HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 ตุลาคม 2024, 09:34:54 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเราเคยได้ยินเรื่องค่านำส่งของโรงพยาบาลเอกชนกันหรือเปล่า  (อ่าน 3414 ครั้ง)
tachpong
Full Member

« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 09:44:51 »

ผมเป็นอาสาในเขตสนสายไหมครับในพื้นที่นี้มีโรงพยาบาลอยู่2โรง คือภูมิพลและสายไหม ผมทำมา15ปีตั่งแต่ยังเป็นเขตพื้นที่ของดอนเมืองอยู่เห็นความเปลี่ยนแปลงมาเยอะในปัจจุบันนี้มีหน่วยงานต่างๆเกิดขึ้นมาเยอะในพื้นที่นี้ประมาณว่าเอะอะก็อ้างว่าตัวเองเป็นกู้ภัย โดยที่ตัวเองไม่มีความรู้อะไรเลยถ้าเป็นเมื่อสิบปีที่แล้วคงไม่แปลกแต่ปัจจุบันอย่างน้อยต้องมีองค์กรมารองรับในรูปแบบต่างๆหรือเป็นมูลนิธิ เช่น มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง มูลนิธิร่วมกตัญญู มูลนิธิกู้ภัยร่มไทร เป็นต้นและต้องมีการที่มูลนิธิส่งไปอบรมอย่างน้อยมากกว่า50%ของจำนวนคนในจุดหลักสูตรต่ำสุด fr ไม่ใช้ไปอบรม110 ชัวโมงEMT-Bแค่คนหรือสองคนแล้วมาตั้งตัวเองเป็นกู้ภัย
   มาเข้าเรื่องดีกว่า แปลกใจกันหรือเปล่าที่พื้นที่ สน.สายไหมเล็กนิดเดียวแต่ทำไมมีกู้ภัยเยอะจังก็เพราะมีโรงพยาบาลเอกชนในพื้นที่ให้ค่านำส่งกับกู้ภัยในพื้นที่จึงทำให้เกิดอาชีพกู้ภัยเกิดขึ้นชนิดว่าเปิดบัญชีรับกันสิ้นเดือนเลย มาถึงที่เกิดเหตุก็รีบยกไม่ตรวจเช็คอะไรเดียวคนอื่นมาแย่งเพื่อเงิน300บาทที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งนี้จ่ายให้ แล้วก็ไปเรียกเก็บกับคนเจ็บคุณคิดว่าเค้าจะเรียกเก็บเท่าไร ขนาดตายที่เกิดเหตุยังยกเข้าโรงพยาบาลแห่งนี้เลย...คนส่งได้ค่านำส่ง โรงพยาบาลแห่งนี้ได้....แต่สิ่งที่ผมรับไม่ได้และออกมาพูดก็คือมีเหตุอยู่แถวโรงพยาบาลภูมิพลแต่ทำไมถึงพอคนเจ็บวิ่งอ้อมไปส่งโรงพยาบาลเอกชนแห่งนี้หรือเพียงแค่เงิน300บาท นี้หรือคือคนที่เรียกตัวเองว่าอาสากู้ภัย ให้เปลี่ยนไปเป็นชื่อบริษัทรับส่งคนเจ็บจะดีกว่าครับ
   เมื่อคืน (29-8-53เวลาประมาณ 20.30น.) ผมเจอกับตัวพูดอะไรไม่ออกเลยมีเหตุรถบัสชนคน ผมไปถึงที่หลังคนเจ็บไปแล้วไปเจอกับสามีคนเจ็บเค้ามาขอให้พาไปโรงพยาบาลหน่อย “ได้พี่ผมพาไปเอง” ระหว่างทางก็คุยกันเค้าบอกว่าเค้าทำงานเป็นจับกังไม่มีเงินจะจ่ายค่ายาพอช่วยได้หรือเปล่า...ผมบอกแล้วพี่ไม่บอกกู้ภัยที่รับแฟนพี่ไปให้เข้าโรงพยาบาลภูมิพลละ..ผมบอกเค้าแล้วแต่เค้าไม่พูดอะไรแล้วก็ไปเลย....ถ้าเป็นภูมิพลก็เข้าโครงการช่วยเหลือได้แต่โรงบาลเอกชนแห่งนี้ละ......
    ยังไม่จบพอผมไปส่งพี่คนที่เป็นสามีที่โรงพยาบาลไอ้พวกนี้ออกมากันเต็มเลยประมาณผมจะมาทำอะไร.....เพื่ออะไรกันเนี่ย  แค่เงิน300บาท
   ท้ายนี้ขอฝากนะครับถ้าไครพอจะมีปากมีเสียงพอที่จะบอกไห้โรงพยาบาลเอกชนแห่งนี้เลิกจ่ายค่านำส่งได้ช่วยบอกด้วยเถอะวงการอาสากู้ภัยมันเริ่มเน่าเพราะไอ้อาชีพอาสากู้ภัยทุกทีแล้ว

ธัชพงศ์ กังสนันท์
119/99 ถ.สายไหม เขตสายไหม กทม.
10220
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 09:44:51 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
วัวป่า
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 12:37:36 »

เคยได้ยินมาบ้างครับ...แต่ก็มีคนออกมาปฏิเสธว่าไม่จริงๆๆๆๆ   
แต่หากเป็นจริง  คนที่น่าสงสารมากที่สุดคือคนเจ็บที่ไม่มีเงิน
คนที่ผมรู้จักประสบเหตุแถว อยุธยา มีการนำส่ง รพ.เอกชนใกล้ๆ ถนนสายหลัก
สุดท้ายเสียชีวิต  ทางภรรยายังต้องนำเงินไปชำระหลังการตายที่ รพ.อีก เก้าหมื่นกว่า ไม่งั้น
นำศพไปนิติเวชไม่ได้(ใช้เวลามีชีวิตที่ รพ.เพียง 2 1/2 ชั่วโมงรวมกับเก็บศพอีก 1 คืน)

ยังไงๆ  ก็ขอเอาใจช่วยผู้ที่ตั้งใจทำเพื่อสังคมอย่างจริงใจ ไม่หวังค่าเคส หรือทรัพย์คนเจ็บคนตาย
อาสาฯ กู้ภัย  ที่ดีๆ มีอีกมากก็รวมๆกันขจัดคนไม่ดีออกไป

พ่อสอนว่า หากเป็นคนดีที่สุดไม่ได้ ก็อย่าเป็นคนเลว เป็นแค่คนธรรมดาก็พอ
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 12:37:36 »

POP
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 12:45:01 »

ในสังคมมูลนิธิก็มี 2 อย่างเหมือนกัน ดี กับไม่ดี มีจิตสำนึก กับไม่มีจิตสำนึก  อย่างน้อยสังคมนี้ก็มีน้องคนหนึ่งละที่เป็นตัวอย่าง คนดีอย่าท้อแท้ครับ เป็นกำลังใจให้

ไม่มีเพื่อน     อย่าไปไหนไกล
ไม่มีน้ำใจ     อย่าไปไหนเลย
rescue012
Hero Member

วิทยุซื้อมาใช้ ไม่ได้เอามาซ่อม

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:03:28 »

ซึ่งที่ทราบมาสามารถร้องเรียนที่สำนักงานสาธารณะสุขน่าจะได้นะ หรือ ที่ศูนย์เอราวัณ น่าจะได้นะครับ บอกไปเลยว่าเราไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย
แต่เท่าที่อ่าน มันน่าเกลียดเกินไป เพราะถ้าทำแบบนี้ไม่น่าที่จะใช้คำว่าอาสากู้ภัยนะ น่าจะใช้คำว่ากองกำลังไม่ทราบฝ่าย ซึ่งถ้าเป็นผมเจออย่างน้อย
คำพูดคำนึงที่ผมเถียงเค้าได้เลยคือ ตามระบบการแพทย์ฉุกเฉินคือการช่วยเหลือแล้วนำส่งสถานพยาบาลที่ใกล้ที่สุดครับ

147-2-93193-4 ธ.กสิกรไทย สาขา ถนนสุขุมวิท ชลบุรี1
jossjiggalow
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:11:53 »

เรื่องแบบนี้มันมีอยู่แล้ว ครับมีมานานแล้วด้วย
น่าสงสารคนที่ไม่มีปากเสียงครับ ญาติบาดเจ็บ ทั้งเสียใจตกใจ แล้วยังมาโดนพวกนี้ขูดรีดอีกเง้อ....

tachpong
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 14:24:38 »

ผมอยู่วงการนี้มานานยอมรับว่ามีมานานแล้วแต่ในปัจจุบันมันน่าเกลียดเกินไปมาก มารวมตัวกันเป็นหน่วยนั่นหน่วยนี้แล้วส่งแบบผูกขาดกับโรงพยาบาลเลยสิ้นเดือนโอนผ่านบัญชีก็มี มารวมตัวกันแบบลอยๆอ้างว่าเป็นหน่วยในระบบการแพทย์ฉุกเฉิน ขึ้นตรงกับโรงพยาบาล.......เลยต้องส่งที่โรงพยาบาลนี้

ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าการเปิดเผยข้อมูลต่างๆนี้เป็นการกระทำส่วนตัวของพวกผมที่ทนเห็นอาชีพกู้ภัยต่อไปไม่ได้แล้วทางมูลนิธิต้นสังกัดของผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใด
และการที่ผมออกมาเปิดเผยนี้หากไปขวางทางหากินของไครที่ไม่พอใจ"โครงการอาสาต่อต้านโรงพยาบาลจ่ายค่านำส่ง"ก็คงต้องขออภัย
แล้วจะนำมาเปิดเผยต่อไปจนกว่าจะหมดอาชีพกู้ภัยครับ

AUGUST
Full Member

=ชาวกู้ภัย=

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 15:14:46 »

พมก็เคยใด้ยินเหมือนกัน นำศพไปส่งบ้านไกล้ๆหมดนํามันไม่ถึง 200 บาท ขู่เอากับเขาตั้ง 2000บาท
เป็นกู้ภัยหนึ่งที่ในโคราช รับพิดชอบเขตนอกเมือง ชื่อกู้ภัย.....2+1=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2010, 21:04:34 โดย AUGUST » บันทึกการเข้า

คนไทยไม่ทิ้งกัน
      RESCUE
    ธัตรชัย อูปแก้ว
40หมู่3 ต.ด่านเกวียน อ.โชคชัย
จ.นครราชสีมา 30190
ละอ่อนลำปาง
baned
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 15:24:36 »

ตรงนั้นไม่เท่าไหร่
กู้ภัย บาง อบต.
ค่าน้ำมัน อื่นๆ อบต.ก็มีงบให้
แต่ ไปเอาค่าเคส กับโรงพยาบาลอีก
แยกตัวออกมาจัดตั้ง อ้างเป็นศูนย์ย่อย
รับเด็กมั่ว ไม่เคยผ่านการอบรม จาก รพ.
อยากรู้จัง เงินตรงนี้เข้ากระเป๋าใคร   ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
wasant5381
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 15:33:23 »

พมก็เคยใด้ยินเหมือนกัน นำศพไปส่งบ้านไกล้ๆหมดนํามันไม่ถึง 200 บาท ขู่เอากับเขาตั้ง 2000บาท
เป็นกู้ภัยหนึ่งที่ในโคราช รับพิดชอบเขตนอกเมือง ชื่อกู้ภัย.....2+1=1
โปรดหาข้อมูลให้ชัวก่อนนะครับว่าเป็นกู้ภัยจุดใดเป็นรถอาสาสมัครหรือรถของทางมูลนิธิเพราะกู้ภัยที่ท่านกล่าวพาดพิงคือกู้ภัยฮุก31นครราชสีมาใช่ไหม
ทางมูลนิธิมีอาสาสมัครกว่า1,000คนมีเฃตรับผิดชอบกว่า30เขตท่านมากล่าวอ้างลอยๆจะทำให้อาสาสมัครที่อาสามาทำงานเสียกำลังใจเปล่าๆนะครับขอข้อมูลที่มากกว่านี้ด้วยครับอย่าไปฟังเขามาแล้วก็เอามาพูดต่อโดยไม่รู้ว่าเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องเท็จ

อาสาสมัครกู้ชีพฮุก31นครราชสีมา

086-6516300
ธนาคารกสิกรไทย สาขาจอหอ 522-2-13945-9 ชื่อบ/ช วสันต์
http://www.facebook.com/profile.php?id=100001031702971
tachpong
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 15:38:00 »

ของผมโพสหรือเปล่าผม สายไหม กทม. ครับ งง

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์