HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 กรกฎาคม 2024, 17:56:31 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแบบโง่ๆเลยนะครับ  (อ่าน 4869 ครั้ง)
ฺBig-jo
Newbie
*

« เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 00:06:53 »

คือแบบนี้นะครับ

ผมเป็นมือใหม่มากๆ อยากศึกษา และ เล่นเครื่อง ว.แดง เลยตัดสินใจไปซื้อมาทดลองก่อนหนึ่งเครื่องยี่ห้อ "Fujitel FB-7" มีคำถามดังนี้นะครับ

1. เจ้าเครื่องรุ่นนี้ เมื่อซื้อมาแล้ว สามารถใช้รับ-ส่ง กับท่านอื่นๆในช่องเดียวกันได้เลยหรือไม่?

2. ถ้าได้ ทำไมผมถึงไม่สามารถส่งสัญญาณ ว.6 ขอ ทดสอบสัญญาณกับใครๆได้เลยล่ะครับ?

3. เครื่องที่ผมซื้อมานี้ไม่ได้มีอะไรเพิ่มเติมครับ (เดิมๆ) คำถามคือ ถ้าผมต้องการที่จะส่ง ว.6 ขึ้นไปบนความถี่บ้างจะต้องเพิ่มเติม หรือ ทำอย่างไรครับ?

4. ถ้าหากว่าเราซื้อเสาอากาศแบบชักหลายท่อน จะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้หรือไม่?

รบกวนด้วยนะครับ ผมอยากทราบว่าผมจะสามารถใช้งานมันได้อย่างเต็มที่ได้อย่างไร ไม่ใช่เอามาเฝ้าฟังเพียงอย่างเดียว

ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

1 ถ.พระแก้ว ต.เวียงเหนือ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 00:06:53 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
PONG13
Hero Member

เชียงใหม่จ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 00:35:47 »

ครับท่าน ผมว่าน่าจะเป็นความรู้สึกเดียวกันกะผู้ที่เรื่มเล่นใหม่ทั้ง ดำ และแดงนะครับ

เมื่อท่านคอนแทคใครได้ หรือมีเพื่อนเพิ่มคงมีความรู้สึกที่ดีมากกว่านี้ครับ

ผมไม่ค่ยได้เล่นแดงครับแต่ผ่านมาเลยอยากเล่าความรู้สึก

1. เจ้าเครื่องรุ่นนี้ เมื่อซื้อมาแล้ว สามารถใช้รับ-ส่ง กับท่านอื่นๆในช่องเดียวกันได้เลยหรือไม่?

ใช้คุยได้ทั่วไปนะครับ (ถ้าท่านไม่เจอช่องที่เค้าใส่โทน)

2. ถ้าได้ ทำไมผมถึงไม่สามารถส่งสัญญาณ ว.6 ขอ ทดสอบสัญญาณกับใครๆได้เลยล่ะครับ?

เสาท่านอาจเล็กเกินที่เค้าไม่สามารถรับท่านได้ เพราะเสาคู่สถานีอาจใหญ่ หรืออาจจะมีสัญญาญรบกวน เลยรับท่านมะได้

3. เครื่องที่ผมซื้อมานี้ไม่ได้มีอะไรเพิ่มเติมครับ (เดิมๆ) คำถามคือ ถ้าผมต้องการที่จะส่ง ว.6 ขึ้นไปบนความถี่บ้างจะต้องเพิ่มเติม หรือ ทำอย่างไรครับ?

ค่อยๆเพิ่มไปครับ หรือหาเพื่อนที่พอรับท่านได้ เดี๋ยวเค้าก็คงแนะนำท่านได้ครับ ว่าจะเพิ่มเสาอย่างไร

4. ถ้าหากว่าเราซื้อเสาอากาศแบบชักหลายท่อน จะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้หรือไม่?

ได้ครับ ในบางส่วน กรณีสถานีที่ท่านคุยรับท่านได้หรือใก้ลท่าน หากให้ดีคงต้องใ้ช้เสาสูงครับ (ค่อยๆไปครับ)

อย่าไรรอฟังความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกท่านอื่นนะครับ ขออภัยประสบการณ์มีน้อยครับ

เสาสั้นก็คุยได้แถวบ้าน เสาสูงก็ได้ไกลหน่อยครับ ค่อยๆโตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2011, 00:41:22 โดย PONG13 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 00:35:47 »

hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 00:44:07 »

ตอบ สามารถใช้รับส่งกับท่านอื่น ๆ ได้เลยครับ  ถ้าท่านมีนามเรียกขานแล้วในเครือข่ายนั้น ๆ ท่านสามารถ ว.6 ได้เลยครับ

ตอบ ที่ท่านอาจเกิดจาก
      1. ท่านยังไม่มีนามเรียกขานหรือเปล่า  พอ ว.6 ไปเขาเลยไม่ตอบกลับ (ผมเดาเอานะ)
      2. สัญญาณที่ส่งไปอาจไม่ถึง  เนื่องจากท่านใช้เสายาง(ผมคิดว่าอย่างนั้นนะเพราะท่านไม่ได้บอกรายละเอียด) ทำให้ส่งได้ไม่ไกลครับเพราะใน กทม.มีตึกสูงซ้ำยังมีคลื่นรบกวนครับ  จึงทำให้รัศมีในการส่งสัญญาณไปได้ไม่ไกลนักครับ

ตอบ  รวมทั้ง 2 ข้อเลยนะครับ  ท่านควรซื้อเสาสไลด์มาเพื่อให้งานด้วยจะดีครับ  เนื่องจากจะทำให้การส่งสัญญาณได้ไกลกว่าเดิมครับ

ฺBig-jo
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 11:15:44 »

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำตอบที่ตอบตรงคำถามทุกข้อ 

ชัดเจนมากเลยครับ ต่อไปจะได้เริ่มหัดใช้ให้คล่อง

เดี๋ยวเดือนหน้าไปสอบสมัครเล่นขั้นต้น ถ้าผ่าน จะมาขอความรู้เพิ่มเติมอีกนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
M_moto
member..
Hero Member
*

ชาติ ศาส กษัตริย์ และประชาธิปไตย

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 11:57:15 »

สอบถามก่อนนะครับ  เครื่องซื้อใหม่  หรือรับต่อจากเขามาครับ

ซื้อใหม่  ร้านไม่ไกลบ้าน  สอบถามร้านเลยครับ  วัดแรงส่งกันจะที่ร้านเลย

ซื้อต่อเขามา  หมดประกัน รีเซ็ดเครื่องใหม่เลยครับ 

ผมใช้อยู่เหมือนกันครับ  แรงส่งดี  รับดี  เสียงดังมากๆ (เมียด่าประจำ) แบ็ตเก็บไฟดีใช้ทั้งวันสบายครับ   มีปัญหาแต่เสียงพูดเวลาส่งออกไปเบาเล็กน้อย

ชุมพล  สายรัศมี  HS6XKB   145.700MHz(-600MHz) / CB245=CH76=น้ำริน01 / 27MHz AMFM=CH19C=M_moto
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดตาก  165  หมู่ 7  ต.ไม้งาม  อ.เมือง จ.ตาก 63000
12call : 085 725 7926   e-Mail :M_moto(แอท)windowslive.com
ฺBig-jo
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 00:43:27 »

รับทราบครับเครื่องที่ซื้อมาเป็นเครื่องใหม่ครับ ร้านที่ซื้ออยู่ไม่ไกลบ้านหรอกครับ เดี๋ยวจะกลับไปให้เค้าลองวัดให้ดูเลย

ว่าแต่ถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ คือแบตเตอรี่เวลาที่ใช้ในการชาร์ตนี่นานแค่ไหนเหรอครับ

เพราะของผมเห็นว่าวันนี้มันชาร์ตตั้งแต่สี่โมงเย็นจนบัดนี้จะตีหนึ่งแล้วยังไม่เห็นเต็มเลยครับ

หรือจะเป็นเพราะว่าผมเปิดเครื่อง Stand-by เอาไว้ด้วย
M_moto
member..
Hero Member
*

ชาติ ศาส กษัตริย์ และประชาธิปไตย

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 00:53:58 »

ถอดแบ็ต ชาร์จ 4 ชม.  เปิดเครื่องด้วยก็คงประมาณนั้นละครับ  แต่ไม่ดีนะครับ
HS1QGR
Hero Member

คนชอบแลกเปลี่ยนเครื่องใช้ครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 11:39:11 »

ผมว่าท่านคงไม่มือใหม่แล้วเพราะสำนวนที่ถามมีโค๊ด ว. แบบนี้คงเล่นมาก่อนแล้วครับ(ความคิดส่วนตัวนะ)

ยามศึกเรารบ  ยามสงบเราพัฒนา
0870317889 AIS
ธนาคาร กรุงศรี ออมทรัพย์
บุญฤทธิ์
528-1-21375-3
สาขา
เซ็นทรัล รัตนาธิเบศร์
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 11:53:51 »

ไม่ทราบว่า จขกท.ใช้งานที่ใหนครับ เพราะดูจากลายเซ็นต์ ด้านล่าง เป็น ถ.พระแก้ว ต.เวียงเหนือ
beer.etc34
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 17:40:55 »

เห็นว่า จขกท. จะซื้อเสาสไลด์มาใช้ ผมก็ขอแนะนำการใช้นิดหนึ่งครับ

เสาสไลด์เวลาหดอยู่รับได้อย่างเดียว ถ้าจะส่งต้องดึงเสาสไลด์ให้สุด ย้ำว่าให้สุด
ไม่งั้นเครื่องจะเกิดการ Reflect นานๆ เข้าจะทำให้ภาคส่งเสียครับ

beer.etc34 changed username to icmt_06.

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์