่อไหร่ เปรียบเสมือนเราเอา ตัวนำมาต่อให้อีกด้านนึงของสายอากาศ 1/4 แลมด้า มันก็จะกลายเป็น 1/2 แลมด้า หรือไดโพลนั่นเองครับ ง่ายๆครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน

และไฟล์วีดีโอ ที่ผมวัดนั้น แน่นอนครับ ขั้วของ VSWR ผมได้ใช้ตัวนำต่อกราวด์ไว้รองรับเรียบร้อยแล้วเช่นกัน ไม่งั้นลองใส่สายอากาศเปล่าๆ ลอย ๆ แบบท่าน ผมก็เจอ 1.8 : 1 เหมือนกันล่ะครับ เผลอๆ มากกว่านั้นครับ
แต่เมื่อผมให้ความเสมอภาค ต่อกราวด์ให้สายอากาศบ้านหม้อ ผมก็ต่อให้ท่านด้วยนะครับ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง แถมผมส่ง 5 วัตต์ซะด้วยครับ
สายอากาศของท่านทำไมค่า VSWR พุ่งพรวดพราด ในขณะที่สายอากาศบ้านหม้อ ต้น 80 บาท และสายอากาศ Kulrod ไต้หวันถึงได้มี VSWR นอนราบ เป็นระเบียบเยี่ยงนั้น แถบจะกระดกไม่ขึ้นเลยทีเดียว

สายอากาศท่านน่ะ ไม่ได้แมทซ์ที่ 145.0000 MHz นะครับ ท่านเห็นด้วยกับผมมั้ยครับ ฮืม?
phuketant
Newbie
*

« ตอบ #109 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 18:46:28 »

ไม่เคยเจอคนที่เอา MFJ Analyzer ตัว สองสามหมื่นมาวัด แล้วบอกว่าต้องลูบๆ คลำๆ ไม่รู้อธิษฐานอะไรให้ Match รึป่าว (จะมี Analyzer ไว้ทำไม เขียนเสือให้วัวกลัวรึป่าว ว่าเครื่องมือท่านดี)  แล้วสรุปว่าไม่รู้ทำไมมันถึง Matching ได้ ทั้งๆที่ ค่า R บน Ananyzer ก็วิ่งไปวิ่งมา จะเข้าตาอยู่แล้วนั่น เหมือนกันครับ

ถ้าท่าน ทูมิเตอร์ ต้องการให้ผมวัดให้ ว่า สายอากาศต้นนี้  Matching ที่ความถี่ 150 - 152 MHz ดีเพียงใด
ผมจะวัดให้ท่านดูเป็นไฟล์วีดีโออีกครั้งครับ ถ้าต้องการให้แจ้งมาได้นะครับ แล้วจะรู้ว่า  Match ครับ  แต่มัน Matching นอกย่านวิทยุสมัครเล่น
และที่ย่านวิทยุสมัครเล่น Kulrod ที่ซื้อจากท่านมา ต้นของผมนั้น ( ย้ำว่าต้นของผมนะครับ ให้เกียรติครับ) มัน ไม่ Matching ตามที่ท่านโฆษณาครับ

ผมแค่เป็นคนโชคดีที่ผมใช้่ย่านราชการได้ (แล้วเพื่อนๆที่ใช้ย่านวิทยุสมัครเล่นได้ย่านเดียว เก็บหอมรอมริบ และคาดหวังเหมือนผม ว่าสายอากาศต้นนี้ของเค้าจะเป็นพระเอกล่ะครับ  จะทำอย่างไร  ช่างมานเต๊อะ รึป่าว ? เราใช้ย่านราชการได้นี่ โฮ่ ๆๆ )  และที่สายอากาศต้นนี้ Matching นั้น (150-152.000 MHz ) ผมใช้สำหรับที่ทำงานได้พอดี คนใต้ว่า Match หรอยเลยครับท่าน 555

ผมก็กำลังคิดว่าจะคืนดีมั้ย  แต่ถ้าท่านมีที่ Matching 144.000-146.000 MHz จริงๆ ผมว่าจะขอแลกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:09:05 โดย phuketant » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 52
  พิมพ์