HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
29 กันยายน 2024, 13:34:06 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเวลาไปซื้อเครื่องที่ร้านต้องตรวจสอบอะไรบ้าง  (อ่าน 3137 ครั้ง)
LeoDAA
Newbie
*

« เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 22:36:58 »

สวัสดีทุกท่านครับ... กำลังจะมีวิทยุสื่อสาร(เครื่องดำ)เครื่องแรกครับ ก็เลยเข้ามาขอคำแนะนำจากทุกๆท่านว่า

ตอนไปซื้อเครื่องที่ร้านจะต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ เช่นเรื่องเอกสารมีอะไรต้องตรวจสอบบ้างครับ (เอกสารสำหรับใช้ขออนุญาติผมทราบแล้วครับ)

และ ตัวเครื่องรวมทั้งอุปกรณ์ในกล่องต้องตรวจสอบอะไร อย่างไรบ้างครับ จะได้ใช้เป็นแนวทางเวลาไปซื้อเครื่องครับ

และอีกเรื่องนึงนะครับ เครื่องแรกของผมนี้ ผมว่าจะเอา IC-V80T จะเหมาะสมหรือไม่กับมือใหม่(ม๊ากมาก)อย่างผม

หรือเปล่าครับ ขอความเห็นด้วยครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 22:36:58 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 22:43:27 »

อย่าลืมตรวจสอบชื่อร้านด้วยนะครับว่าร้านนั้นชื่อ"ชญานิษฐ์สื่อสาร"หรือเปล่า? ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 22:43:27 »

xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 22:49:48 »

อย่าลืมตรวจสอบชื่อร้านด้วยนะครับว่าร้านนั้นชื่อ"ชญานิษฐ์สื่อสาร"หรือเปล่า? ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้กลิ่นไม่ดีแฮ่ะ

เชียงใหม่อัพเดท
hs5xld
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 22:58:56 »

เมื่อก่อนชอบเครื่องใหญ่ ๆ หนา ๆ ดูแล้วน่าเกรงขาม แล้วก็น่าจะแรงดี
หลัง ๆ รุ่นใหม่ตัวเล็ก ๆ พกง่ายแล้วก็แรงไม่แพ้เครื่องใหญ่ ๆ ครับ
ถ้ามีรุ่นที่อยากได้แล้ว อย่าไปเชื่อคนขายครับ
บางคนอยากขายของแพงก็เชียร์ของแพงอย่างเดียว
ชื้อมาแล้วจะเปลี่ยนใจทีหลังทำยากครับ

อ่านแล้วช่วยอะไรได้บ้างไหมครับ
5555

082-782 8087

สมชาย ใจบุญเรือง

ธนาคารกสิกรไทย
สาขาลาดพร้าว 25
045-2-93296-2

http://www.radioamateur.eu
LeoDAA
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 23:01:32 »

โพสไม่กี่นาทีก็ได้รับการตอบกลับเลยครับ รวดเร็วมากๆเลยคร๊าบบบบบ

แต่ว่าๆๆ....ผมยังไม่ได้คำแนะนำอะไรเลยครับ 555+ ช่วยแนะนำด้วยครับ
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 23:08:16 »

โพสไม่กี่นาทีก็ได้รับการตอบกลับเลยครับ รวดเร็วมากๆเลยคร๊าบบบบบ

แต่ว่าๆๆ....ผมยังไม่ได้คำแนะนำอะไรเลยครับ 555+ ช่วยแนะนำด้วยครับ
  รุ่นที่ท่านถาม เป็นเครื่องแบรนด์เนม เกรดเอ.เป็นเครื่องที่อยู่ในระดับแนวหน้า
ถ้าจะหามาใช้ก็ไม่ผิดหวังครับ
waiphot
Sr. Member

มาก่อนเป็นพี่มาทีหลังเป็นน้อง*มาพร้อมกันเป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 23:11:16 »

ฮืม ก๊าก..ก๊าก ๆ ๆ ๆ ๆ

waiphot  tuikaeo       0856677577
ธนาคารกรุงไทย  สาขาจามจุรีสแควร์
เลขที่บัญชี               1621100642

hs5xld
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 23:17:09 »

IC-V80
ดูจากสเป๊กเครื่องก็เหมาะดีแล้วครับ
LeoDAA
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 23:19:25 »

อ้างถึง
รุ่นที่ท่านถาม เป็นเครื่องแบรนด์เนม เกรดเอ.เป็นเครื่องที่อยู่ในระดับแนวหน้า
ถ้าจะหามาใช้ก็ไม่ผิดหวังครับ

ครับ ผมก็เห็นว่ายี่ห้อนี้เป็นยี่ห้อที่คุณภาพดี มีชื่อเสียงเป็นที่ยอมรับก็เลยคิดว่าจะซื้อใช้

แต่ว่าตอนไปซื้อเนี่ยครับ ผมจะต้องตรวจเครื่องอย่างไรบ้างถึงจะเชื่อได้ว่าเครื่องไม่มีปัญหาครับ

หรือว่า ไม่สามารถกดปุ่มหรือทำการทดสอบอะไรได้เลย แค่เพียงตรวจเช็คว่าของครบก็หิ้วกลับได้เลยครับ

ขอโปรดชี้แนะมือใหม่หัดใช้วิทยูด้วยครับ
E20MLS
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 23:23:07 »

เครื่องมือสื่อสารชนิดนี้ท่านต้องศึกษาให้ละเอียดก่อนการตัดสินใจซื้อ เพราะว่ามันจะอยู่กับท่านนานแน่ๆ

1.ศึกษารายละเอียดของเครื่องมือสื่อสารชนิดนี้ก่อน จากสื่อต่างๆ
2.เริ่มแรกให้ตรวจสอบชื่อร้าน ว่าน่าเชื่อถือได้แค่ไหน ไม่หลอกเปลี่ยนอะไหล่บางตัว
3.ตรวจสอบความรับผิดชอบของผู้จำหน่าย ในกรณีเครื่องมีปัญหาในภายหลัง
4.สอบราคาจากหลายๆร้าน หรือตัวแทนจำหน่าย
5.ตรวจเช็ค อุปกรณ์ทุกชิ้น ว่าตรงตาม Spec ที่กำหนดมาหรือไม่ จากสื่อและคู่มือที่แนบมาด้วย
6.ขอใบเสร็จรับเงินทุกครั้งที่จ่ายไป เพื่อหลักฐานยืนยันการซื้อขาย และรับประกัน
7.ในกรณี ให้ทางร้านจัดการเรื่องเอกสาร การครอบครองสิทธิ์เครื่องมือสื่อสารชนิดนี้ ควรถามให้แน่ใจว่าค่าใช้จ่ายเบล็ตเสร็จ ไม่ยืดเยื้อ เท่าไหร่ ชัดเจน ใบเสร็จด้วย
8.ระหว่างรอเอกสารการครอบครอง โปรดใช้งานอย่างมีระเบียบ โดยไม่ใช้ความถี่อย่างไม่เข้าใจ คอยเฝ้าฟังก่อนกดคีย์สนทนา (ในกรณีท่านไม่เคยใช้เครื่องมือสื่อสารเลย)

9. เบื่อ หรือไม่ชอบ มาขายต่อผมได้ อิอิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ล้อเล่น ขอให้สนุกสนานกับการเป็นเจ้าของเจ้า ICOM IC-V80T รุ่นกันน้ำออก กันกระเทือน กันหาย อิอิอิอิอิ

พระนครศรีอยุธยา ID Line : 0814291447

หน้า: [1] 2
  พิมพ์