HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
30 กันยายน 2024, 15:26:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DJ-160 ลำโพงเสียงเบา  (อ่าน 1607 ครั้ง)
Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 15:48:59 »

ได้เครื่อง DJ-160 สภาพเดิมๆ ไม่เคยแกะ กะว่าจะขาย เพราะลำโพงเสียงเบา เร่งสุดก็ยังเบา ลองเปลี่ยนลำโพงใหม่ก็ยังเบา แต่ละอายตัวเอง กลัวท่านที่รับไปจะคิดมาก จึงยกเลิกการขาย

กลับมานั่งทบทวน ลองค้นหาข้อมูล เจอกระทู้ที่พี่ 14.4V เคยลงไว้ ว่า DJ-160 หากลำโพงเสียงเบา ให้ลองเปลี่ยน C elec ทั้ง 5 ตัว อาการดังกล่าวก็จะหาย

เช้าวันนี้ จึงออกไปหาอะไหล่ แต่หาตรงรุ่นไม่ได้เลย เอาไงดี.......เห็นซากเครื่อง Fijitel Commander 248 วางทิ้งไว้ จับรื้อซะเลย เผื่อว่าจะหาอะไหล่มาแทนกันได้ นั่นแน่.......เจอแล้ว C กระป๋อง ขนาดตรงกัน แต่ต่างกันที่หน้าตา

(ของเดิม)

หลังจากบัคกรีเรียบร้อย จัดการประกอบกลับให้เหมือนเดิม เฮ่อ....เจ้า DJ-160 ประกอบยากชะมัด พลาดนิดเดียว สายแพร์ลากลับบ้านเก่าแน่เลย พอประกอบเสร็จเรียบร้อย ใส่ถ่าน เปิดเครื่อง ว๊าว.....เสียงดังดีแล้ว ดังสนั่นเลย

สำหรับแพ็คถ่าน เอาใช้ถ่าน ลิเทียม เบอร์ 18650 3.7V 2400mAh จำนวน 3 ก้อน จ่ายไฟได้สุดๆไปเลย แต่เวลาชาร์จ ต้องชาร์จทีละก้อน กำลังจะดัดแปลงที่ชาร์จมือถือ เอาไว้รอดูกันต่อไป  ยิ้มเท่ห์

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 15:48:59 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 15:50:59 »

ทั้งหมดนี้ ต้องขอขอบคุณพี่ 14.4V ที่ให้ความกระจ่าง จนทำให้ DJ-160 ของผม ใช้งานได้ปกติแล้วครับ

ทั้งหมดนี้ ต้องขอขอบคุณพี่ 14.4V ที่ให้ความกระจ่าง จนทำให้ DJ-160 ของผม ใช้งานได้ปกติแล้วครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 15:50:59 »

ja_jead
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 20:17:32 »

เรียนถามครับ   ใช้ หัวแรง แบบไหน ในการ ถอดพวก  อุปกรณ์ไร้ขา แบบพวกนี้ครับ
(ยังไม่เคยซ่อม อุปกรณ์พวกนี้เลยครับ)
ส่วนเครื่องชาร์จ แบตฯ ลิเธี่ยม  ซื้อ พวก สมาร์ทชาร์จ(อุปกรณ์ RC)มาใช้  น่าจะได้นะครับ

วี-8 กับ  วี-68 เท่านั้น
Tommy_1KD
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 00:08:08 »

เรียนถามครับ   ใช้ หัวแรง แบบไหน ในการ ถอดพวก  อุปกรณ์ไร้ขา แบบพวกนี้ครับ
(ยังไม่เคยซ่อม อุปกรณ์พวกนี้เลยครับ)
ส่วนเครื่องชาร์จ แบตฯ ลิเธี่ยม  ซื้อ พวก สมาร์ทชาร์จ(อุปกรณ์ RC)มาใช้  น่าจะได้นะครับ
จะให้ดี ใช้หัวแร้งปรับความร้อนจะดีมากครับ แต้มตะกั่วให้เยอะหน่อย เวลาละลายจะได้ร้อนทั่วถึง หรือหาซื้อหัวเป่าลมร้อน(Hot Air) ก็ดีครับ ส่วนอุปกรณ์ชาร์จ แบตลิเทียมขนาด 12V ผมยังหาไม่ได้เลย ได้แต่ชาร์จทีละเซล หรือ 3.7V ครับ  ยิ้มกว้างๆ

เมื่อก่อนผมเคยซ่อมมือถือ จึงพอจะซ่อมได้นิดหน่อย เพราะวงจรใหญ่กว่ามือถือพอสมควร แต่ในส่วนรายละเอียดวงจร ยอมรับว่าไม่รู้เลย เดาทางไม่ถูก ถ้าไม่มีสโคปช่วย  ร้องไห้
e22qd
Sr. Member

born to be หัวหมาดีกว่าหางเสือ

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 00:49:41 »

;Dเอาใจช่วยครับ

ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม
คนเด่น จึงมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี
คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
ยังดีกว่า  ทำไม่ดี จึงเป็นได้แค่คนคอยริษยา
ปลายทางที่บาง ปะอิน
HS5RLH
Hero Member

เมืองลับแล เขตห้ามพูดโกหก

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 18:57:33 »

ทดสอบเสร็จแล้วเอามาโชว์ยั่วน้ำลายหน่อนะครับคอยชมอยู่

นายสมบูรณ์ ปาวัน สนง.เทศบาลตำบลศรีพนมมาศ
อ.ลับแล จ.อุตรดิตถ์ 53130
GSM 081-962-8626  1-2 call 089-269-5254
ธ.กรุงไทย สาขาอุตรดิตถ์ 510-0-58457-2 ออมทรัพย์

หน้า: [1]
  พิมพ์