HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
08 ตุลาคม 2024, 21:13:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อึดอัดใจเรื่องการซื้อของในเวป ของถูกของดีไม่มีในโลก  (อ่าน 14818 ครั้ง)
sk.
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 17:20:33 »

ผู้ซื้อลองถ่ายรูปมาลง  ว่าที่เสียหาย    เสียหายตรงไหนบ้าง   อย่าไรท่านก็เปิดฝาแล้ว     ลอง.. ลอง..  เอารูปมาลงเพื่อให้สังคมรับรู้บ้าง  มันมีแต่ข้อความที่เขียนไม่เห็นรูป..   มันก็ยังไรอยู่  เพื่อความบริสุทธิ์ใจ     ถึงอย่าไรผู้ขายก็รับสิ้นค้าคืนแล้ว   เป็นแค่เพียงคำแนะนำไม่ได้ฝักใฝ่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง..

อย่าจำว่าเคยช่วยใคร จงจำว่าใครเคยช่วยเรา
ชีวิต...มีทั้งขึ้นทั้งลง ยามขึ้นอย่าหลง ยามลงอย่าท้อ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 17:20:33 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hamsiam.com
Administrator
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 18:13:17 »

ขอเพิ่มอีกนิดครับ เพื่อไม่ให้มีการเข้าใจผิด
ผมไม่ได้มีเจตนาว่าผู้ขายว่า ส่งของที่ใช้ไม่ได้แต่แรกไปให้ผู้ซื้อแต่
แต่ให้คำแนะนำว่ามีเยอะมากที่เมื่อของถึงผู้รับแล้วเกิดความเสียหายจากการขนส่ง

ซึ่งในมุมมองและจากประสบการณ์ในการซื้อของของผม เราจะต้องแจ้งผู้ขาย และ ขอเปลี่ยนหรือคืน จึงเสนอแนะไปแบบนั้นครับ หากข้อความส่วนใหนผิดพลาดต้องขออภัยทุกท่านด้วย
ทั้งนี้การพิจารณารับคืนหรือไม่รับคืนหรืออื่น แล้วแต่การตกลงของผู้ซื้อและผู้ขายนะครับ
ทั้งนี้ผมก็เห็นด้วยกับท่าน HS3JBX ว่า ทั้งสองท่านควรจะพูดคุยหารือ/หาทางออกกันนอกรอบ(ทางโทรศัพท์)น่าจะดีที่สุดครับ
หากตกลงกันไม่ได้ หรือ ต้องการมุมมองสมาชิก ก็ค่อยมาว่ากันในกระทู้ครับ
ทั้งนี้ขอให้ทั้งสองฝ่ายตกลงกันได้ด้วยดีนะครับ

สนใจอะไรรีบโทรถามนะครับ อย่าโพสถามอย่างเดียว เดี๋ยวจะไม่ได้ครอง
(พึงระลึกใว้เสมอ คนโพสถาม มักไม่ทันคนโทรคุย)
« ตอบ #41 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 18:13:17 »

saram
Jr. Member
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 18:26:46 »

ผมอ่านแล้ว ท่านเหมือนกำลังหาว่าผมไปกล่าวหาท่านในการคุยโทรศัพย์  ผมถามท่านว่าเครื่องใช้งานได้ปกติไหมท่านบอกว่า ใช้งานได้ดี วัดกับเครื่องมืออะไรของท่าน ผมจำไมได้ แต่มาถึงผม
1.เข็มและแป้นที่อยู่ด้านในมันหลุด  ผมเห็นแล้วก็ตกใจลองแกะออกมา เพราะคิดว่า มันอาจมาจากการขนส่ง แต่พอนำมันประกอบเข้าไป ลองวัดดู  เข็มตีไป แต่ตีกลับมันกลับไม่ตรงเลข 0 
-แต่ท่านกลับมาพูดว่า ผมไม่ควรไปแกะของ ควรแจ้งหรือนำส่งคืน  ขอโทษครับลูกผู้ชาย ท่านตอบผมอย่างไรในPm ท่านบอกแต่เพียงว่างานเข้าแล้ว อยู่กับท่านมันยังใช้การได้เลย  ผมอึ้งเลย ท่านไม่พูดถึงเลยว่า มันใช้ได้ไหมเสียหายตรงไหน ท่าน ตอบแบบสั้นๆ แบบนี้ ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ผมไม่กล้าจะทำอะไรต่อ โทรไปปรึกษาช่าง เขาก็บอกว่าเอาเครื่องไปทิ้งไว้ให้เขาดู เขายังบอกเลยว่าพี่ หากเข็มไม่ตรง ปรับได้   แต่พอเขาปรับแล้วมันปรับไม่ได้มันหยอดกาวมา  เดินสายไฟมาใหม่ ผมไม่ใช่ผู้รู้  ทางด้านนี้ ผมก็ต้องให้ช่างดำเนินการ
2.เรื่องวัดค่าต่างๆ บางครั้งกดคีย์เข็มก็กระดิก บ้างไม่กระดิกบ้าง ผมก็ยิ่งมั่นใจเลยว่า มันใช้การไม่ได้แน่ๆ
เจตนาผมไม่อยากให้เป็นเรื่องเป็นราว  แต่เรื่องมาถึงแบบนี้   ท่านออกมารับว่าเป็นท่าน  ถือว่าดี แต่ตั้งแต่แรกมาท่านก็ไม่ได้มีเจตนาจะรับเครื่องคืน หากกระทู้นี้ไม่โดนย้ายมาให้กดดันคงไม่มีการคืนของแน่   และท่านก็ไม่เคยโทร มาเพื่อสอบถาม ว่าอะไรเป็นอะไรด้วย  หรือแม้แต่ PM ที่ตอบมาแค่นั้น  โทรมาสอบถามก็ไม่มี จะPM มาถามก็ไม่เคยอีกเลย   ผมเลยมั่นใจว่า อะไรเป็นอะไร ผมยืนยันนะ ว่าผมไม่รับ เงินคืน จะเก็บของ เป็นอนุสรณ์ ไว้แบบนี้  เสียดายตอนนี้เครื่องไม่ได้อยู่กับผมนะ ส่งให้ช่างไปไม่งั้นจะถ่ายรูปให้ดูว่า เป็นอย่างไร  ผมแจ้งความประสงค์ไปแล้วว่า ไม่เอาความ แต่ท่านตอบกระทู้มาแต่ละครั้งพาดพิงผมก็จะโต้ตอบกลับไปแบบนี้แหละครับ
อย่างไรเสีย ผมก็ไม่อยากให้กระทู้นี้กวนใจใครครับ ว่าอยากหยุดเรื่องแค่นี้มันรำคาญกวนใจมากครับ
ท่านค้าขายต่อไปเถอะครับ เวปแฮมสยามจะเสียคนหาของดีๆมาขาย เดี๊ยวคนอื่นเขาจะมาต่อว่าผม 
ผมขอหยุดการโต้ตอบไว้แค่นี้แหละครับ  ถ้าผู้ดูแลเห็นว่ากระทู้นี้ ไม่เหมาะสมก็ลบทิ้งเถอะครับ เจตนาผมเหมือนเดิมครับ  อยากออกมาเตือนให้เป็นอนุสรณ์ ไม่ได้อยากมาหาเรื่องใคร
www.pa32
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 21:25:54 »

ผมนับถือน้ำใจผู้ซื้อ ยินดีที่ได้อ่านข้อความของท่าน ขอขอบคุณและขอโทษผู้ที่ผมล่วงเกิน

POWER OF THE BLUES

nan2531
Hero Member

ช่วยเหลือคนอื่นได้มากมาย อย่าลืมช่วยเหลือคนในครอบครัวนะ พ่อแม่

« ตอบ #44 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 23:46:13 »

ไขปัญหาเป็นข้อๆไปนะครับการติดต่อก่อนส่งของขอละเว้นเพราะดูแล้วไม่มีปัญหา
ข้อความที่ผมได้รับ(ขออภัยที่ต้องฉายซ้ำแต่เพื่อความเข้าใจให้ง่ายขึ้น)
สวัสดีครับผมได้รับ SWRแล้วแต่ สภาพที่มา แผงเข็มข้างในหลุดจากแป้น ต้องเปิดฝาไปดันเข้า เมื่อลองวัดดู มันกระดิกบ้างไม่กระดิกบ้าง  มันใช้การไม่ได้เลยครับ
คำตอบที่ผมตบอบไป
งานเข้าล่ะซิครับก่อนส่งมันใช้ได้
แล้วต่างคนก็ต่างเงียบขาดการติดต่อ ผู้อ่านพิจารณาให้ดีนะครับผมมีคำถาม
เหตุใดผู้ซื้อจึงไม่มีคำถามใดๆเพิ่มเติมทั้ง pm หรือโทรศัพย์ หากท่านผู้อ่านเป็นคนซื้อของท่านจะรักษาสิทธิ์ของท่านหรือไม่(ผมรู้คำตอบในใจของท่านหลายคน คำตอบที่แว๊บขึ้นมาครั้งแรกนั่นแหละที่แท้จริง)ส่วนผมถ้าผมเป็นผู้ซื้อผมจะติดต่อกับผู้ขายหาคำตอบให้ได้ว่าจะจัดการอย่างไรผมเสียเงินไปแล้ว เหมือนที่ลูกค้าท่านอื่นที่ผ่านมาได้รับของแล้วไม่พอใจในสินค้าของผมทั้งขายและซ่อมติดต่อกลับมาผมยินดีทำตามข้อเสนอของทุกท่านคุยกันจนลูกค้าผมพอใจทุกราย หากมีลูกค้าของผมท่านใดที่ผมบ่ายเบี่ยงไม่รับผิดชอบเชิญทักท้วงได้ที่นี่เลย
ทีนี้ผมจะตอบท่าน saram (ขอตัดมาเป็นบางส่วนเพื่อง่ายต่อการตอบเป็นข้อๆไป)
 ท่านออกมารับว่าเป็นท่าน  ถือว่าดี แต่ตั้งแต่แรกมาท่านก็ไม่ได้มีเจตนาจะรับเครื่องคืน หากกระทู้นี้ไม่โดนย้ายมาให้กดดันคงไม่มีการคืนของแน่   และท่านก็ไม่เคยโทร มาเพื่อสอบถาม ว่าอะไรเป็นอะไรด้วย  หรือแม้แต่ PM ที่ตอบมาแค่นั้น  โทรมาสอบถามก็ไม่มี จะPM มาถามก็ไม่เคยอีกเลย
ท่าน saram บอกว่าผมไม่มีเจตนาที่จะรับของคืนแต่แรก  ถูกต้องครับ   เป็นเพราะเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น
คำตอบของผมครับ เป็นเพราะ
ล่าสุด ซื้อ  SWR มาเปิดออกมาก็ตะหงิดใจแล้วว่าทำไมเข็มมันไม่ตรง พยายามปรับให้ตรง พอให้น้องๆที่มีความรู้ตรวจดู ก็แจ้งว่า เจอกาวตาช้างหยอดล๊อคไว้ที่ตัวปรับ แถมสายไฟด้านในเดินใหม่หมด 
และผมก็ไม่ได้มาเอ่ยประจานท่านด้วย เพราะอึดอัดใจเลยมาตั้งกระทู้ ผมก็พยายามมองโลกในแง่ดี ก็เปิดเครื่องมาทำให้มันเข้าที่ แต่เข็ม มันก็ไม่ตรงกับเลข 0 มันขึ้นเกินบ้างต่ำบ้าง ผมก็เลยส่งให้ช่างเขาดูเบื้องต้นเขาก็แจ้งมาว่า มันโดนอัดกาวมาครับ ผมก็งง
คำตอบที่ท่าน saram สงสัยว่า ทำไมผมไม่มีเจตนาจะคืนของแต่แแรก
1 แผงเข็มข้างในหลุดจากแป้น ต้องเปิดฝาไปดันเข้า(จาก pm)
2 พอให้น้องๆที่มีความรู้ตรวจดู
3  ผมก็เลยส่งให้ช่างเขาดูเบื้องต้น
สามข้อที่ได้รับข้อมูล เพียงพอมั๊ยครับที่ผมไม่มีเจตนาคืนของ ขอให้ท่านผู้อ่านมีใจเป็นกลาง ลองเอาใจท่านเองมาเป็นคนขายบ้างเครื่องผ่านกี่มือ ทีคนอื่นที่ไม่เกียวข้องกับการซื้อขาย ท่านเอาไปให้เขาทำได้แท่นที่จะติดต่อกลับมายังผู้ขาย
และคำตอบของ หากกระทู้นี้ไม่โดนย้ายมาให้กดดันคงไม่มีการคืนของแน่   
ถูกต้องครับเหตุผลได้บอกไปแล้วสามข้อ แต่ที่ต้องคืนเพราะคนส่วนใหญ่มีความคิดเช่นนั้น ผมเป็ยมนุษย์ อยู่ในสังคม คนส่วนมากมีความคิดเช่นนั้นผมก็ต้องประชาธิปไตรฟังเสียงข้างมาก(แต่จริงๆแล้วควรจะเป็นเช่นนั้นหรือ)
งั้นลองท่านที่มีความดิดแนวๆว่าคนขายต้องคืนของสถานเดียวโดยที่ไม่ดูเหตุผลอะไรเลย ท่านลองขายของมาให้ผมแล้วผมกระทำสามข้อ ท่านลองถามใจท่านดูซิว่าท่านจะยอมมั๊ย
 แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นผู้ซื้อก็ยืนยันไม่ขอคืนสินค้าแต่อย่างใดตั้งแต่แรกและทั้งใน pm ไม่มีการร้องขอคืนสินค้าแต่อย่างใด เพียงแต่ออกมาเล่าให้เพื่อนๆฟัง(อ่าน) ผมขอนับถือน้ำใจของท่าน แต่เป็นนิสัยของผมถ้าผมถูกพาดพิงผมต้องออกมาแสดงตัว เหตุที่ยึดยาวเป็นเพราะคนที่ 3 4 5 6 7(หรือไม่)ยังไม่ได้รับข้อมูลที่ถูกต้องจึงอยากเขียนอะไรก็เขียน ผมก็ออกมาปกป้องสิทธิ์ในสิ่งที่ผมควรจะรับ  และมีคำถามถึง hamsiam.com ท่านที่ใช้ user นี้มีคนเดียวหรือมากกว่าหนึ่งเปิดเผยได้หรือไม่ ทั้งคำถามและใบหน้า (ผมมีความสงสัยในคำตอบของท่าน)

ท่าเรือสื่อสาร รับซ่อม ทางไปรษณีย์เครื่องมือพร้อม 0817727648
452/7 ม.2 ถ.จอมพล ป. ต.สามเรือน อ.บางปะอิน จ.อยุธยา 13160
สุพจน์ แก้วเงิน ธ กรุงเทพ สาขาท่าเรือ 3870528936
ขออภัยหากไม่ตอบ pm
nan2531
Hero Member

ช่วยเหลือคนอื่นได้มากมาย อย่าลืมช่วยเหลือคนในครอบครัวนะ พ่อแม่

« ตอบ #45 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:12:53 »

ผมขอให้มีการเจรจาตกลงกันให้เรียบร้อยนะครับ
ระหว่าง คุณ nan2531 และ คุณ saram
เนื่องจากผู้ซื้อได้รับสินค้าไม่ตรงตามคำโฆษณา
มิฉนั้นจะพิจารณา โทษผู้ขายต่อไปครับ

ลองคุยกันดูครับ
ผมเองของเสนอแนวคิดนิดนึงครับ
ถึงท่านจะบอกว่า ก่อนส่งใช้งานได้จริงไม่มีหลุด แตก หักใดๆทั้งสิ้น
แต่ถ้าแพ็คไม่ดีหรือเกิดความผิดพลาดจากการขนส่งทำให้
เมื่อผู้รับได้รับ สินค้าแตกหักหรือผู้รับไม่สามารถใช้งานได้ ก็ต้องเห็นใจผู้ซื้อด้วยนะครับ

ผมก็เคยสั่งของจากผู้ขายรายหนึ่ง แต่เมื่อมาถึงผมมีการแตกหักชำรุด ผมก็ถ่ายรูปให้ดูและทวงถามความรับผิดชอบจากผู้ขาย
ผู้ขายก็รับคืนหรือเปลี่ยนสินค้าให้นะครับ เพราะ สินค้าตอนก่อนส่งกับถึงมือผู้รับ อาจไม่ได้อยู่ในสภาพเดียวกันนะครับ

คืนของ คืนเงิน ก็จบครับ
กลับไปที่เดิม

เสนอแนะ
ผมเห็นด้วยกับวิธีนี้นะครับ
ผมว่าผู้ขายควรแสดงสปิริตรับคืนและคืนเงินเลยดีกว่าครับ
เพราะของที่ผู้ซื้อได้รับไม่เป็นไปตามคำโฆษณา(ประมาณว่าให้ข้อมูลไม่หมดถึงจุดบกพร่อง)
และสินค้าถึงมือผู้รับในสภาพชำรุดเสียหายด้วย

สามสีแรกเป็นไปในทางเดียวกัน แต่ข้างล่างนี้สีดำธรรมดา
ขอเพิ่มอีกนิดครับ เพื่อไม่ให้มีการเข้าใจผิด
ผมไม่ได้มีเจตนาว่าผู้ขายว่า ส่งของที่ใช้ไม่ได้แต่แรกไปให้ผู้ซื้อแต่
แต่ให้คำแนะนำว่ามีเยอะมากที่เมื่อของถึงผู้รับแล้วเกิดความเสียหายจากการขนส่ง

ซึ่งในมุมมองและจากประสบการณ์ในการซื้อของของผม เราจะต้องแจ้งผู้ขาย และ ขอเปลี่ยนหรือคืน จึงเสนอแนะไปแบบนั้นครับ หากข้อความส่วนใหนผิดพลาดต้องขออภัยทุกท่านด้วย
ทั้งนี้การพิจารณารับคืนหรือไม่รับคืนหรืออื่น แล้วแต่การตกลงของผู้ซื้อและผู้ขายนะครับ
ทั้งนี้ผมก็เห็นด้วยกับท่าน HS3JBX ว่า ทั้งสองท่านควรจะพูดคุยหารือ/หาทางออกกันนอกรอบ(ทางโทรศัพท์)น่าจะดีที่สุดครับ
หากตกลงกันไม่ได้ หรือ ต้องการมุมมองสมาชิก ก็ค่อยมาว่ากันในกระทู้ครับ
ทั้งนี้ขอให้ทั้งสองฝ่ายตกลงกันได้ด้วยดีนะครับ
ผมจึงมีคำถามว่าท่านมีมากกว่าหนึ่งคนหรือมไม่คำตอบสีดำจึงเปลี่ยนทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2010, 01:00:45 โดย nan2531 » บันทึกการเข้า
nan2531
Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:33:21 »

มาถึงท่าน www.pa32 ผมเห็นท่านเห็นด้วยกับคนซื้อ เมื่อพบข้อบกพร่องก็ตรวจสอบในเบื้องต้น  ผมขอซื้อ 2ga ที่ท่านลงขายล่าสุด แถมแท่นสี่ตัว ผมจะดูซิว่าถ้าผมพบสิ่งบกพร่องแล้วผมแก่ไขแล้วไม่ได้ผมจะขอคืนของท่านจะว่าอย่างว่าไร
 (ผมไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว)ขอเลขทีบัญชีครับผมขอซื้อ 2ga ของท่าน
nan2531
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:37:50 »

นี่แค่ตัวอย่างไม่ได้ อคติกับใคร แค่ยกตัวอย่าง
ขออภัยหากท่านไม่พอใจ แต่ท่านบอกว่า
 เมื่อพบข้อบกพร่องก็ตรวจสอบในเบื้องต้น
 ท่านไม่ได้ระบุขอบเขตว่าทำถึงไหน
nan2531
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:45:05 »

สำหรับท่าน saram ผมจบกับท่านแค่กระทู้ #44 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 23:46:13 » เกินจากนั้นไม่ได้พาดพิงถึงท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2010, 00:47:24 โดย nan2531 » บันทึกการเข้า
nan2531
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 01:08:09 »

คืนของ คืนเงิน ก็จบครับ
กลับไปที่เดิม

คุณยังไม่มีข้อมูลอะไรเลย คุณควรอ่านให้เข้าใจก่อนที่จะตอบ อย่ามั่ว

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์